NUÔI RẼ DÊ

• Thread starter letebe78
  • Ngày gửi
Chào mọi người, mình ở Sơn La, mình có dự định đầu tư vốn mua 10 con dê cái trưởng thành để cho họ nuôi giúp ( nuôi rẽ, nếu đẻ 3 con mình được 2 họ được 1), Chỗ nuôi gần rừng già, nhiều cây, cỏ rậm rạp, rộng khoảng 15 ha. Vì mình chưa có kinh nghiệm nuôi dê, nuôi rẽ rất mong các bạn tư vấn, chợ giúp cho mình. Thank you

Nuôi dê khó lắm.khi bắt về bạn phải có giấy kiểm dịch nha. Nếu ko bị phạt nặng lắm đó

Uhm.mình mới bắt mấy con bò về định nuôi nhưng thú y làm căng quá nên chồng mình kêu người bán hết rồi. Khép lại ước mơ chăn nuôi thôi bạn ạ

Uhm.mình mới bắt mấy con bò về định nuôi nhưng thú y làm căng quá nên chồng mình kêu người bán hết rồi. Khép lại ước mơ chăn nuôi thôi bạn ạ
thế bán lỗ mất bao nhiêu vậy bạn? mới đầu như vậy cũng buồn hè

Chào mọi người, mình ở Sơn La, mình có dự định đầu tư vốn mua 10 con dê cái trưởng thành để cho họ nuôi giúp ( nuôi rẽ, nếu đẻ 3 con mình được 2 họ được 1), Chỗ nuôi gần rừng già, nhiều cây, cỏ rậm rạp, rộng khoảng 15 ha. Vì mình chưa có kinh nghiệm nuôi dê, nuôi rẽ rất mong các bạn tư vấn, chợ giúp cho mình. Thank you
Trời ! đang là ước mơ của tui đây. Được 3 lấy 2 lãi quá rùi 15ha rừng quá lý tưởng. Chỗ tôi nuôi rẽ đẻ chia đôi, kể cả bò và dê. Bạn ko nên xuy nghĩ nhìu chỉ cần người nuôi đáng tin cậy và có tâm là được. Tôi đã thực hiện và chuẩn bị đâu tư như bạn ( qua mùa ngô, lúa nươmg) nhưng đang thử người nuôi . Bạn ở đâu Son La vậy , tui ở Sơn La có thể cùng nhau giao lưu đc chứ ( nếu được 15ha ko dính hoa màu của người dân là quá lý tưởng)

p/s: nhan cho em nick face vào hồ sơ ca nhân của em đi chị, hichic thây chị quay vòng vòng vơi nuôi con gì, trồng cây gì mà em thây chong mat luôn. cảm thây cần chia se cho chị thây cach em lên đề cương chi tiêt cho bươc đường bỏ phô về vườn của mình như thê nào, và h em đang thực hiện no ( về vườn gần được 1 year rồi chị à), co khi lại co ich cho chị !
chị à, nhan tin vào hộp thư cho chị ko được, lại ko để chê độ online ... lây gì thảo luận riêng đây trời!!!

Xưa nay nuôi rẽ đều chia đôi, mà người có bò dê
còn phải trả lương thực cho người chăn nữa. Bạn
tìm được cái giá chia 3 bạn ăn 2 ở trên trời chắc?
Nếu vậy, người ta thuê bạn nuôi rẽ, bạn có nhận
không?

Minh thay anhmytran noi dung do ban oi.de 3 ma duoc 2 thi ai cha muon nuoi re .minh ngi ban nen tu nuoi ,vi nuoi re phuc tap lam...den luc chia nhau hay mat tinh cam lam

không?
Vì mình đầu tư ban đầu nhiều vốn, toàn con cái có chửa hoặc chuẩn bị phối, vốn trên 20.000000, ngoài ra còn thuốc,....
Trời ! đang là ước mơ của tui đây. Được 3 lấy 2 lãi quá rùi 15ha rừng quá lý tưởng. Chỗ tôi nuôi rẽ đẻ chia đôi, kể cả bò và dê. Bạn ko nên xuy nghĩ nhìu chỉ cần người nuôi đáng tin cậy và có tâm là được. Tôi đã thực hiện và chuẩn bị đâu tư như bạn ( qua mùa ngô, lúa nươmg) nhưng đang thử người nuôi . Bạn ở đâu Son La vậy , tui ở Sơn La có thể cùng nhau giao lưu đc chứ ( nếu được 15ha ko dính hoa màu của người dân là quá lý tưởng)
Được 3 lấy 2 cũng không phải là lãi đâu, vì vốn nhiều ( bình thường 1/1 nhưng chỉ đầu tư 1 hoặc hai con còn nhỏ thì đến bao giờ mới lớn, mới đẻ) còn mình đầu tư như thế ngay năm đầu tiên người nuôi đã được khoảng 3 con rồi. Bạn thử so sánh xem.
không?
Nếu có ai thuê mình mà đầu tư lớn, chia 2/1 mình cũng nhận ngay
Bạn ở thành phố à? Mình ở Mường La, bạn định nuôi ban đầu bao nhiêu con?
Minh thay anhmytran noi dung do ban oi.de 3 ma duoc 2 thi ai cha muon nuoi re .minh ngi ban nen tu nuoi ,vi nuoi re phuc tap lam...den luc chia nhau hay mat tinh cam lam
Mình cũng nghĩ vậy, nhưng phải có hợp đồng, dù thân thiết, tin tưởng đến mấy

Last edited by a moderator:
mình cũng đang đầu tư nuôi rẽ ít bò nhưng không được 3 mà ăn 2 đâu bạn. mình mua bò cái chửa gởi người nuôi. chỉ sau vài tháng là bò đẻ. nhưng con bê đầu tiên là trả cho ngừoi nuôi, con bê sau mình mới lấy. bạn thấy đấy cũng là chia đôi nhưng người đầu tư lấy phần ít hơn.

Mình đọc mà thấy tội cho người chăn nuôi quá! Nếu nó đẻ 1 chắc chủ top lấy luôn.

Vì mình đầu tư ban đầu nhiều vốn, toàn con cái có chửa hoặc chuẩn bị phối, vốn trên 20.000000, ngoài ra còn thuốc,....
Được 3 lấy 2 cũng không phải là lãi đâu, vì vốn nhiều ( bình thường 1/1 nhưng chỉ đầu tư 1 hoặc hai con còn nhỏ thì đến bao giờ mới lớn, mới đẻ) còn mình đầu tư như thế ngay năm đầu tiên người nuôi đã được khoảng 3 con rồi. Bạn thử so sánh xem.
Nếu có ai thuê mình mà đầu tư lớn, chia 2/1 mình cũng nhận ngay
Bạn ở thành phố à? Mình ở Mường La, bạn định nuôi ban đầu bao nhiêu con?
Mình cũng nghĩ vậy, nhưng phải có hợp đồng, dù thân thiết, tin tưởng đến mấy
Nếu làm được hợp đồng là tốt nhất rùi, Bạn đầu tư 10 cái năm đầu tiên ng nuôi được 3 con thôi mà họ chấp nhận, tui nghi bạn ko nên cho người đó nuôi. Tôi và người bạn của tui đầu tư 4 cái ( 2 dang tuổi sinh sản) 2 tơ ( đang cho nuôi thử) ko giấy tờ
từ tháng 12 năm ngoái bây giờ ng nuôi được 2 con rùi mà mà ko lên thăm hỏi thường xuyên họ vẫn lăn tăn đấy. Tôi nghĩ bạn cho dân bản nuôi đúng ko ít thì ko sao , nhìu thì họ hay sinh lòng ... lắm đấy . Có thể mỗi nơi nó khác nhau những ko có gì là dẽ dàng cả. Chỉ có thử mới biết được...
Nếu được thì đợt này dự định 6 cái tuổi sinh sản ( vì có 4 rùi) khoảng 15 đực tơ 3 tháng bán luôn ( hơi khó nhưng an toàn)
Bạn ở thi trấn hay ở xã vậy , tui ở TP nhưng làm việc ở Quỳnh Nhai , ngay ở TP có hai hộ gia đình ( mình biết) nuôi đến 40 con nhìn thích lắm. Nuôi rẽ có nhiu điều lắm...Cứ nuôi mới biết đc, nếu bạn chưa có kinh nghiệm thì cứ hỏi trên dđàn nhìu a,e làm như bạn lắm. Chúc thành công...
n

Nếu làm được hợp đồng là tốt nhất rùi, Bạn đầu tư 10 cái năm đầu tiên ng nuôi được 3 con thôi mà họ chấp nhận, tui nghi bạn ko nên cho người đó nuôi. Tôi và người bạn của tui đầu tư 4 cái ( 2 dang tuổi sinh sản) 2 tơ ( đang cho nuôi thử) ko giấy tờ
từ tháng 12 năm ngoái bây giờ ng nuôi được 2 con rùi mà mà ko lên thăm hỏi thường xuyên họ vẫn lăn tăn đấy. Tôi nghĩ bạn cho dân bản nuôi đúng ko ít thì ko sao , nhìu thì họ hay sinh lòng ... lắm đấy . Có thể mỗi nơi nó khác nhau những ko có gì là dẽ dàng cả. Chỉ có thử mới biết được...
Nếu được thì đợt này dự định 6 cái tuổi sinh sản ( vì có 4 rùi) khoảng 15 đực tơ 3 tháng bán luôn ( hơi khó nhưng an toàn)
Bạn ở thi trấn hay ở xã vậy , tui ở TP nhưng làm việc ở Quỳnh Nhai , ngay ở TP có hai hộ gia đình ( mình biết) nuôi đến 40 con nhìn thích lắm. Nuôi rẽ có nhiu điều lắm...Cứ nuôi mới biết đc, nếu bạn chưa có kinh nghiệm thì cứ hỏi trên dđàn nhìu a,e làm như bạn lắm. Chúc thành công.
Cảm ơn bạn nhieu! Minh chua nuoi re bao gio nen khong biet the nao, Minh hoi, neu de chet thi ben nao chiu, de mat ben nao chiu ( XL khong danh duoc dau ). Minh thay ho nuoi cung nhan thoi: Sang de o nha, khoang 12 chua tha di an, chieu cho ve, de tu kiem an khong phai lay co. Minh la giao vie o thi tran ML, Ban lam gi trong Quynh Nhai, luc nao thuan loi gap nhau chao doi them nhe

Back