Nuôi Ngan Pháp tại Bình Phước.

ngan pháp là giống thủy cầm được nhập vào nước ta khoảng nhửng năm 1990-1992 . mới đầu được nuôi nhiều ở các tỉnh phía bắc .sau lan dần vào nam. dân nam bộ thường gọi giống này là vịt xiêm lai.

qua trực tiếp chăn nuôi chúng tôi nhận thấy ngan pháp có rất nhiều ưu điểm trong chăn nuôi kết hợp.đây là giống thủy cầm cho chất lượng thịt và trứng rất cao.thời gian chăn nuôi thấp chỉ tử 2,5-3,5 tháng là xuất chuồn.đây là vật nuôi rất dể tận dụng thức ăn phế phụ phẩm nông nghiệp. trùng huế, bả đậu,ngô, cám ,rau chuối,ốc bưu vàng vvv.

là giống thủy cầm nhưng nhu cầu nước không cao lắm.chủ yếu là rỉa lông và tắm là chính. đặc biệt khi nuôi ngan đẻ cần có nước thì tỷ lệ thụ tinh sẽ cao hơn.nuôi ngan thịt có thể nuôi hoàn toàn trên cạn .tận dụng chuồn heo .bải đất trống vvv .

nguồn phân từ ngan pháp tận dụng nuôi cá rất tốt.hoặc dùng làm khí biogas .thời gian gần đây các tỉnh phía nam đã biết sử dụng loại thịt này nên nhu cầu tăng cao đầu ra sản phẩm ổn định hơn.

rất nhiều nông hộ đả áp dụng thành công mô hình nuôi ngan pháp kết hợp vac.nuôi ngan sản xuất con giống .đặt biệt do sản lượng trứng cao nên mô hình nuôi và sản xuất con giống theo hướng nông hộ rất thành công.so với gà ta thì 1 hộ nông dân chỉ cần 20 ngan bố mẹ mổi tháng có thể sản xuất 2-400 ngan con phục vụ chăn nuôi gia đình hay bán giống. đây là 1 số hình ảnh nuôi ngan pháp tại bình phước.

một nông hộ nuôi ngan thịt

200 con ngan giống .kết hợp ao cá .mổi ngày thu 150-180 quả trứng giống.

trứng được ấp nở trong những lò đơn giản như thế này đây.

lò công suất 4.000 trứng luôn đầy.

1 tuần sản xuất 800-1.000 con ngan giống cung cấp cho thị trường.
song song với gà thì ngan pháp là vật nuôi kết hợp cho nông hộ rất thích hợp.cái khó của bà con mình là kỷ thuật ấp nở loại trứng này rất khó .một số nông hộ đã bỏ cuộc vì ấp không thành công.
sắp tới chúng tôi sẽ gửi đến anh em kỷ thuật tự làm 1 thùng ấp trứng ngan đơn giãn hiệu quả cho nông hộ công suất mổi kỳ ấp là 100-120 trứng .cho kết quả nở rất tốt.hiện rất nhiều anh em ở bình phước áp dụng cho chăn nuôi nông hộ.

Last edited by a moderator:
Cảm ơn bác. Em cũng thấy người ta nói là ngan con do mẹ ấp ra thì đẹp hơn ấp máy, nhưng cho ngan mẹ ấp thì không cùng lứa.Em thì muốn nuôi cùng bầy cho dễ chăm sóc.
Lúc trước bác có nói là chia sẻ cách đóng tủ ấp loại nhỏ cho anh em, mà hình thức đóng thế nào bác chỉ đi để anh em học tập.
Super_Cu post: 682058 đã viết:
Ban dung men hoat tinh thay the nao ?
---------------
Ăn tốt mà bạn. Thấy phân đỡ hôi đi nhiều. Lúc ăn trộn thêm ít đậm đặc nữa.
An

Last edited:

hình 1 chú ngan pháp vừa đến tuổi đạp mái . trọng lượng từ 5-6 kg
ngan thịt từ 3,5 -4,5 kg với 3 tháng nuôi.[/QUOTE]

Nặng thế thì cắt tiết con này khó lắm ... 5 phút mà nó vẫn còn đơ ra ... ai biết cách cắt tiết con này nhanh và gọn không mấy bác ... con này đai lắm , khó chết hơn vịt ... chảy hết máu rồi vẫn còn sống đơ đơ .

Tình hình là em sẽ mượn của Bố vợ 2000m2 đất, đọc những bài nuôi ngan thấy thích qua, vì miếng đất có cái ao khoang 300m2 sẽ rất thích hợp cho việc đầu tư nuôi ngan.
Em muốn nhờ bác Vân tư vấn hộ em xíu, là diện tích chăn thả em có rồi. giờ xây chuồng hoặc thiết kế thế nào để nuôi được 1000 con/lứa. miếng đất em dài rộng 30m dài 80m, 1 ao ở cuối đất rộng 300m2,

mình nuôi ngan pháp này với số lượng tương đối nhiều, nhưng mà đầu ra chưa ổn định, hơn nữa hiện nay có một lứa ngan đang tới thời điểm xuất chuồng nên cần bán ngay, mình đang lên mạng cố gắng để tìm kiếm thêm thị trường. mình ở thị xã Bình Long, Bình Phước. vậy có ai biết chỗ nào thu mua, tiêu thụ ngan hoăc gà thì cho mình biết với được không ạ. . hoặc cho mình biết địa chỉ, sdt cơ sở đó. mình xin cảm ơn và hậu tạ
sdt mình 0986.181.670

mình nuôi ngan pháp này với số lượng tương đối nhiều, nhưng mà đầu ra chưa ổn định, hơn nữa hiện nay có một lứa ngan đang tới thời điểm xuất chuồng nên cần bán ngay, mình đang lên mạng cố gắng để tìm kiếm thêm thị trường. mình ở thị xã Bình Long, Bình Phước. vậy có ai biết chỗ nào thu mua, tiêu thụ ngan hoăc gà thì cho mình biết với được không ạ. . hoặc cho mình biết địa chỉ, sdt cơ sở đó. mình xin cảm ơn và hậu tạ
sdt mình 0986.181.670
bạn ở bình long thường thì đầu ra của ngan phap dể hơn từ lộc ninh trở lên chứ. vì khu vực bạn tiếp cận thành phố và các tỉnh khác gần hơn so với lộc ninh và bù đốp .
vấn đề của bạn là vào thời điểm này bạn xuất ngan thịt là thiếu kinh kinh nghiệm rồi.ngan gà là hai giống vật ngắn ngày nếu nuôi tập trung bạn cần nghiên cứu kỉ thị trường . thời giá . trong khi giá gà ta tại bình phước hiện nay vẩn ổn định và có thể tăng , thì giá ngan và vịt giảm mạnh . đồng thời đầu ra củng giảm ( đó là quy luật ) lí do chính là : vào thời điểm này các đàn vịt chạy đồng từ các tỉnh miền tây tràn về bình phước nên giá ngan và giá vịt tại địaphương giảm rất mạnh . bạn cần chú ý vấn đề này trong công tác gầy dựng bầy đàn.
thời điểm giá ngan bình ổn tại bình phước là các tháng . giên -tháng 8 hàng năm .
hai số điện thoại này giúp bạn tham khảo giá ngan hiện nay : 01688277608 ( năm ) 0984467813 (hậu ) đây là hai thương lái tiêu thụ ngan tuyến từ lộc ninh bù đốp .

anh cho e hỏi tí được ko ạ ? nhà e có nuôi ngan, thường thì 1 lứa nuôi khoảng 100 con, nhưng sao thấy ngan chết nhiều quá. trung bình chỉ đạt được khoảng 60% thôi. anh có thể cho e biết kỹ thuật nuôi ngan từ 1 ngày tuổi đc ko ?
e cụng định nuôi ít ngan giống để sản xuất giống cho gia đình nuôi. giá chổ bọn e ngan bông 1 ngày tuổi hiện jo là 30k/con ( loại ngan trống ). a cũng cho e hỏi thêm để tạo ra loại ngan bông như trên e cần lai toại giữa loại nào ạ. e cảm ơn

anh cho e hỏi tí được ko ạ ? nhà e có nuôi ngan, thường thì 1 lứa nuôi khoảng 100 con, nhưng sao thấy ngan chết nhiều quá. trung bình chỉ đạt được khoảng 60% thôi. anh có thể cho e biết kỹ thuật nuôi ngan từ 1 ngày tuổi đc ko ?
e cụng định nuôi ít ngan giống để sản xuất giống cho gia đình nuôi. giá chổ bọn e ngan bông 1 ngày tuổi hiện jo là 30k/con ( loại ngan trống ). a cũng cho e hỏi thêm để tạo ra loại ngan bông như trên e cần lai toại giữa loại nào ạ. e cảm ơn
ngan con chết nhiều thường do hai nguyên nhân . 1- con giống không chuẩn . do nguồn trứng . do kỷ thuật ấp . 2- chế độ nuôi gột chưa đúngkỷ thuật . ngan con từ 1-20 ngày tuổi cần úm đủ nhiệt . cho ăn tự do bằng cám công nghiệp .
ngan con nuôi gột chuẩn tỉ lệ hao hụt là 2-4 % thôi em à.
để gầy dựng bầy ngan giống thường có hai cách . 1 nếu nuôi số lượng lớn theo hướng sản xuất con giống . người ta dùng ngan trắng làm mái nền vì ngan trắng cho năng suất trứng cao hơn ngan bông.dùng trống đen hoạc bông lai tạo để có dòng con thương phẩm.
nếu gầy dựng bầy đàn nuôi ở nông hộ người ta dùng ngan bông lai với nga bông ( trống ở đàn khác ) năng suất trứng sẽ trung bình nhưng ổn địng ngan thương phẩm rất hợp thị trường . bình quân 1 nông hộ có 15-20 mái sẽ cho 250-350 ngan con trong 1 chu kì ấp
mô hình tự tạo con giống nuôi ở nông hộ rất thiết thực chúc em thành công

Mình ở Đồng Nai, vừa mới thuê 2ha đất để làm trang trại khép kín gồm cỏ, bắp-bò-trùn và cuối cùng là gia cầm. Mình đang phân vân giữa con vịt Super và con vịt Pháp ( giống Grinaud). Gần đây cũng nghe về con ngan Pháp, nhưng thông tin về con này thì mình không biết nhiều. Mong các bạn giúp đỡ thêm một số thông tin như giá bán hiện nay tại chuồng là bao nhiêu, giá thấp nhất và cao nhất từng xảy ra trong năm nay

Cac anh cho hoi ,co phai Ngan Phap la Vit Xiem khong vay ? Thanks
nam bộ gọi nó là vịt xiêm lai đấy em . so với vịt xiêm ta nó có nhiều cái khác lắm .
1- to con và tăng trọng nhanh hơn
2-màu lông hoàng toàn trắng , hoặc đen trắng
3- năng suất trứng cao hơn vịt xiêm ta
nuôi vổ tốt thời gian xuất chuồng là 2,5 - 3 tháng

ở đây nuôi ngan lấy trứng là dùng trứng để ấp vịt con chứ đâu thể nuôi chuyên về trứng hả bác, nếu mình làm sàn nuôi nhốt, phía dưới đào ao nuôi cá để ăn phân vịt, nuôi ngan nhốt hoàn toàn thì có được hay không và mật độ như thế nào hả bác chủ thớt :)

ngan pháp là giống thủy cầm được nhập vào nước ta khoảng nhửng năm 1990-1992 . mới đầu được nuôi nhiều ở các tỉnh phía bắc .sau lan dần vào nam. dân nam bộ thường gọi giống này là vịt xiêm lai.

qua trực tiếp chăn nuôi chúng tôi nhận thấy ngan pháp có rất nhiều ưu điểm trong chăn nuôi kết hợp.đây là giống thủy cầm cho chất lượng thịt và trứng rất cao.thời gian chăn nuôi thấp chỉ tử 2,5-3,5 tháng là xuất chuồn.đây là vật nuôi rất dể tận dụng thức ăn phế phụ phẩm nông nghiệp. trùng huế, bả đậu,ngô, cám ,rau chuối,ốc bưu vàng vvv.

là giống thủy cầm nhưng nhu cầu nước không cao lắm.chủ yếu là rỉa lông và tắm là chính. đặc biệt khi nuôi ngan đẻ cần có nước thì tỷ lệ thụ tinh sẽ cao hơn.nuôi ngan thịt có thể nuôi hoàn toàn trên cạn .tận dụng chuồn heo .bải đất trống vvv .

nguồn phân từ ngan pháp tận dụng nuôi cá rất tốt.hoặc dùng làm khí biogas .thời gian gần đây các tỉnh phía nam đã biết sử dụng loại thịt này nên nhu cầu tăng cao đầu ra sản phẩm ổn định hơn.

rất nhiều nông hộ đả áp dụng thành công mô hình nuôi ngan pháp kết hợp vac.nuôi ngan sản xuất con giống .đặt biệt do sản lượng trứng cao nên mô hình nuôi và sản xuất con giống theo hướng nông hộ rất thành công.so với gà ta thì 1 hộ nông dân chỉ cần 20 ngan bố mẹ mổi tháng có thể sản xuất 2-400 ngan con phục vụ chăn nuôi gia đình hay bán giống. đây là 1 số hình ảnh nuôi ngan pháp tại bình phước.

một nông hộ nuôi ngan thịt

200 con ngan giống .kết hợp ao cá .mổi ngày thu 150-180 quả trứng giống.

trứng được ấp nở trong những lò đơn giản như thế này đây.

lò công suất 4.000 trứng luôn đầy.

1 tuần sản xuất 800-1.000 con ngan giống cung cấp cho thị trường.
song song với gà thì ngan pháp là vật nuôi kết hợp cho nông hộ rất thích hợp.cái khó của bà con mình là kỷ thuật ấp nở loại trứng này rất khó .một số nông hộ đã bỏ cuộc vì ấp không thành công.
sắp tới chúng tôi sẽ gửi đến anh em kỷ thuật tự làm 1 thùng ấp trứng ngan đơn giãn hiệu quả cho nông hộ công suất mổi kỳ ấp là 100-120 trứng .cho kết quả nở rất tốt.hiện rất nhiều anh em ở bình phước áp dụng cho chăn nuôi nông hộ.

Ngoai bác co ai pit co trang trai nào chuyen nuoi ngan quy mo (>1000 ngan Nai) chua ah.e muon tim hieu.va co du dinh dau tu sau ve con vat nay.tren mang tai lieu và thong tin ít qua.thân!

gan của chú ngan này đc người Pháp rất chuộng có đầu ra ổn thì nuôi ngan pháp rất chiển vọng

trên thực tế thì lợi nhuận lệ thuột vào nhiều vấn đề lắm . 1- giá thành thức ăn . 2- giá thành con giống .3- chất lượng con giống . 4- cung cách nuôi 5- giá thành đầu ra . vì thế mà mức lợi nhuận tùy theo địa phương tùy theo thời vụ mà có thể sẽ khác nhau vài chục % đấy .
bác có thể chia sẻ kỹ thuật chăn nuôi được không ? Nhà em nuôi 2 lứa mà lứa nào cũng cắn mổ lông làm kéo dài thời gian xuất chuồng, và một số bệnh không rõ ràng làm ngan chết. mong bác cia sẻ giúp

bác có thể chia sẻ kỹ thuật chăn nuôi được không ? Nhà em nuôi 2 lứa mà lứa nào cũng cắn mổ lông làm kéo dài thời gian xuất chuồng, và một số bệnh không rõ ràng làm ngan chết. mong bác cia sẻ giúp
cắn lông là một trong những "vấn nạn" của ngan pháp đấy . tôi gọi là vấn nạn vì hình như có cái gì sai sót trong quá trình lai tạo ?. dẩu sau thì khuyết điểm này không qua được các ưu điểm của ngan pháp .
em có thể cắt mỏ ngan từ lúc 1 ngày tuổi . hoặc chia từng nhóm nhỏ khi ngan vào giai đoạn 1 tháng tuổi . nhiệt độ môi trường . chế độ dinh dưởng . mật độ nuôi . đó lá 3 yếu tố làm ngan cắn lông nhau . nên nhớ là muốn lan không cắn lông nhau phãi chủ động tránh ngay từ đầu. biện pháp hiệu quả nhất là cắt mỏ ngan con . ( cắt phẩn chóp mỏ ) . thứ hai là diện tích chăn thả thoáng mát và rộng. thức ăn bổ sung rau xanh thường xuyên

Back