Nuôi Ngan Pháp tại Bình Phước.

ngan pháp là giống thủy cầm được nhập vào nước ta khoảng nhửng năm 1990-1992 . mới đầu được nuôi nhiều ở các tỉnh phía bắc .sau lan dần vào nam. dân nam bộ thường gọi giống này là vịt xiêm lai.

qua trực tiếp chăn nuôi chúng tôi nhận thấy ngan pháp có rất nhiều ưu điểm trong chăn nuôi kết hợp.đây là giống thủy cầm cho chất lượng thịt và trứng rất cao.thời gian chăn nuôi thấp chỉ tử 2,5-3,5 tháng là xuất chuồn.đây là vật nuôi rất dể tận dụng thức ăn phế phụ phẩm nông nghiệp. trùng huế, bả đậu,ngô, cám ,rau chuối,ốc bưu vàng vvv.

là giống thủy cầm nhưng nhu cầu nước không cao lắm.chủ yếu là rỉa lông và tắm là chính. đặc biệt khi nuôi ngan đẻ cần có nước thì tỷ lệ thụ tinh sẽ cao hơn.nuôi ngan thịt có thể nuôi hoàn toàn trên cạn .tận dụng chuồn heo .bải đất trống vvv .

nguồn phân từ ngan pháp tận dụng nuôi cá rất tốt.hoặc dùng làm khí biogas .thời gian gần đây các tỉnh phía nam đã biết sử dụng loại thịt này nên nhu cầu tăng cao đầu ra sản phẩm ổn định hơn.

rất nhiều nông hộ đả áp dụng thành công mô hình nuôi ngan pháp kết hợp vac.nuôi ngan sản xuất con giống .đặt biệt do sản lượng trứng cao nên mô hình nuôi và sản xuất con giống theo hướng nông hộ rất thành công.so với gà ta thì 1 hộ nông dân chỉ cần 20 ngan bố mẹ mổi tháng có thể sản xuất 2-400 ngan con phục vụ chăn nuôi gia đình hay bán giống. đây là 1 số hình ảnh nuôi ngan pháp tại bình phước.

một nông hộ nuôi ngan thịt

200 con ngan giống .kết hợp ao cá .mổi ngày thu 150-180 quả trứng giống.

trứng được ấp nở trong những lò đơn giản như thế này đây.

lò công suất 4.000 trứng luôn đầy.

1 tuần sản xuất 800-1.000 con ngan giống cung cấp cho thị trường.
song song với gà thì ngan pháp là vật nuôi kết hợp cho nông hộ rất thích hợp.cái khó của bà con mình là kỷ thuật ấp nở loại trứng này rất khó .một số nông hộ đã bỏ cuộc vì ấp không thành công.
sắp tới chúng tôi sẽ gửi đến anh em kỷ thuật tự làm 1 thùng ấp trứng ngan đơn giãn hiệu quả cho nông hộ công suất mổi kỳ ấp là 100-120 trứng .cho kết quả nở rất tốt.hiện rất nhiều anh em ở bình phước áp dụng cho chăn nuôi nông hộ.

Last edited by a moderator:
Mình cũng đang xem xét nuôi thêm Ngan pháp, vì hiện mình đang nuôi vịt SM, nhưng hơi băn khoăn là có phải ngan thì lái không bắt một lúc như vịt mà chỉ bắt dần dần hay không?

Bác
Con này già quá rồi. Em nuôi 2 tháng 20 ngày mà cũng được trung bình 4.2 kg. Mà thức ăn đắt quá. 310 000đ/25kg của dabaco đó. Ai biết hẵng thức ăn nào rẻ cung cấp em với coi
0985 631 248
Em nuôi khoảng 500 - 700 con mỗi tháng thôi
Bác cho em hỏi cái đầu ra ngan của bác xuất mỗi tháng đi đâu để hết số đó vậy?

Cứ đi chợ hỏi mối. ngày rồi người ta cũng bắt cho mấy chục em. Giá thì khoảng 50k/kg

Kính cháo các bác trong diễn đàn, đọc trên diễn đàn thấy nuôi ngan có tương lai nên em nuôi thủ 100 con ngan, ngan em được gấn hai tháng rồi, e nuôi hoàn toàn bằng cám công nghiệp nhưng nó ăn dữ quá, cho ăn rồi mà nó vẫn kêu sót cả ruột. bây giờ em nên cho ngan ăn tự do hay như nào mong các bác tư vấn :Cry:

N
xem ra đệm lót sinh học có phần không ổn lắm . ngan tuy là giống thủy cầm nhưng rất mẩn cảm với nền chuồn ẩm ướt . chân ngan lại có màn bơi em dùng đệm lót sinh học nhất định nền chuồn sẽ rất ẩm .
vấn đề vacine em dùng như vậy là khá chuẩn với ngan rồi. để phát triển 1 đàn ngan giống em cần 1 khoảng thời gian từ 6,5 -7 tháng có khi đến 8 tháng tùy theo cung cách nuôi . giai đoạn nuôi ngan hậu bị chế độ dinh dưởn cần quan tâm vì ngan mập quá hay ốm quá đều chậm đẻ . 15-20 con ngan mái bình quân em thu được 300-400 trứng trong 1 tháng . bảo quản trứng tốt sau 10 ngày vào ấp 1 đợt mổi đợt bình quân 120-150 trứng . bắt đầu từ ngày thứ 35 em sẽ có ngan con liên tục ra lò.
với cách nuôi này nhiều anh em ở bình phước áp dụng rất thành công. ngoài phục vụ con giống nuôi thịt . còn có thể bán con giống cho các hộ chung quanh . thời gian thu hoạch trứng sai nhất của ngan pháp là năm thứ nhất và giửa năm thứ hai .
Đlsh tốt chứ bạn.
Mình ở bến tre nuôi thấy ổn.
Tuy nhiên dùng đlsh thì fải có sân chơi mới đựơc. Ban ngày thả ra chơi vòng vòng trong sân chơi ( phải có lưới rào với diện tích nhất định) . Tối hoặc trời mưa thì lùa vào cho chắc ăn, ai làm biếng ko lùa cũng được.
Máng ăn trong chuồng , máng uống để ngoài sân.

hình 1 chú ngan pháp vừa đến tuổi đạp mái . trọng lượng từ 5-6 kg
ngan thịt từ 3,5 -4,5 kg với 3 tháng nuôi.

Nặng thế thì cắt tiết con này khó lắm ... 5 phút mà nó vẫn còn đơ ra ... ai biết cách cắt tiết con này nhanh và gọn không mấy bác ... con này đai lắm , khó chết hơn vịt ... chảy hết máu rồi vẫn còn sống đơ đơ .[/QUOTE]
Bạn muốn cắt tiết nó thì dùng bao loại đựng lúa bắp quấn quanh mình nó vài vòng, đảm đảo nó hết cựa quậy gì được.
Cắt vào vị trí dưới mang tai của nó,hơi lệch tí xíu về cổ ,đó là vị trí động mạch chủ của nó. Nếu làm đúng thì máu văng ra như mưa. Ko thì máu chỉnhỏ Xuống thôi.
Sau đó quăng nó qua bên cắt tiếp con khác.5 - 7 phút sau nó mới tắt thở.
Giống này lì lắm ,lâu chết hơn vịt nhiều
anh cho e hỏi tí được ko ạ ? nhà e có nuôi ngan, thường thì 1 lứa nuôi khoảng 100 con, nhưng sao thấy ngan chết nhiều quá. trung bình chỉ đạt được khoảng 60% thôi. anh có thể cho e biết kỹ thuật nuôi ngan từ 1 ngày tuổi đc ko ?
e cụng định nuôi ít ngan giống để sản xuất giống cho gia đình nuôi. giá chổ bọn e ngan bông 1 ngày tuổi hiện jo là 30k/con ( loại ngan trống ). a cũng cho e hỏi thêm để tạo ra loại ngan bông như trên e cần lai toại giữa loại nào ạ. e cảm ơn
Tuần đầu tiên bạn phải úm cho kĩ, không để lạnh quá , cũng không được nóng quá hay ẩm quá.ấm vừa thôi.
Nóng quá vịt mất nước chết khô luôn. Lạnh thì đổ bệnh
Tránh gió lùa trực tiếp dù kà lúc giữa trưa
Cho uống đường ăn 5 - 10% , 20g vit c, 2g bcomplex , cho uống kháng sinh ngừa bệnh đường ruột ( 2g streptomycin chẳng hạn, tùy nơi mình ở thú y bán khác nhau)
Các bước tiếp theo thì theo sách hướng dẫn
Mi
Ban dung men hoat tinh thay the nao ?
Mình dùng men nn1 . Thấy cũng ổn lắm
Từ lúc dùng men tới nay vịt ko có bệnh bậy nữa cho nên mình cạch, ko dùng kháng sinh nữa, chỉ dùng thuốc dưỡng lông cho vit đẹp mã thôi
Chi phí thức ăn giảm rõ, tỉ lệ chết hầu như ko đáng kể
Chỉ tội cái cực công trộn ,ủ , chia thức ăn ra thôi. Híc híc
Ah, còn phải chạy chở nguyên liệu nữa . Cực như con mực
#
Ae cho mình hỏi tí nha
Đàn vịt của ae có bị mắc bệnh sâu lông bao jờ chưa? Bệnh gọi là parvo virut đó
Lúc đầu vịt bỏ ăn rút đầu chảy nước mắt y như vịt tả .
Sau đó là rụng lông rụng từ từ , từ lông cánh xuống lông đuôi,lên lông mình chỉ còn lông búp lấm tấm thôi
Sau đó vịt ăn lại bình thường, rồi cũng mọc lông trở lại
Cái đáng nói là nó lớn chậm kinh khủng.
4 tháng mới đủ lông ,xuất chuồng thì quá nhẹ cân
Lái nói đây là bệnh sâu lông, ko có thuốc trị, thú y thì nói nó bị thương hàn.
Sau này mình tra cứu thì biết là do parvo virut gây ra, ko có thuốc trị, ở viet nam thì chưa có vãcin ngừa. Hic hic . Vịt mang bịnh có triệu chứng như thương hàn kết hợp với dịch tả . Khi khỏi thì có con bình thường ,có con què quặt. Khi lớn xương gìon ,xốp, chỉ cần quat2 cánh mạnh là bị gãy liền
Đợt đó mình lỗ đến nỗi xuýt chút nữa phá sản luôn. May nhờ mượn được vốn nên tái sản xuất quyết phen phục thù
Mình bỏ trống chuồng 2 tháng rồi nuôi lại.
Mình nuki mái đẻ luôn cho chắc ăn khỏi đi mua ngoài chợ
Thức ăn thì trộn men nn1 .
Giờ thì ổn rồiiiiii
Giờ còn băn khoăn cái là mình muốn chủng ngừa đàn mái đẻ mình khỏi bệnh đó thì phải làm sao đây,?????
Có ai biết vãcin ngừa parvo virut ở vit xiêm ko?????
Bệnh này chỉ có ở vit xiêm nvà ngỗng thôi
ở đây nuôi ngan lấy trứng là dùng trứng để ấp vịt con chứ đâu thể nuôi chuyên về trứng hả bác, nếu mình làm sàn nuôi nhốt, phía dưới đào ao nuôi cá để ăn phân vịt, nuôi ngan nhốt hoàn toàn thì có được hay không và mật độ như thế nào hả bác chủ thớt :)
Quá tốt đi bạn
Chỉ cái cực công làm chuồng
Lợi là thu được vịt và tá
Kính cháo các bác trong diễn đàn, đọc trên diễn đàn thấy nuôi ngan có tương lai nên em nuôi thủ 100 con ngan, ngan em được gấn hai tháng rồi, e nuôi hoàn toàn bằng cám công nghiệp nhưng nó ăn dữ quá, cho ăn rồi mà nó vẫn kêu sót cả ruột. bây giờ em nên cho ngan ăn tự do hay như nào mong các bác tư vấn :Cry:
Ban phai cho an theo sach huong dan nuoi ngan
Nên cho ăn theo bữa là tốt nhất
Ngoài ra bạn nên cho ăn thêm rau xanh : thân chuối, lục nình, bèo....
Cho ăn thêm cua, ốc,... bã đậu để giảm lượg thức ăn cũng như chống đói cho ngan vào buổi trưa

Bạn tranvanlocninhbinhphuoc
Cho minh xin bản thiet ke cái lo âp o tren, hom bua mình có làm cai lò bang mut h muốn áp nhiu hơn mà rối quá,

xem ra đệm lót sinh học có phần không ổn lắm . ngan tuy là giống thủy cầm nhưng rất mẩn cảm với nền chuồn ẩm ướt . chân ngan lại có màn bơi em dùng đệm lót sinh học nhất định nền chuồn sẽ rất ẩm .
vấn đề vacine em dùng như vậy là khá chuẩn với ngan rồi. để phát triển 1 đàn ngan giống em cần 1 khoảng thời gian từ 6,5 -7 tháng có khi đến 8 tháng tùy theo cung cách nuôi . giai đoạn nuôi ngan hậu bị chế độ dinh dưởn cần quan tâm vì ngan mập quá hay ốm quá đều chậm đẻ . 15-20 con ngan mái bình quân em thu được 300-400 trứng trong 1 tháng . bảo quản trứng tốt sau 10 ngày vào ấp 1 đợt mổi đợt bình quân 120-150 trứng . bắt đầu từ ngày thứ 35 em sẽ có ngan con liên tục ra lò.
với cách nuôi này nhiều anh em ở bình phước áp dụng rất thành công. ngoài phục vụ con giống nuôi thịt . còn có thể bán con giống cho các hộ chung quanh . thời gian thu hoạch trứng sai nhất của ngan pháp là năm thứ nhất và giửa năm thứ hai .
A cho e hỏi xíu! E k tiêm vac cin mà e cho uống có được k? Ngan của e nó bị đi phân lỏng như nước z, trong suốt luôn e phải làm thế nào!

Mình có cái này còn thắc mắc, mong anh em giải đáp giúp. Vừa rồi mình có nuôi lợn thương phẩm bằng phương pháp ủ lên men cám ngô, cám gạo + đậm đặc kết hợp chế phẩm vườn sinh thái. Kết quả thu được cũng tương đối khả quan. Nay muốn áp dụng cho con ngan. Nhưng được biết ngan thích ăn dạng hạt, trộn như vậy dạng bột có huấn luyện cho nó ăn được không?

Nuôi con này mình bán trứng và thịt thì đầu ra có mạnh ko các bạn?

Đàn ngan em 29 ngày tuổi,sáng cho ăn thấy 1 con bỏ ăn,đứng cụp đuôi,các bác cho em hõi ngan em bị gì và chữa như nào ạ

E cũng mới mua đc mấy chục e. Mới nuôi đc 1 tuần mà chẳng thấy lớn j cả .e cho ăn khắm cn ma nó còn khec khẹc nữa chứ. Jờ phải làm thế nào mong bà con giúp đỡ. E xin cảm ơn

mình cũng mới nuôi 100 em được khoảng 15 ngày tuổi ăn hoàn toàn bằng cám CN. Hôm nay đã bắt đầu cho các em ăn thử rau nhưng có vẻ chưa thích lắm :D!

Nuôi ngan pháp trắng thì phải làm chuồng như thế này

Âp máy như hình của bạn chỉ nở được 6con la cùng.với những hộ gia đình chi cần cho ngan mẹ âp là đủ dùng còn ngoài mình người ta phân loài đực và cái giêng hết chỉ có nhưng người nuôi đẻ mới nuôi nhiều cái ngoài mình ngan đực 20n ngan cái 6n thôi.nuôi ngan dùng dlsh chắc chắn là ngan bị thối lông bụng và hỏng chân vì con ngan ko ưa môi trường ẩm ướt

Bác nào có kinh nghiệm nuôi ngan cho e hỏi chút ak! Vấn đề là e có nuôi 200 ngan đen được gần 2 tháng tuổi rồi! E thấy nó ăn ít quá buổi sáng tầm 5-7kg thức ăn thôi, buổi tối ăn nhiều hơn tầm 10- 15kg! Có phải ngan e bị bệnh gì không? E phải làm thế nào để nó ăn nhiều hơn bây giờ? Xin cho e ít kinh nghiệm ạ

Mình có cái này còn thắc mắc, mong anh em giải đáp giúp. Vừa rồi mình có nuôi lợn thương phẩm bằng phương pháp ủ lên men cám ngô, cám gạo + đậm đặc kết hợp chế phẩm vườn sinh thái. Kết quả thu được cũng tương đối khả quan. Nay muốn áp dụng cho con ngan. Nhưng được biết ngan thích ăn dạng hạt, trộn như vậy dạng bột có huấn luyện cho nó ăn được không?
bạn có thể cho mình biết bạn ủ lên men bao nhiêu kg ngô kg cám trộn đặm đặc thế nào (giai đoạn heo con trộn thế nào heo lớn trộn thế nào?)
cảm ơi bạn

Back