Nuôi rắn Hổ Hành

• Thread starter vksfungkaka
  • Ngày gửi
Em mới nuôi thử nghiệm mô hình nuôi rắn Hổ Hành.
Ai đã có kinh nghiệm xin chỉ cho em với. thanks

Rắn hổ hành dể nuôi nhưng khó đạt đến kích cỡ thương phẩm lắm. Vì nó chậm lớn, chuồng trại , cách sinh hoạt cũng khác hẳn với các loài rắn khác bạn à.
_ Các loài rắn khác ( rắn trên cạn) đều sợ sương đêm, Với rắn hổ hành rất thích sương đêm, thường phơi sương đêm và săn mồi ban đêm. Cũng có 1 vài loài giống với hổ hành như: hổ sơn, hổ phướng ...
Hổ hành rất sợ ánh sáng, sợ nhất là ánh nắng, nếu bị nắng chiếu vào da, sẽ gây bệnh trên da như: đốm trắng, lở loét, khô da, lây lang và làm chết rất nhiều. Đấy là nhược điểm mà nuôi rắn hổ hành cần nên tránh.
- Hổ hành thích ở nơi ẩm thấp, còn các loài khác thích ở nơi khô ráo, nên khác nhau rất nhiều. Nếu nơi ở quá khô cũng dể gây bệnh ngoài da cho hổ hành. Hổ hành vệ sinh cơ thể bằng cách cọ mình vào những vật cứng , như chui qua chỗ hẹp, dẹp, như khe kẻ đất, khe kẻ cây gỗ, gạch đá, v v . Chứ không tắm nước, phơi nắng cho khô da như các loài rắn trên cạn khác.
Chuồng nuôi hổ hành phải có chỗ cho hổ hành chui nấp , tránh ánh sáng nhất là nắng. Phải có chỗ cho hổ hành phơi sương, Tạo những khe hẹp, dẹp nhỏ để cho hổ hành cọ sát vệ sinh thân thể. Đặc biệt chỗ ẩn nấp phải có độ ẩm thích hợp cho da , nếu quá khô, quá nóng rắn sẽ bị bệnh....
Tuy là thích ẩm nhưng hổ hành không thích ướt, Tốt nhất là nuôi hổ hành nơi bóng tối, mát mẻ . Tạo bóng tối cho hổ hành bằng cách đặt các vật thể trong chuồng, cho hổ hành chui nấp vào trách ánh sáng và trách nắng. Nhưng bề mặt chuồng phải trống trãi, để sương đêm rơi vào cho hổ hành tắm phơi sương. Hi hi công phu lắm đấy và con nhiều nhiều đều về anh hổ hành này lắm bạn ơi..................................
.

tôi đang nuôi được nhiều lứa rồi kết quả khá lắm làm đúng và giử độ ẩm và nuôi thưa rắn ít bệnh nhưng mồi để nuôi mới khó tìm nó ăn như rắn mối gà ri con hoặc cúc con loại lò ấp bỏ ra đó hay nhái củng được

Mình đang tính nuôi hổ hành và rắn mối mà ko bít mua giống ở đâu và đầu ra thế nào

Mình đang tính nuôi hổ hành và rắn mối mà ko bít mua giống ở đâu và đầu ra thế nào
Hiện nay chưa có ai nuôi rắn hổ đẻ , ấp trứng bạn ơi. Bạn muốn nuôi thì bạn cứ mua rắn hoang dã về nuôi thôi. Cẩn thận chọn rắn khỏe mạnh nha, đa số rắn hổ bắt bằng tay, ít bị xây xát nuôi tốt lắm. Rắn hổ hành nuôi dễ đẻ, trứng ấp dễ nở, nhưng khó là con con nhỏ quá tìm mồi rất cực và giá mua mồi rất cao.

bác Xuân Vũ nhiệt tình chia sẻ kinh nghiệm quá
bác ơi vậy mình nuôi cút cho rắn hổ hành hổ hèo ăn liệu có kinh tế hơn nuôi ếch không bác

Bạn cứ tính rắn hổ hành vào mùa nghịch từ 500-700k/kg. Mùa mưa nước nổi từ 250-350k/kg, loại một. Nếu nuôi để bán vào mùa nghịch mùa khô thì có lợi đó. Tôi quên đi 1 bài thuốc kích thích rắn hổ hành ăn, bất cứ lúc nào. Bài thuốc này là thuốc bắc, thường người ta dùng nó để câu rắn hổ hành. Dù con rắn đã no, mà ngửi mùi thuốc là bò ra ăn ngay, Thuốc thường tẩm với con rắn mối cắn ra từng khúc. Thuốc này câu rắn hổ hành rất tốt , mà giờ tôi bỏ mất cái toa đó rồi, tiếc quá.

Bạn cứ tính rắn hổ hành vào mùa nghịch từ 500-700k/kg. Mùa mưa nước nổi từ 250-350k/kg, loại một. Nếu nuôi để bán vào mùa nghịch mùa khô thì có lợi đó. Tôi quên đi 1 bài thuốc kích thích rắn hổ hành ăn, bất cứ lúc nào. Bài thuốc này là thuốc bắc, thường người ta dùng nó để câu rắn hổ hành. Dù con rắn đã no, mà ngửi mùi thuốc là bò ra ăn ngay, Thuốc thường tẩm với con rắn mối cắn ra từng khúc. Thuốc này câu rắn hổ hành rất tốt , mà giờ tôi bỏ mất cái toa đó rồi, tiếc quá.
vậy mình canh mùa thuận mình mua rồi dự trữ đến mùa nghịch đem ra bán lời hơn
làm như vậy thì bác Vũ thấy có ổn không bác

vậy mình canh mùa thuận mình mua rồi dự trữ đến mùa nghịch đem ra bán lời hơn
làm như vậy thì bác Vũ thấy có ổn không bác
Ổn hay không là do cách nuôi nhốt của mình. Không quá tham nuôi nhốt chật chội, nơi nắng nóng. Chuồng nuôi hổ hành phải thoáng mát, ẩm và phải có sương đêm rơi vào. Mặt chuồng phải trống vào ban đêm kính vào ban ngày là tốt. Thức ăn khi nuôi dưỡng chờ giá không quan trọng. Vì hổ hành ăn ít, chậm lớn, cũng chậm xuống kg. Hổ hành rất sợ ánh sáng, sinh hoạt về đêm là chủ yếu.

c
Ổn hay không là do cách nuôi nhốt của mình. Không quá tham nuôi nhốt chật chội, nơi nắng nóng. Chuồng nuôi hổ hành phải thoáng mát, ẩm và phải có sương đêm rơi vào. Mặt chuồng phải trống vào ban đêm kính vào ban ngày là tốt. Thức ăn khi nuôi dưỡng chờ giá không quan trọng. Vì hổ hành ăn ít, chậm lớn, cũng chậm xuống kg. Hổ hành rất sợ ánh sáng, sinh hoạt về đêm là chủ yếu.
cảm ơn bác nhiều mai mốt có diệp bác có thể cho con lên nhà bác tham quan với học hỏi được không bác

Hiện nay tôi chẳng còn nuôi gì nhiều, chỉ nuôi chơi vài thứ thôi. Nên tham quan cũng chẳng có chi để tham quan bạn ơi . Già rồi súng hết đạn rồi, về nghĩ dưỡng, không còn lăn ra chiến trường kinh tế nữa

Back