Nuôi ngan (vịt xiêm)

• Thread starter Super_Cub
  • Ngày gửi
Nhà mình đang nuôi 100 con ngan, đã được 15 ngày tuổi rồi. Hiện tại ăn cám công nghiệp, mình tính khi ngan được 1 tháng tuổi sẽ trộn ngô, cám gạo, cá tạp(rô phi con 5k/kg) và rau muống băm nhỏ cho ăn. Mọi người góp ý kiến cho mình về tính hiệu quả của cách làm này nhé. Thanks all!

Nuôi vịt xiêm ( ngang) cho ăn cám công nghiệp không có lời nhiều đâu bạn. Nên cho ăn lúc đầu và sau đó chuyển qua lúa. Rồi kế tiếp bạn cho ăn thức ăn trộn như bạn nói.
Có 1 điều bạn nên nhớ thức ăn của vịt xiêm, vào buổi chiều bạn phải nấu chín cá, rồi mới trộn. Còn buổi sáng bạn nên cho ăn cá sống tốt nhất

giai đoạn sau khi cho ăn lúa là chỉ có lúa thôi hả bác ? liệu có đủ chất để vịt phát triển bình thường không ?

Nếu vịt thả , nơi nuôi rộng thì chỉ cho ăn lúa là được. Còn nuôi nhốt ăn chỉ toàn là lúa không tốt đâu, phải thêm cá, cua , ốc, rau xanh, cám...

Coi chừng lỗ vốn bạn ơi. Nuôi ngan cần phải tận dụng phụ phẩm hoạc thức ăn sẵn có chứ cho an thúc an công nghiệp coi chừng sạc nghiệp. một só thứ có thể dùng cho ngan an nè : chuối cây băm. bèo cám, ốc bươu vàng, bã đậu, thóc lừng...

Nhà mình đang nuôi 100 con ngan, đã được 15 ngày tuổi rồi. Hiện tại ăn cám công nghiệp, mình tính khi ngan được 1 tháng tuổi sẽ trộn ngô, cám gạo, cá tạp(rô phi con 5k/kg) và rau muống băm nhỏ cho ăn. Mọi người góp ý kiến cho mình về tính hiệu quả của cách làm này nhé. Thanks all!
em đang nuôi là ngan ta hay ngan pháp ? thật ra cả hai giống này đều tận dụng phế phụ phẩm nông nghiệp tốt cả.nhưng ngan ta chất lượng thịt ngon hơn .ngan pháp tăng trọng nhanh hơn,hai giống này đều thích hợp chăn nuôi nông hộ.
với ngan pháp tháng đều tiên (giai đoạn nuôi gột) em nên dùng cám công nghiệp và tập cho ngan ăn thêm rau xanh vào ngày tuổi 10-15 sau 30 ngày tùy theo điều kiện từng địa phương mà ta có thể phối trộn thêm phụ phẩm nông nghiệp.cá tạp rau xanh bả hèm vvv.giống thủy cầm này ăn tạp hơn gà.quan trọng trong nuôi ngan thịt là đầu ra phải ổn định khi đến giai đoạn xuất thịt thì phải nhanh gọn .vì sau giai đoạn này chúng sẽ tăng trọng rất chậm.
thời gian nuôi ngan pháp đủ trọng lượng để xuất thịt tùy thuột nhiều vào chế độ dinh dưởng .nhưng không thể lâu quá 4 tháng.

Nhà cháu đang nuôi ngan pháp bác à. Đầu ra thì cháu k lo vì ở chỗ cháu nuôi bao nhiêu thì người ta cũng bắt hết, còn giá thì tầm 55 -60k/kg. Không biết nuôi giống này có hiệu quả không nữa cháu nuôi thử 100 con.

Người nuôi phân biệt được giống, ở chợ và người ăn thịt chẳng phân biệt được ngan Tây hay ngan Ta gì hết

Nhà cháu đang nuôi ngan pháp bác à. Đầu ra thì cháu k lo vì ở chỗ cháu nuôi bao nhiêu thì người ta cũng bắt hết, còn giá thì tầm 55 -60k/kg. Không biết nuôi giống này có hiệu quả không nữa cháu nuôi thử 100 con.
vậy là giá tốt đấy .ở bình phước hiện nay giá dao động từ 52-55 nghìn 1 kg .với giá này nông dân có lợi nhuận cao đấy .nếu nuôi cám công nghiệp 3 tháng đã xuất sạch chuồn .nuôi tận dụng phế phụ phẩm nông nghiệp thời gian xuất chậm hơn từ 3 ,5 đến 4 tháng. ngan ta hay ngan pháp khi nuôi đến giai đoạn "giáp khấu" nghĩa là hai bộ lông cánh đã giao nhau ở phần đuôi ngan.đây là giai đọan xuất thịt hệ thống lông ống lông vủ...hệ thống cơ thịt xem như đã phát triển toàn diện thời điểm này làm thịt ngan rất nhanh vì không có lông con.nếu giai đoạn này giá có thấp củng phải xuất vì lúc này ngan ăn rất nhiều mà chẳng lớn bao nhiêu vi dinh dưởng chỉ tập trung cho ngan hoàn thiện hệ sinh dục thôi.
Người nuôi phân biệt được giống, ở chợ và người ăn thịt chẳng phân biệt được ngan Tây hay ngan Ta gì hết
có thể bà con ở thành thị không biết .thật ra thì ngan tây và ngan ta khác nhau nhiều lắm .ngan ta khi làm thịt ra .da vàng nhạt hơn.lổ chân lông nhỏ hơn,thịt săn chắt hơn, chân mỏ màu đen.
ngan pháp da vàng lổ chân lông to .da thịt dầy và mềm vì nhiều mở .chân mỏ thường màu cam hoặt đen nhạt.nếu bán ở siêu thị có thể ngan pháp làm sẳn trông bắt mắt hơn.trên thực tế giá ngan ta tại vườn luôn cao hơn ngan pháp.

Ngan ta có phải có mau lông lốm đốm đen không các bác. Nếu đúng thì ở quê cháu gọi là ngan sao.

Ngan ta có phải có mau lông lốm đốm đen không các bác. Nếu đúng thì ở quê cháu gọi là ngan sao.
Ngan ta nhiều màu lông lắm. từ trắng tuyền, trắng bông, trắng và đen, đen tuyền, đen xám, xám trắng, xám bông v v ... nhiều màu lắm

Chuyện này có thật không?
Nuôi 4000 con vịt (ko biết vịt gì), 9 tuần xuất bán, giá 60.000đ/kg, lãi 300 triệu,
Cái này mới lạ nè nhưng mà có thật: bán phân vịt (có lẫn trấu ) 2000đ/bao.

Nuôi khoang 3 tháng thì xuat. 2 tuan truoc khi xuat chi cho an lua, bap. Khog cho an thuc pham. Thit se thom ngon

Có chổ lúc đầu ăn cám cn sau trộn 50cn/50lúa như z có ok k mọi người
nhà bạn ở đâu thế

Uh.xa wa
bạn co xài zalo hay face j k.mình có tí việc hỏi

Sao ko bàn về phối trộn thức ăn để giảm giá thành nhie hay như lượng cho ăn nữa

Back