nuôi ốc bươu?

• Thread starter rockbottom
  • Ngày gửi
Em có gần 5000m2 đất ruộng đã bỏ lâu nay muốn quy hoạch lại để nuôi ốc bươu, các bác tư vấn dùm chỗ nào cung cấp ốc giống với, chỗ em toàn bán ốc bươu vàng lai không...em ở ở Biên Hòa Đồng nai ah!

Bây giờ hình như ốc bươu đều bị lai hết rồi. Bạn tìm hỏi những người ở miền tây , những vùng rừng quốc gia, tràm chim, khu vực được bảo tồn mặc mai có ốc chưa lai hoặc lai ít .
Có quen ai bên đất Campuchia có thể tìm được ốc bươu chưa lai, nhưng phải những vùng đất trũng ra biên giới Việt Nam mới có

Mấy bác ở gần nơi trồng lúa nên có nhiều ốc bưu vàng chứ em ở vùng trồng cây ăn trái nên rất ít, mà gần như là không có.nếu chủ thớt có thể về cái bè quê em em dẩn đi mua ốc bưu, ốc lác có đủ cả.
mà không có chuyện ốc bưu vàng lai với ốc bưu các bác àh, con nào ra con nấy hết, người ta đã thí nghiệm rồi

Mấy bác ở gần nơi trồng lúa nên có nhiều ốc bưu vàng chứ em ở vùng trồng cây ăn trái nên rất ít, mà gần như là không có.nếu chủ thớt có thể về cái bè quê em em dẩn đi mua ốc bưu, ốc lác có đủ cả.
mà không có chuyện ốc bưu vàng lai với ốc bưu các bác àh, con nào ra con nấy hết, người ta đã thí nghiệm rồi
Tôi cũng có tham khảo 1 anh bạn làm ở phòng nông nghiệp huyện. Ông này nói ốc bươu vàng không lai với ốc địa phương được. Nhưng tôi chưa biết thế nào. Thấy ở sông Vàm Cỏ Đông, con ốc nào, dù vỏ màu đen hay vàng gì cũng đẻ ra trứng nào đỏ, trứng của ốc bươu vàng hết

ốc nó có nhiều màu lộn xộn lắm, có khi nguyên con ốc vàng như nghệ nhưng nó lại là ốc bưu, có khi con ốc đen thui lại là ốc bưu vàng, chỗ em người ta phân biệt ốc qua đít và mài, vì chỉ có duy nhất 3 loài ốc lớn là bưu, bưu vàng, lác nên con nào mài mềm nhấn vào mà biến dạng thì là bưu vàng, mài cứng đít bằng là ốc lác, mài cứng đít nhọn là ốc bưu.

Mình ở miền tây tỉnh Trà vinh , ở chổ mình ốc Bưu đen còn nhiều lắm , bác cần thì em mua hộ cho!

Con này rất hay đó ace. Ở SG, ốc lác 40-60k/kg, ốc bưu đen 30-40k/kg. Tôi thấy quá hay. Ốc có thể ăn phân gà, vịt,...rau, cám. Món nó khoái khẩu nhất là cây đu đủ. Tôi nghĩ, đây là vật nuôi rất tiềm năng. Ai ở SG mới thấy có nhiều quán chuyên ốc thôi. Theo tôi nghĩ, nuôi con ốc lác sẽ rất tiềm năng vì nó ít bị nhầm lẫn với ốc bưu vàng (nông dân thì không nhầm, nhưng người thành phố thì không rành!). Vả lại, con ốc lác nó só thể sống trên cạn. Trước đây nhà có lên luống trồng khoai lang, khi nhổ khoai, ốc lác ở dưới rất nhiều!!! Ốc lác vỏ dày ít bị bể và nặng ký, thịt giòn rất ngon.

Tôi cũng có tham khảo 1 anh bạn làm ở phòng nông nghiệp huyện. Ông này nói ốc bươu vàng không lai với ốc địa phương được. Nhưng tôi chưa biết thế nào. Thấy ở sông Vàm Cỏ Đông, con ốc nào, dù vỏ màu đen hay vàng gì cũng đẻ ra trứng nào đỏ, trứng của ốc bươu vàng hết
ốc bươu vàng 100% đẻ trứng màu đỏ, còn ốc bươu đen thì đẻ trứng màu trắng. 2loại này làm sao mà lai với nhau được.
Chủ thớt về quê em em bán cho mà nuôi.

Sài gòn - cái gì củng có !

Còn chuyện lai hay ko thì an tâm - con nào mà nghi nghi thì vứt - vì ốc đả qua tuyển chọn sắp cho lên bàn ăn cả

Giá mùa mưa 40 k / 1kg ốc lát - ốc bu 35 k
Giá mùa khô 60 k/ /1 kg ốc lát - ốc bu 50 k

Giá này là giá chuẩn bị luộc tại sài gòn nhé - có cả xã và ít rau râm luôn .

Em có gần 5000m2 đất ruộng đã bỏ lâu nay muốn quy hoạch lại để nuôi ốc bươu, các bác tư vấn dùm chỗ nào cung cấp ốc giống với, chỗ em toàn bán ốc bươu vàng lai không...em ở ở Biên Hòa Đồng nai ah!
mô hình nuôi của chủ thớt sao rồi..có kinh doanh mặt hàng này chưa...bên e đang có nhu cầu thu mua ốc bưu đen sll nè...lh: 01665576622 gặp Hiếu

Không biết trên này anh chị diễn đàn có ai đã từng nuôi ốc bươu đen trong bể xi măng chưa a. Nếu nuôi thì có được không ạ. Cảm ơn.

Mình mua vài chục kg ốc bưu đen đổ vào ao nhưng có người nói chỉ vài con ốc bưu vàng vào là bưu đen bị chết hết. Ko biết đúng ko. Ae nào có nuôi thì lên tiếng giùm mình với. Ko bít đúng ko nữa

E có tìm hiểu ốc bưu vàng là thiên địch của ốc bưu đen ... nên nếu anh nuôi thì nên loại ra để nuoii sẽ thành công...
Ốc loại này thích nước mát.. nắng nhiu quá nó ko thích đâu nha..
Chúc anh thành công

Back