Nuôi rùa gì để tận dụng phế phẩm nông nghiệp?

• Thread starter minhlong0080
  • Ngày gửi
Chào các bác ! Hôm nay em xin mở toppic mới, nói về con rùa. Các bạn nào có nuôi rồi hoặc có kinh nghiệm xin tư vấn giúp ạ.
Ở chổ quê em phụ phẩm nông nghiệp rất nhiều như bắp cải,xà lách,dưa leo,cà chua....Nếu mình tận dụng những thứ này để nuôi rùa có được không ạ? Nếu được thì nên nuôi loại rùa nào? giá cả đầu ra có tốt không? (em định nuôi rùa thịt+ sinh sản), rùa cạn thì có cần xây hồ nuôi không? Xin các bạn cho ý kiến ạ.

xúi bậy ko hè, cái con này nuôi rồi ai mua?=> ôm của nợ hả?

Thông minh thế - mà lên đây giả bộ ngu - hỏi này hỏi nọ
Mai mốt tui về làm vườn cũng nuôi rùa dưỡng già ! :lol:

P/S : bán hết đất ông chưa mua nổi con rùa nữa đó pa ! - đọc báo đi - kha kha !
Coi tui nuôi con này mới độc nè - " con vú lẻ "

Thông minh thế - mà lên đây giả bộ ngu - hỏi này hỏi nọ
Mai mốt tui về làm vườn cũng nuôi rùa dưỡng già ! :lol:

P/S : bán hết đất ông chưa mua nổi con rùa nữa đó pa ! - đọc báo đi - kha kha !
Coi tui nuôi con này mới độc nè - " con vú lẻ "

người ta ko biết nên mới hỏi,rùa thịt giá rẻ rẻ thôi,thấy phụ phẩm nông nghiệp của nông dân ế quá bỏ đầy đồng nên mình thấy tiếc, vừa nuôi rùa kiếm tiền vừa đỡ ô nhiễm môi trường, còn con rùa ba sọc gì đó nghe nói mắc lắm làm gì có tiền mua nổi,mà ko biết nó có ăn phụ phẩm nông nghiệp dc ko?

người ta ko biết nên mới hỏi,rùa thịt giá rẻ rẻ thôi,thấy phụ phẩm nông nghiệp của nông dân ế quá bỏ đầy đồng nên mình thấy tiếc, vừa nuôi rùa kiếm tiền vừa đỡ ô nhiễm môi trường, còn con rùa ba sọc gì đó nghe nói mắc lắm làm gì có tiền mua nổi,mà ko biết nó có ăn phụ phẩm nông nghiệp dc ko?

Về an giang hoặc cần thơ mua rùa bác nhé ! Chợ Phụng Hiệp ở Cần Thơ vẩn là đầu mối - Trăn, rùa, rắn ...
Rùa trung bình 2 năm tăng trong được 400 500 gam gì đó - 20 năm lên thêm 4kg - cũng đúng lúc luôn đó bác :lol:

Cho nên bác hỏi nông dân @ ko ai trả lời bác đâu ! hì hì .

Con kia là rùa hợp 3 vạch bác à . Con đực nghe đâu tỷ mấy mà ko có . Con này nó ăn vàng SJC bác ạ . Bác mà có nó thì họa đến với bác - Nhà nước ko thịt - thì bon trộm cướp cũng thịt thôi . Đừng nghĩ đến nó bác nhé !

Có loại rùa nhân tạo ở trang trại Miền bắc ( ko phải rùa mắt đỏ nhe ) rùa câm gì đó - nuôi làm cảnh - mà ko nên bác à - ai biết chuyện nhà nước chứ - nuôi rùa ta cho chắc - bác nhé!
Rùa sinh sản - thì cũng có nhiều người nuôi rồi - sinh sản tự nhiên thì em ko biết - chắc nó ko đẻ vì nó mắc cở. hì hì !
Nói zậy chứ ! bác đả từng cuốc được ổ rùa thì bác hiểu nó đẻ ở nơi như thế nào. MÌnh tạo nơi giống như zậy thì nó mới đẻ được .

Đôi điều gởi đến bác - bác hỏi ae người ta biết nhiều hơn nhé ! - em chỉ biết có zậy . hì hì !

Last edited by a moderator:
Tui nghĩ nuôi cá tai tượng là tận dụng phế phẩm nông nghiệp tốt nhất.
Bác mê rùa thì nuôi con rùa đất lớn & rùa răng cũng hiệu quả, tận dụng phế phẩm nông nghiệp nhưng phải bổ sung thêm đạm thường xuyên để rùa mau lớn.

Tui nghĩ nuôi cá tai tượng là tận dụng phế phẩm nông nghiệp tốt nhất.
Bác mê rùa thì nuôi con rùa đất lớn & rùa răng cũng hiệu quả, tận dụng phế phẩm nông nghiệp nhưng phải bổ sung thêm đạm thường xuyên để rùa mau lớn.
cám ơn bác, bác ở bình minh,vĩnh long à,ở đó có nuôi rùa ko bác?

Con rùa à
- Rùa ăn chay là rùa núi vàng tức con Qui, con này ăn rau củ quả và thích nhất là cà chua, củ cải cà rốt, thỉnh thoảng cũng ăn chút ít thức ăn nặng, như thịt cá. Sống trên cạn, hoàn toàn không biết bơi, và nổi hẳn trên mặt nước, nếu thả chúng xuống nước
- Rùa răng hay cần đước; cũng ăn rau cỏ, trái chín, nhưng cũng thỉnh thoảng ăn mặn.. Sống trên cạn và dưới nước
- Rùa vàng ba gờ, còn gọi là rùa vàng đầu to, rùa ruộng, rùa vàng Miền nam ( không phải rùa vàng 3 vạch nha) ăn chay và ăn mặn luôn, sống hai môi trường trên cạn và dưới nước
- Rùa mây có nơi còn gọi là rùa nắp, rùa hộp lưng đen: Ăn chay và mặn cả hai đều tém hết. Sống hai môi trường
- Rùa à còn nhiều loài rùa ăn rau quả, và ăn mặn lắm bạn à. Rùa đất lớn, đất nhỏ, rùa sen vàng, sen đen, rùa hôi, rùa câm, rùa quạ v v và v v
Nói với tốc độ tăng trưởng của rùa, thì chỉ có con ba ba, cua đinh, con giải... là lớn nhanh thôi. Còn mấy khác chậm lớn lắm. Đẻ nhiều lứa thì con ba ba, đẻ nhiều trứng thì phải đến con cua đinh ( ba ba Nam Bộ) . Đẻ ít trứng là rùa vàng đầu to ( ba gờ)

Back