Nuôi quá nhiều loài trên 1 vùng đất ?

• Thread starter HanhPhucLangThang
  • Ngày gửi
mấy anh (chị) cho em hỏi tý
- em muốn làm trang trại. kế hoạch của em là nuôi nhiều loài trên 1 vùng đất. em định nuôi gà thả vườn, lợn (rừng hoặc lợn nhà), dê, trùn quế, trồng tiêu. (thêm thỏ, dúi, ngan... phục vụ ăn nhậu :) ) . nhưng em chả biết kết hợp thế nào cho hiệu quả cả. em có 3 vùng đất cách xa nhau. 6 ha tròng keo. 1 vùng khác rộng khoảng 1 ha cách đó khoảng 1km, 1 thửa ruông cacnhj nhà khoảng 500m2 em định đào hồ. em muốn dùng 6ha trồng tiêu, hồ thì em nuôi ếch, còn vùng đất 1 ha em muốn làm trang trại khép kính. bác nào có kinh nghiệm làm trang trại giúp em định hình, hoặc vạch kế hoạch giúp em với. em chưa làm trang trại lần nào cả, củng chưa có vk luôn. :) em cảm ơn các bác nhiều

Lời khuyên.
1. Nuôi càng nhiều loài thì càng chết. Càng ít loài càng có cơ hội làm giàu.
Ông bà đã dạy, 1 nghề cho chín còn hơn 9 nghề.
2. Chưa vợ, chưa có cơ sở vững chắc, chưa bắt tay vào làm thì khoan nghĩ đến khoản phục vụ ăn nhậu.
Tuổi trẻ VN thường học theo mấy ... ông già, mấy ông nghỉ hưu. Trong đầu toàn... cờ tướng với nhậu. Hỏng
Nhậu cả đời, già vẫn nhậu ngon. Nhưng làm chỉ được lúc trẻ thôi.
3. Quan trọng nhất, và chân thành với bạn. cái gì không biết thì phải nôn tiền ra. Không ai giúp không ai cái gì, trừ gia đình và bạn bè. Lời tư vấn miễn phí thì giá phải trả cho kết quả kém rất cao. Vì chỉ có người đem bạn làm chuột bạch thử nghiệm cho ý tưởng của họ mới tư vấn miễn phí.
Thầy cô cấp 1 dạy thêm cộng trừ nhân chia còn lấy học phí cả triệu mỗi tháng. Mình thấy buồn cười cho bạn khi muốn học kiến thức, kinh nghiệm xương máu của người khác .... miễn phí. Không hiểu suy nghĩ kiểu gì nữa

Last edited by a moderator:
- em muốn làm trang trại. kế hoạch của em là nuôi nhiều loài trên 1 vùng đất. em định nuôi gà thả vườn, lợn (rừng hoặc lợn nhà), dê, trùn quế, trồng tiêu. (thêm thỏ, dúi, ngan... phục vụ ăn nhậu :) ) . nhưng em chả biết kết hợp thế nào cho hiệu quả cả. em có 3 vùng đất cách xa nhau. 6 ha tròng keo. 1 vùng khác rộng khoảng 1 ha cách đó khoảng 1km, 1 thửa ruông cacnhj nhà khoảng 500m2 em định đào hồ. em muốn dùng 6ha trồng tiêu, hồ thì em nuôi ếch, còn vùng đất 1 ha em muốn làm trang trại khép kính. bác nào có kinh nghiệm làm trang trại giúp em định hình, hoặc vạch kế hoạch giúp em với. em chưa làm trang trại lần nào cả, củng chưa có vk luôn. :) em cảm ơn các bác nhiều
mot nghe bang chin nghe tap trung vao dam me

Gỳ chứ 6ha tiêu là không khả thi rồi, quê bạn chỗ nào mà chuyển từ trồng keo qua trồng tiêu. tiêu bạn trồng 300 trụ là được rồi. K cần trồng nhiều chỉ cần 300 trụ phủ trụ có thu k bị chết là cũng giàu rồi, Nhưng 300 trụ thấy vậy thôi cũng khó và gian nan đấy. Bạn không cần làm nhiều đâu, ít mà hiệu quả.

Bạn muốn trồng 6 ha tiêu ít nhất b phải bỏ ra 6 tỷ thì mới có khả năng trồng được tiêu.

Bạn kinh nghiệm chưa có , suy nghĩ còn xa vời quá. Bạn nên thực tế lại, đi theo hướng chậm mà chắc, ít mà hiệu quả.

Bạn có vốn thì cứ để 6ha keo lại đi, trích ra 2-3 sào đất trồng tiêu. Có vốn nuôi ít gà + bò để lấy phân bón cho tiêu. Nếu b trồng tiêu 2-3 sào nó sống tốt thì b hẵng nhân rộng ra, đừng làm ồ ạt. Bạn nhìn người ta trồng tiêu lên ầm ầm nhưng khi bạn bước chân vô trồng bạn mới cảm nhận được nỗi lo, nỗi sợ hãi của người trồng tiêu.

Đừng đọc trên báo về những mô hình khép kín với nuôi gia súc + gia cầm, rồi phân thì nuôi cá, nuôi ba ba, trồng cây ... Những cái đó không phải là k có thực nhưng cực hiếm , và để tổ chức được như vậy thì phải là những ng có tiền , có kinh nghiệm và khoa học thì mới làm được.
Bạn còn trẻ nên học theo 1 nghề, như những tiền bối kia góp ý : keo vẫn giữ rồi học thêm 1 ít khác. Keo thì k lời nhiều lắm nhưng là cái ổn định cho mình. Còn lại muốn mở rộng thì tùy đam mê và sở thích của mình. Bạn có thể nuôi gà thả vườn , hay nuôi heo hoặc mở quán nhậu. Nhưng theo mình chắc chắn k thể vừa làm nông dân mà vừa mở quán nhậu mà thành công được cả 2 vì 2 phạm trù khác nhau , đầu tư thời gian cũng khác nhau.
" 1 nghề cho chín còn hơn 9 nghề "
Chúc thành công

up cho bạn. Vấn đề là vốn bạn ntn nữa
cảm ơn bác đả quan tâm, vốn em được khoảng 100tr thui. hix. nhưng em muốn tự tạo con giống để phát triển đàn. em làm nông nên củng có thể làm lúa để cung cấp thức ăn cho gà vịt (em trồng lúa nhiều hạt, nhưng chất lượng ko ngon, vd VN10. R38 ...) còn vấn đề trồng tiêu thì chưa cần thiết làm bây giờ. rất cần sự tư vấn của bác. em cảm ơn
Lời khuyên.
1. Nuôi càng nhiều loài thì càng chết. Càng ít loài càng có cơ hội làm giàu.
Ông bà đã dạy, 1 nghề cho chín còn hơn 9 nghề.
2. Chưa vợ, chưa có cơ sở vững chắc, chưa bắt tay vào làm thì khoan nghĩ đến khoản phục vụ ăn nhậu.
Tuổi trẻ VN thường học theo mấy ... ông già, mấy ông nghỉ hưu. Trong đầu toàn... cờ tướng với nhậu. Hỏng
Nhậu cả đời, già vẫn nhậu ngon. Nhưng làm chỉ được lúc trẻ thôi.
3. Quan trọng nhất, và chân thành với bạn. cái gì không biết thì phải nôn tiền ra. Không ai giúp không ai cái gì, trừ gia đình và bạn bè. Lời tư vấn miễn phí thì giá phải trả cho kết quả kém rất cao. Vì chỉ có người đem bạn làm chuột bạch thử nghiệm cho ý tưởng của họ mới tư vấn miễn phí.
Thầy cô cấp 1 dạy thêm cộng trừ nhân chia còn lấy học phí cả triệu mỗi tháng. Mình thấy buồn cười cho bạn khi muốn học kiến thức, kinh nghiệm xương máu của người khác .... miễn phí. Không hiểu suy nghĩ kiểu gì nữa
cảm ơn bác đả cho em lời khuyên miển phí. có thể em nhờ người khác chia sẻ kinh nghiệm,hoặc giúp em chỉ đường làm ăn, là quá đáng. nhưng dù sao trên đời theo em vẩn còn người tốt anh ah. có nhửng người giúp người khác ko cần trả ơn ( đó là người tốt) và em đang cần nhửng người đó giúp đở. "kinh nghiệm xương máu" ko ai chỉ cho ai đc đâu bác, vì kinh nghiệm đó sẻ được ta học từ thực tế, và tùy vào mổi trường hợp, vì thế ko thể áp dụng hoàn toàn. em chỉ cần mấy bác giúp em hướng đi, và đi ntn thì em sẻ phải tự lực cánh sinh.
em vẩn đang sợ cái vấn đề chưa có vk. có lẻ em sẻ cố lấy vk càng sớm càng tốt. :) . còn vấn đề ăn nhậu, em chỉ nói đùa. nhưng nhiều khi cuộc sống cần có lúc nhậu, cần có lúc chơi cờ tướng. cs như thế sẻ tốt đẹp hơn.
thank a!
Gỳ chứ 6ha tiêu là không khả thi rồi, quê bạn chỗ nào mà chuyển từ trồng keo qua trồng tiêu. tiêu bạn trồng 300 trụ là được rồi. K cần trồng nhiều chỉ cần 300 trụ phủ trụ có thu k bị chết là cũng giàu rồi, Nhưng 300 trụ thấy vậy thôi cũng khó và gian nan đấy. Bạn không cần làm nhiều đâu, ít mà hiệu quả.

Bạn muốn trồng 6 ha tiêu ít nhất b phải bỏ ra 6 tỷ thì mới có khả năng trồng được tiêu.

Bạn kinh nghiệm chưa có , suy nghĩ còn xa vời quá. Bạn nên thực tế lại, đi theo hướng chậm mà chắc, ít mà hiệu quả.

Bạn có vốn thì cứ để 6ha keo lại đi, trích ra 2-3 sào đất trồng tiêu. Có vốn nuôi ít gà + bò để lấy phân bón cho tiêu. Nếu b trồng tiêu 2-3 sào nó sống tốt thì b hẵng nhân rộng ra, đừng làm ồ ạt. Bạn nhìn người ta trồng tiêu lên ầm ầm nhưng khi bạn bước chân vô trồng bạn mới cảm nhận được nỗi lo, nỗi sợ hãi của người trồng tiêu.
trước hết cho em cảm ơn bác đả cho em nhửng lời khuyên chân thành. em sẻ trồng tiêu trên mảnh đất 6ha, chứ ko phải trồng cả 6ha tiêu đâu. hihi. em sẻ làm theo lời khuyên của bác, nhưng bác cho em hỏi, nếu mình trồng tiêu trên trụ sống thì trồng cây gì làm trụ sống? có laoij cây nào làm trụ sống mà khi cắt tỉa cành có thể làm thức ăn cho dê ko.
em ko thích nuôi bò, vì bò đẻ chậm, vốn nhiều, nuôi phải đi chăn, ko có thời gian làm việc khác. nếu em thay bò bằng dê nhốt chuồng có được ko bác.
Đừng đọc trên báo về những mô hình khép kín với nuôi gia súc + gia cầm, rồi phân thì nuôi cá, nuôi ba ba, trồng cây ... Những cái đó không phải là k có thực nhưng cực hiếm , và để tổ chức được như vậy thì phải là những ng có tiền , có kinh nghiệm và khoa học thì mới làm được.
Bạn còn trẻ nên học theo 1 nghề, như những tiền bối kia góp ý : keo vẫn giữ rồi học thêm 1 ít khác. Keo thì k lời nhiều lắm nhưng là cái ổn định cho mình. Còn lại muốn mở rộng thì tùy đam mê và sở thích của mình. Bạn có thể nuôi gà thả vườn , hay nuôi heo hoặc mở quán nhậu. Nhưng theo mình chắc chắn k thể vừa làm nông dân mà vừa mở quán nhậu mà thành công được cả 2 vì 2 phạm trù khác nhau , đầu tư thời gian cũng khác nhau.
" 1 nghề cho chín còn hơn 9 nghề "
Chúc thành công
cảm ơn bạn đả cho mình nhửng lời khuyên chân thành, chắc là mình sẻ trồng một ít tiêu thooii, keo vẩn giữ lại. hoặc mình sẻ trồng cây gì đó để phục vụ nuôi dê. mình thích nuôi dê và lợn rừng, gà thả vườn.
mình thì ko thể mở quán nhậu. hihi vì mình nhậu nhiều hơn khách. :) nuôi thêm 1 ít loại để phục vụ ăn nhậu là ăn nhậu với bạn bè, hoặc là cải thiện bửa ăn gia đình cho vui thôi. đúng như bạn nói, vừa làm trang trại, vừa làm quán nhậu, 100% là ko ổn. :)
nếu mình làm như vậy có cái nào ko ổn xinh bạn tư vấn giúp mình với nha.
chân thành cảm ơn bạn!
mot nghe bang chin nghe tap trung vao dam me
em đam mê nuôi gà, dê, lợn rừng. nếu 3 laoij đó thì theo bác em nên làm như thế nào.
cảm ơn bác rất nhiều!

Nuôi dê thì bạn trồng cây keo lai + trồng lạc dại
Ưu điểm : Có thức ăn thường xuyên cho dê, có bóng râm cho tiêu,..
Nhược điểm : Phải tỉa cành thường xuyên, hạt cây rớt xuống đất mọc lên rất nhiều, lạc dại thì thu hút rất nhiều rầy, khi bón phân thì phải bón x3 chứ không chỉ bón đơn thuần cho cây tiêu.

Vốn 100 tr mà mơ xa quá, em đi xa quá, em đi xa anh quá.
Thôi thì chúc bạn thành công.
Khoảng 2-3 năm sau khi bắt tay vào làm. Nếu nhớ lại thấy mình nói đúng thì email, nhăn tin cho mình biết với nhé. Đến lúc đó mình chỉ hướng đi tiếp theo cho.

Tôi mà nuôi trồng nhiều thứ như bạn, thì lao lực mà chết, không có một ngày thư thái, an nhàn. Bây giờ tôi có nửa sào ta trồng rau, và có 6 tháng băng tuyết, chẳng trồng được cây gì.

Ông ngoại tôi có mấy chục mẫu ruộng, toàn cho cấy rẽ thu tô, suốt ngày chẳng làm gì. Năm 1954, sợ bị đấu địa chủ, đã chạy vào Nam mất tiêu.

Ông nội tôi có nửa mẫu vườn, chỉ trồng rau muống, rau giền, mồng tơi, lá mơ và rau thơm để ăn nhậu. Năm 1954, sợ không có riệu lậu uống, nên cũng chạy vào Sài Gòn ở.

Không có ý phá đám bạn, nhưng làm gì cũng nghĩ đến chút thời gian nghỉ ngơi.

Vốn 100 tr mà mơ xa quá, em đi xa quá, em đi xa anh quá.
Thôi thì chúc bạn thành công.
Khoảng 2-3 năm sau khi bắt tay vào làm. Nếu nhớ lại thấy mình nói đúng thì email, nhăn tin cho mình biết với nhé. Đến lúc đó mình chỉ hướng đi tiếp theo cho.
vậy tgheo bạn vốn bao nhiêu là mơ gần. ok mình sẻ pm bạn khi mình ko làm được gì cả :)
Cứ mơ bao la đi chủ thớt cho cuộc đời tươi đẹp. Còn khi bắt tay vào làm 1, 2 thứ là cuộc đời phũ phàng ngay
coi bộ chắc 100% mình ko làm được gì rồi nhể :)
Nuôi dê thì bạn trồng cây keo lai + trồng lạc dại
Ưu điểm : Có thức ăn thường xuyên cho dê, có bóng râm cho tiêu,..
Nhược điểm : Phải tỉa cành thường xuyên, hạt cây rớt xuống đất mọc lên rất nhiều, lạc dại thì thu hút rất nhiều rầy, khi bón phân thì phải bón x3 chứ không chỉ bón đơn thuần cho cây tiêu.
trồng tiêu trên trụ sống tốt hơn hay cọc gổ tốt hơn vậy anh.
Tôi mà nuôi trồng nhiều thứ như bạn, thì lao lực mà chết, không có một ngày thư thái, an nhàn. Bây giờ tôi có nửa sào ta trồng rau, và có 6 tháng băng tuyết, chẳng trồng được cây gì.

Ông ngoại tôi có mấy chục mẫu ruộng, toàn cho cấy rẽ thu tô, suốt ngày chẳng làm gì. Năm 1954, sợ bị đấu địa chủ, đã chạy vào Nam mất tiêu.

Ông nội tôi có nửa mẫu vườn, chỉ trồng rau muống, rau giền, mồng tơi, lá mơ và rau thơm để ăn nhậu. Năm 1954, sợ không có riệu lậu uống, nên cũng chạy vào Sài Gòn ở.

Không có ý phá đám bạn, nhưng làm gì cũng nghĩ đến chút thời gian nghỉ ngơi.
ý bác giống em. em hâm mộ bác từ lâu. em biết bác sống ở mỹ. nhưng hâu như tất cả vấn đề về nông nghiệp bác biết rất nhiều. chính vì em muốn sống cuộc sống ko bon chen vì đồng tiền nên em chon làm trang trại. em không cần giàu, em chỉ cần có công việc để làm, kiếm đủ sống, vk ck hạnh phúc là được rồi. vì vậy em vẩn chưa lấy vk ( vì con gái bây giờ ít đứa lơ là với sự giàu sang lắm).
e là 1 kỹ sư CNTT, đi làm thuê củng nhiều, em củng từng mở tiệm làm ăn.... nhưng hình như nó ko đem lại niềm vui cho em. dù làm công việc sạch sẻ, ngày nào củng sơ vin, áo trắng, cà vạt, giày đen, ... nhưng rồi củng chỉ là 1 thằng làm thuê, bị chửi, la mắng, đi lại củng chỉ chừng đó việc,. thật vô nghĩa. em cần 1 cs thoải mái và tự do.
có lẻ em nói hơi nhiều, nhưng vì lần đầu tiên có người nói đúng ý em nên em hơi ... heheh.
thank bác nhiều nha. em vô trang này lâu rồi, và củng biết bác lâu rồi. từ làm chuồng nuôi trùng quế quay vòng, đến máy ấp trứng, đến nuôi giòi đen... mọi thứ bác cho người khác lời khuyên rất chân thành. em tinh tưởng sự chân thành của bác.
vì thế giờ em nhờ bác vạch kế hoạch cho em, sau này nếu em giàu có sẻ sang mỹ mời bác cafee. heheh,
em xinh trình bày lại để bác hiểu và khái quát hơn. e có 3 thửa đất. nhưng ko ở gần nhau. 1 thửa 6 heck đang trồng keo,( nhưng nếu ko rào chắn thì trâu bò sẻ vào, nếu rào bằng thép gai thì 1 số tiền quá lớn). 1 thửa 1 heck nằm gần đường, đất bằng phẳng, 1 thửa khoảng 500m2 gần nhà,( đó là ruộng nhà em làm lúa, có thể đào ao, nhung nêu lụt thì bi ngập) cả 3 thửa cách nhau khoảng 1km
vốn em chỉ có khoảng 100tr, nhiều khi không đủ nửa bác ah.
em thích nuôi gà, dê, lợn rừng,lươn, ếch, vịt (thỏ, dúi... nhung loài này ở quê em chắc ko có thị trường) . về trồng trọt em thích trồng tiêu, hoặc trồng cỏ, hoặc trồng cái gì đó làm thức ăn chăn nuôi.
em nhờ bác tư vấn giúp em nên trồng cây gì, ở đâu,và trồng để nuôi con gì hay để làm gì, làm nhà ở thửa đất nào sẻ tốt hơn, trông số vật nuôi em thích nên nuôi con gì. em ko làm 1 lúc, vì vốn em ko có, em cần bác chỉ đường để em làm từ từ, nhung theo hướng đi của bác, có thể sau 3,4 năm trẻ thành trang trại, đúng như nhửng gì nên làm.
bác giúp em với nha. thank bác nhiều!

100tr vừa đủ đầu tư nuôi hoặc thỏ, hoặc dê.
Phần còn lại của "dự án" này còn bao nhiêu thì xa bấy nhiêu.
Bọn mình cũng góp ý chân thành thôi, không trêu chọc gì bạn đâu.
Còn thích nghe lời ngọt ngào, vuốt đuôi ngựa kiểu kiểu "dự án hay đấy, VAC đầy đủ, khép kín, con này nuôi con kia, phân đem nuôi trùn, trùn nuôi gà, phân trùn bón tiêu. Con này giá thấp có con kia gánh...". Hoặc "có chí hướng, chịu khó đấy" thì chịu.
Ý kiến chung mọi người đều bảo là bất khả thi nhưng mình thấy bạn chả nghe gì ấy nhỉ o_O

100tr vừa đủ đầu tư nuôi hoặc thỏ, hoặc dê.
Phần còn lại của "dự án" này còn bao nhiêu thì xa bấy nhiêu.
Bọn mình cũng góp ý chân thành thôi, không trêu chọc gì bạn đâu.
Còn thích nghe lời ngọt ngào, vuốt đuôi ngựa kiểu kiểu "dự án hay đấy, VAC đầy đủ, khép kín, con này nuôi con kia, phân đem nuôi trùn, trùn nuôi gà, phân trùn bón tiêu. Con này giá thấp có con kia gánh...". Hoặc "có chí hướng, chịu khó đấy" thì chịu.
Ý kiến chung mọi người đều bảo là bất khả thi nhưng mình thấy bạn chả nghe gì ấy nhỉ o_O
Bác hiểu nhầm ý em rồi, ko phải em ko nghe bác và mọi người, nhưng mấy bác bảo ko làm đc, mơ xa. kế hoạch em đưa ra là ý nghĩ trông đầu, chưa có tính toán. với lại em củng chả biết gì về trang trại thực tế, nhửng gì em biết củng chỉ là lý thuyết, nhửng loài chia sẻ của anh em trên mạng thôi.
nhưng dù mơ xa hay mơ gần thì em vẩn sẻ làm, em ko làm tràn lan theo lý thuyết, mà chỉ chú tâm vào 1 thứ nào đó thôi, sau đó nếu ổn thì làm từ từ.
thỏ ở quê em ko có thị trường tiêu thụ nên có lẻ em ko nuôi. em sẻ tìm con khác phù hợp với em hơn. :) hehe
Chân thành cảm ơn bác rất nhiều.

đa dạng sinh học được mà anh

@HanhPhucLangThang cây tiêu nên chọn cây sống bạn, bạn thích chăn nuôi thì nên trồng cây keo lai, dưới trồng lạc dại. 100 triệu của bạn trồng được 200 trụ thôi. Theo mình khi bạn thu keo bạn nên trồng lại cây điều ( điều ghép vd như ab0508,ab29,PN1) tỷ lệ 10x10, đợi đến 1-2 năm bạn có thể kết hợp với mô hình nuôi gà của bạn thả dưới vườn điều, từ 4-5 sau bạn có thể trồng tiêu vô trực tiếp thân cây điều. Như vậy là bạn sẽ đỡ đi chi phí rất nhiều. Chúc bạn thành công nhé.

Thấy bạn cũng nhiệt huyết , mình chỉ góp ý với bạn như này :
Bạn trồng cái gì cũng được, nuôi con gì cũng được, vừa với số vốn của mình là ok. Điều quan trọng là phải quyết tâm, vững chí , k được bỏ cuộc giữa chừng. Vì ng ta đã nói " nhiệt tình + ngu dốt = phá hoại " , nên bạn phải áp dụng cả kinh nghiệm của ng đi trước và áp dụng khoa học kỹ thuật. Nói chung là phải nghiên cứu kỹ trước khi đầu tư vào 1 hướng nào đó.
Với lại giờ phải có 1 cái gì đó sáng tạo trong cách đầu tư của mình, bạn là người trẻ và có học, phải tìm 1 cái gì đó mới hơn của những người khác. Mình thấy 1 vùng ở Tiền Giang , lúc đầu 1 ít người trồng rau thơm, ai cũng cười, sau thấy lời dữ quá cả xã họ trồng rau thơm các loại. Giờ thì những người đi trước đang chuyển sang bán hạt giống rau thơm rồi.
Hoặc như có 1 chuyện : bạn thấy Đà Lạt là vùng cung cấp hoa chính cho tp HCM , ai cũng nghĩ là những vùng đất nhiễm mặn hoặc phèn như Bình Chánh , Nhà Bè thì k thể liên quan gì đến ngành kinh doanh hoa tươi. Vậy mà có nhiều người đang làm giàu nhờ bán những cây, lá phụ cho việc cắm hoa đấy.
Tóm lại hướng đi thì nó nhiều và mông lung lắm, chỉ có bạn là người có thể quyết định mình theo hướng nào.
Chúc thành công

bac tính nuôi nhiều loại nhỉ, e thì đang đi làm thuê, e cũng chỉ muốn chăn nuôi gà + heo + trồng chuôi thôi hi

1 cau thoi cu viec lam theo huong cua mjh nhung lam voi mo hinh thi nghiem nho nho thoi neu co that bai lay do lam kinh nghiem,bat cu ai lam viec gi buoc dAU tien neu thanh cong nguoi do khong dung vung mai duoc chi co tu that bai lan sau neu thanh cong ta se vung nhu ban thach,toi o tien giang chua he biet gi ve chan nuoi nhung hien nay toi cung dang thi nghiem nuoi ca va ech

Back