Nuôi Rắn Mối,Rắn Ráo Trâu mô hình khép kính

Hiện tại mình đang thực hiện mô hình nuôi rắn mối và Rắn Ráo trâu khép kính như sau:
nuối sâu + dế -> làm thức ăn cho rắn mối.
sâu + dế -> làm thức ăn cho cóc.
cóc+ chuột -> làm thức ăn cho rắn ráo trâu.
nuôi chuột đồng. chuột đồng sinh sản nhanh,dễ nuôi.chuột có thể bán thịt và đáp ứng nguồn thức ăn cho rắn vào mùa khô
bên cạnh ăn chuột sẽ cho rắn an bổ xung thêm cóc. cóc rất có lợi cho răn, giúp rắn phòng bệnh tốt hơn.
Theo mình nghĩ mô hình này sẽ thu được lợi nhuận cao.

GnCGYT

nieu mua nhai con ve tha vo 2hoac 3 cai veo nho roi cho an bang gioi doi nhai lon cho ran an tu chac duoc ha cac bac

Cảm ơn bạn viết bài hữu ích cho bà con và tư vấn

Last edited by a moderator:
các bác cho em hỏi :
khi nuôi rắn ráo trâu ,thì cho ăn nhái .nhưng thay con nhái = cóc có được không ?
bởi theo em cóc dễ nuôi hơn nhái .

--------

bác hải hậu ở gần chợ không thể nuôi dòi .nhưng bác có thể nuôi giun .
giun-cóc -rắn .không đòi hỏi diện tích nhiều lắm .
hoặc dế-cóc -rắn thì ít tốn diện tích hơn .
mong bác góp ý thêm .

các bác cho em hỏi :
khi nuôi rắn ráo trâu ,thì cho ăn nhái .nhưng thay con nhái = cóc có được không ?
bởi theo em cóc dễ nuôi hơn nhái .

--------

bác hải hậu ở gần chợ không thể nuôi dòi .nhưng bác có thể nuôi giun .
giun-cóc -rắn .không đòi hỏi diện tích nhiều lắm .
hoặc dế-cóc -rắn thì ít tốn diện tích hơn .
mong bác góp ý thêm .

nếu bạn muốn nuôi rắn ráo trâu thì bạn phải nghiên cứu thật kỹ về nó , chứ bạn hỏi câu này không ai trả lời đâu (vì rắn ráo trâu thích nhất là cóc mà )

Em mới nghĩ ra một cách tạo mồi động cho rắn tập ăn mà không phải làm thủ công, các bác xem có áp dụng được không nhé. Cách này có thể tạo ra rung động cho cả dãy mấy trăm miếng mồi chết, rắn thấy mồi động chắc thích ăn hơn, nhất là rắn chưa thuần. Chi phí rất ít, dễ làm, chỗ nào cũng làm được.
1.Động cơ:
Quạt con cóc tháo bỏ cánh ( Ngoài Bắc gọi là quạt con cóc, đây là loại quạt nhỏ, rẻ tiền nhưng rất bền, hay dùng để quạt than tổ ong, bếp lò).
Thay cho cánh quạt, dùng hai thanh tre dài cỡ 3cm đặt chéo nhau, buộc cố định vào trục quạt, giống như cái đánh trứng.
2.Trục treo mồi:
Căng bằng dây thép 3mm, cách 20cm dùng kìm xoắn hình vòng khuyên. ( Vòng khuyên này dùng để treo mồi, em sẽ nói cách treo sau). Trục được bắt vào hai cọc gỗ, độ cao thì tuỳ theo độ lớn của rắn ( Treo vừa đủ để mồi không chạm đất, nhưng rắn có thể ngóc đầu ăn được, không cao quá). Độ dài của trục thì tuỳ thuộc vào định treo bao nhiêu mồi. Một đầu của trục này được xuyên qua cọc gỗ, sau đó vít lại sao cho không bị tuột khỏi cọc, nhưng có thể xoay quanh trục. Một đầu bẻ vuông góc hình chữ L khoảng 1cm. Thử lấy ngón tay đập đập vào đầu chữ L này, thấy toàn bộ dây và các nút vòng khuyên rung động là OK.
3. Móc treo mồi:
Cái này rất đơn giản, chạy ra hàng tạp hoá mua mấy trăm cái kẹp quần áo bằng nhựa, loại có vòng đàn hồi bằng kim loại. Treo cái vòng này vào mỗi nút vòng khuyên trên trục rung.
4. Hoạt động:
- Đặt động cơ lại gần đầu chữ L của trục rung, sao cho lúc động cơ quay, hai thanh tre buộc chữ thập liên tục quẹt vào đầu chữ L. Cần căn chỉnh để chỉ quẹt tạo đủ rung là được, tránh mạnh quá dễ hỏng quạt hoặc rung mạnh quá.n
- Bây giờ mang mồi đã băm chặt ra, kẹp vào các kẹp đã treo sẵn.
Mọi việc cần làm còn lại chỉ là bật công tắc, mồi sẽ rung tít, rắn ta chỉ việc bò ra bàn ăn chọn miếng vừa mắt và chén.
- Có thể đặt bên dưới dây rung miếng bạt dứa để mồi đỡ rơi xuống đất bẩn nếu rắn ăn thừa.
- Nếu dây dài quá bị chùng vì treo nhiều mồi thì thêm vài cái cọc nữa để dây không chùng. Nếu rung mạnh quá mồi bay lung tung thì điều chỉnh lại độ va chạm giữa chữ thập tre và chữ L của trục.

Bác nào thấy cách này hay thì vote em nhá! Em cũng đang ở giai đoạn nghiên cứu để chuẩn bị nuôi đây.

Last edited:
thì em đang tim hiểu thôi .
mong được các bác giúp nhiều :blink:

--------

Em mới nghĩ ra một cách tạo mồi động cho rắn tập ăn mà không phải làm thủ công, các bác xem có áp dụng được không nhé. Cách này có thể tạo ra rung động cho cả dãy mấy trăm miếng mồi chết, rắn thấy mồi động chắc thích ăn hơn, nhất là rắn chưa thuần. Chi phí rất ít, dễ làm, chỗ nào cũng làm được.
1.Động cơ:
Quạt con cóc tháo bỏ cánh ( Ngoài Bắc gọi là quạt con cóc, đây là loại quạt nhỏ, rẻ tiền nhưng rất bền, hay dùng để quạt than tổ ong, bếp lò).
Thay cho cánh quạt, dùng hai thanh tre dài cỡ 3cm đặt chéo nhau, buộc cố định vào trục quạt, giống như cái đánh trứng.
2.Trục treo mồi:
Căng bằng dây thép 3mm, cách 20cm dùng kìm xoắn hình vòng khuyên. ( Vòng khuyên này dùng để treo mồi, em sẽ nói cách treo sau). Trục được bắt vào hai cọc gỗ, độ cao thì tuỳ theo độ lớn của rắn ( Treo vừa đủ để mồi không chạm đất, nhưng rắn có thể ngóc đầu ăn được, không cao quá). Độ dài của trục thì tuỳ thuộc vào định treo bao nhiêu mồi. Một đầu của trục này được xuyên qua cọc gỗ, sau đó vít lại sao cho không bị tuột khỏi cọc, nhưng có thể xoay quanh trục. Một đầu bẻ vuông góc hình chữ L khoảng 1cm. Thử lấy ngón tay đập đập vào đầu chữ L này, thấy toàn bộ dây và các nút vòng khuyên rung động là OK.
3. Móc treo mồi:
Cái này rất đơn giản, chạy ra hàng tạp hoá mua mấy trăm cái kẹp quần áo bằng nhựa, loại có vòng đàn hồi bằng kim loại. Treo cái vòng này vào mỗi nút vòng khuyên trên trục rung.
4. Hoạt động:
- Đặt động cơ lại gần đầu chữ L của trục rung, sao cho lúc động cơ quay, hai thanh tre buộc chữ thập liên tục quẹt vào đầu chữ L. Cần căn chỉnh để chỉ quẹt tạo đủ rung là được, tránh mạnh quá dễ hỏng quạt hoặc rung mạnh quá.n
- Bây giờ mang mồi đã băm chặt ra, kẹp vào các kẹp đã treo sẵn.
Mọi việc cần làm còn lại chỉ là bật công tắc, mồi sẽ rung tít, rắn ta chỉ việc bò ra bàn ăn chọn miếng vừa mắt và chén.
- Có thể đặt bên dưới dây rung miếng bạt dứa để mồi đỡ rơi xuống đất bẩn nếu rắn ăn thừa.
- Nếu dây dài quá bị chùng vì treo nhiều mồi thì thêm vài cái cọc nữa để dây không chùng. Nếu rung mạnh quá mồi bay lung tung thì điều chỉnh lại độ va chạm giữa chữ thập tre và chữ L của trục.

Bác nào thấy cách này hay thì vote em nhá! Em cũng đang ở giai đoạn nghiên cứu để chuẩn bị nuôi đây.
à ! ý tưởng của bạn được đấy .trên giấy thấy cũng ổn .nhung vẫn cảm thấy có gì đó chưa đạt hiệu quả thật cao.
chắc phải nhờ mấy bác lão thành coi qua và cho YK thêm mới đươc .
nó hơi tốn công vì treo mồi được ít .

Nuôi rắn ráo trâu

bạn có thể nuôi chuột cho rắn ăn là tốt nhất, xây chuồng 10m2 cao 1,2m phần phía trong bạn dán một hàng gạch men trên gần đâu tường trong chuồng đổ trấu dày 30cm cho chuột ở bạn cho chuột ăn ít thôi sẽ có lời nhiều hơn, lấy chuột đó mà cho rắn nó ăn. rắn chỉ cấn cho ăn 2 lần một tuần là đủ rồi, với chuồng nuôi chuột này bạn có thể cung cấp thức ăn cho khoảng 200 con rắn.

thì em đang tim hiểu thôi .
mong được các bác giúp nhiều :blink:

--------
à ! ý tưởng của bạn được đấy .trên giấy thấy cũng ổn .nhung vẫn cảm thấy có gì đó chưa đạt hiệu quả thật cao.
chắc phải nhờ mấy bác lão thành coi qua và cho YK thêm mới đươc .
nó hơi tốn công vì treo mồi được ít .
Như hình vẽ trên chỉ là một đoạn ngắn, mình có thể làm nhiều dây cạnh nhau, sau đó nối các đầu dây lại bằng một sợi khác, và chỉ cần rung 1 dây chủ này thì các dây kia rung theo, như vậy muốn bao nhiêu mồi cũng được, thoải mái mà bác.

Tuỳ theo từng vùng Bạn à vùng mình thì quanh năm

Như hình vẽ trên chỉ là một đoạn ngắn, mình có thể làm nhiều dây cạnh nhau, sau đó nối các đầu dây lại bằng một sợi khác, và chỉ cần rung 1 dây chủ này thì các dây kia rung theo, như vậy muốn bao nhiêu mồi cũng được, thoải mái mà bác.
nếu bạn quyết định làm theo phương pháp này thì tôi có một ý này để bạn tham khảo :
bạn hình dung ra cái sàng lọc sạn ở máy xay lúa không .ý mình là làm như vậy có lẽ hiệu quả hơn .
nếu theo ý bạn làm thì chưa chắc nha .vì một cây thép thi được chứ khoảng chục cây là nó rung không nổi đâu .

Chuột là loài ăn thịt đồng loại nếu bạn không cho ăn đủ mồi thì nó cắn giết đồng loại để ăn mà sinh tồn hao hụt rất nhiều nuôi không hiệu quả . Chỉ nuôi với mật độ rất thưa và diện tích rộng mới hiệu quả mà thôi ...

Theo mình nghĩ mô hình như thế này.
Sâu+ dế cho rắn Mối ăn.
Rắn mối cho rắn Long Thừa ăn.
Có thể nuôi cóc cho ăn dế và sâu
Như vậy không biết có ổn không

e k bt mien nam nuoi ran the nao nhung e o mien bac nuoi kho lm
thuc an thi k dat lm chi 40 den 60k thui nhung thoi tiet thay doi that thuong ran lai bo an chan lm
em la nguoi moi nuoi nhung gap nhieu kho khan wa vi k bt ran bi benh gi ma hay chet wa mat ht ka von rui

Cũng khá dể bạn à ...
Chuồng trại đúng qui trình khép kín
TQ lạnh hơn rất nhiều mà họ vẩn nuôi được

nếu bạn quyết định làm theo phương pháp này thì tôi có một ý này để bạn tham khảo :
bạn hình dung ra cái sàng lọc sạn ở máy xay lúa không .ý mình là làm như vậy có lẽ hiệu quả hơn .
nếu theo ý bạn làm thì chưa chắc nha .vì một cây thép thi được chứ khoảng chục cây là nó rung không nổi đâu .
có lý đó bạn , còn phần động cơ có thể dùng motor loại này

có bán trong các tiệm linh kiện điện tử cái nhỏ 25000 cái lớn 60000 mạnh tốc độ chậm 12V có thể đáp ứng yêu cầu của bạn

minh dang nuoi 30con ran rao trau trong luong 500gam ton tien mua moi qua dinh ban lai 350ngan/1con tai my tho tien giang dien thoai 01693360279

Rắn 500gram đề nghị Bác kiếm quán nhậu mà bán

gop y kien

Nuôi cóc không khó tôi đã từng nuôi đẻ được . nhưng với 1 điều kiện đất nhà bạn phải thật rộng và xa khu dân cư . Đất là vườn cây càng mát càng tốt . Hàng rào xung quanh vườn dựng bằng tôn broxi măng [giống nuôi ri voi ] .
: Đào 1cái hố sâu 3-5 tấc bờ thoai thoải để cóc lên xuống dễ dàng .Hố khoảng 10-15 m2
: Bắt khoảng 20 kg cóc bố mẹ đổ ra vườn . Lấy tôn bro vỡ úp rải rác ra vườn [để ở những chỗ mát ẩm thấp] để ban ngày cóc trốn ngủ . Nếu tôn bị khô thì tưới nuớc cho ẩm .
: Ra chợ xin nội tạng gà, vịt để vào mấy cái khay mang đặt ra vuờn , dẫn dụ duồi nhặng tới đẻ trứng . Tưới nước ươt nội tạng để 3 ngày sau dòi nổi lên bò nhung nhúc . Lấy đó làm mồi cho cóc ăn , nếu cóc ăn không hết dòi sẽ nở thành duồi nhặng bay lung tung . Tới lúc đó ta mang bóng đèn ra vườn hạ thấp xuống cách măt đất 3 tấc . Rồi lấy ít mắm tôm đổ xuống đất chỗ bóng đèn ,tối đến thắp đèn lên thế là cóc ra đớp ruồi nhặng . Môt tuần đên 10 ngày thay đổi lòng nội tạng 1 lần .
vậy thôi đến mùa mưa cóc đẻ . cóc mẹ đẻ 1 năm 2 lứa . Lứa đầu vào đêm trận mưa rao đầu tiên trong năm . Lứa sau cách lứa đầu khoảng 2 tháng .
Sợ nhất chuột phá , nó vào tha nội tạng gà , vịt đi lung tung thúi lắm .

lam the nay thi o nhiem moi truong mat thoi. chac bi ba con loi xom quynh chet, hihi

Chuyện Cóc Ếch mình nuôi không ăn hết Giòi là bạn ấy nghĩ ra
chứ không phải là kinh nghiệm thực tế bạn ấy đã làm.
*
Có thừa Giòi là một điều trong mơ ước, làm gì có thật?
Nếu thật có thừa, nó nở thành ruồi bay đi theo ý của nó,
chứ đâu đợi đén ban đêm mà bay quanh đèn của ban ấy?
Mà Cóc ăn Giòi đã no phát ớn lên rồi, thì còn hứng thú
gì đợi đến ban đêm mà đi bắt ruồi? Còn thắp đèn cho thiêu
thân và Cà Cuống bay quanh, chứ mấy khi có Ruồi?
*
Thật ra, chuyện bạn nói, cái công làm là một trăm, còn
có được việc nổi 1 phần không? Đã bao nhiêu lần bạn làm
như thế rồi?
*

Chào cả nhà mình tên Na Uy là thành viên mới xin thỉnh giáo anh em .Mình ở Sóc Trăng cũng có nuôi đựơc hơn 30 con mình mua trại rắn giống Phụng Hiệp con cở 400-500 gam 300k/1 con .Họ nói rắn thuần có cái nó hung quá đụng vô nó táp liền , họ nuôi trong học mình đem về cũng xây học nuôi cũng đựơc hơn 2 tháng rồi thấy rắn cũng phát triển tốt .Mình ko biết rắn thuần hay rắn hoang nửa mong anh em cho ý kiến ,minh xin cảm ơn trước . email :nauyst@yahoo.com.vn ĐT:0913786639

Back