NUÔI THỎ CÓ LÀM GIÀU KHÔNG?

• Thread starter Bần nông 9x
  • Ngày gửi
CHÀO CẢ NHÀ! HÔM NAY MÌNH MỞ TOPIC NÀY MONG MỌI NGƯỜI TƯ VẤN GIÚP NHA. MÌNH Ở VĨNH CỬU, ĐỒNG NAI. VỐN LÀ CON NHÀ NÔNG, MÌNH TỪNG CHĂN NUÔI GÀ, VỊT, HEO. NHƯNG NHỮNG CON NÀY KHÔNG LÀM MÌNH ĐỔ NỢ LÀ MAY MẮN LẮM RỒI. LÚC NUÔI ĐƯỢC THÌ BỊ MẤT GIÁ, LÚC ĐƯỢC GIÁ THÌ LẠI BỊ BỆNH NÀY BỆNH NỌ. CHÁN LẮM. NÓI TÓM LẠI LÀ CHẲNG CÓ NĂNG SUẤT GÌ CẢ. NÊN MÌNH MUỐN CHUYỂN HƯỚNG SANG NUÔI THỎ VÌ CÓ NGƯỜI VÍ THỎ LÀ" CON HEO CỦA NHÀ NGHÈO." VÀ MÌNH CŨNG TỪNG THẤY NHIỀU NGƯỜI VƯƠN LÊN LÀM GIÀU, THOÁT NGHÈO TỪ CON THỎ. MỌI NGƯỜI CHO MÌNH Ý KIẾN. MUA CON GIỐNG Ở ĐÂU LÀ UY TÍN, VÀ ĐẦU RA CỦA THỎ THƯƠNG PHẨM NHƯ THẾ NÀO, CÓ MỐI LÁI NÀO THU MUA THỎ THỊT KHÔNG? MÌNH ĐÃ TỪNG NGHĨ ĐẾN TRẠI THỎ CHIẾN HUY, AI ĐÃ TỪNG CỘNG TÁC VỚI TRẠI THỎ NÀY THÌ CHO MÌNH BIẾT ĐỘ TIN CẬY NHƯ THẾ NÀO?

nuôi thỏ..cần cù + đam mê + kiến thức kinh nghiệm vững = thành công
nuôi thỏ tuy dễ mà khó đó bạn ah..lúc đầu chỉ nên nuôi ít khoảng 5 nái 1 đực để lấy kinh nghiệm và phương pháp làm chuồng cho phù hợp với mình..chúc bạn thành công

Khi tôi còn nhỏ, bố tôi cũng đã nuôi Thỏ.
Lúc ấy chừng năm 1960, có phong trào nuôi
Thỏ khắp 2 tỉnh Hà Nam và Hưng Yên. Nhà
tôi nuôi thì cắt cỏ hoang về cho chúng ăn.
Lúc ấy bà con di cư nhiều, đất bỏ hoang
cũng nhiều. Không phải bỏ hoang ruộng, nhưng
những góc vườn, bờ ao, bờ mương thì chẳng
ai trồng gì, tha hồ cắt cỏ. Kỹ thuật cũng
lạc hậu, nói trắng ra là chẳng kỹ thuật chi
hết. Chẳng có con Thỏ nào bị ốm đau chi cả.
Chỉ có chuyện cắn nhau, rồi Thỏ đẻ con rớt
xuống kẽ chuồng mà chết con, rồi Thỏ mẹ khát
nước mà ăn thịt con. Bị một hay cùng lắm là
2 lần, thì biết mà tránh được. Thỏ cứ thế đẻ
ra nhiều lắm. Chẳng bán được. Ai cũng có. Thế
rồi suốt từ 1960 cho đến 1980, chẳng còn có
ai nhắc đến phong trào nuôi thỏ nữa.

Tôi hay kể chuyện cũ. Chuyện cũ hay làm bà con
sốt tiết lên, vì họ không muốn nghe. Nếu bạn có
điều kiện, hãy nuôi Bò. Bò cũng ăn cỏ như Thỏ,
chỉ tội nó to hơn, tốn chỗ ở hơn Thỏ. Bù lại,
nó lớn nhanh hơn, và lâu đẻ, nên nhàn hơn. Bạn
còn trẻ, có chí khí bồng bột, nuôi Thỏ giúp bạn
điềm tĩnh lại. Làm giàu thì chắc chắn không.

Đang nuôi 1 ít giết thịt, tính qua năm làm chuồng trại đàng hoàng rồi nuôi nhiều hơn. Cây gì cũng muốn trồng con gì cũng muốn nuôi nhưng thu nhập chính vẫn là tiêu - cafe :D. Trồng nhiều ( nuôi nhiều ) không khó, trồng (nuôi ) đủ ăn mới khó :D

dạ, cảm ơn lời khuyên của chú. cho cháu gọi là chú, cháu nghĩ chắc chú trạc tuổi ba cháu. cháu cũng đã từng nuôi bò. nhưng phải nói là nó rất cực. lấy công làm lời. khi không có cỏ phải lùa đi cả chục cây. rồi phải đi cắt thêm nữa. nhiêu khê là thế. tới khi cần bán thì lái bò, không phải nói là bọn lái bò hè nhau ép giá. như vậy đồng lời cũng chẳng là bao, mà thời gian nuôi thì ròng rả cả năm, đôi khi hơn. nên cháu muốn nuôi thỏ thử, cháu đang là tờ giấy trang trong lĩnh vực này, cháu sẽ cố gắng học hỏi kinh nghiệm và đầu tư bài bản khoa học hơn.

Nếu bạn tìm được đầu ra tốt thì ok . Chứ nuôi nhiều rồi như con bò của bạn thì con nào củng vậy

http://traithoquoccuong.com/
Trại tôi tại Đà Nẵng, nông nghiệp thì cần phải suy tính kỹ, tôi hỏi bạn có biết gì về thỏ chưa? tôi nghĩ câu trả lời là chưa. Vì bạn tính chuyển giống ở xa về là một sai lầm lớn. Vì thỏ là con vật rất nhạy cảm. chuyển xa về thỏ dể stress, khí hậu thay đổi, thỏ mệt sẽ suy yếu..., những trại nào nhận vận chuyển con giống xa như vậy là những trại chủ yếu kinh doanh không đạo đức, hòng lợi nhuận bản thân.
Chúc bạn suy nghĩ kỹ trước khi đầu tư vào con vật nuôi gì đó.
Thân ái !

Sao lại không được bác ơi ?

Tiết rằng nuôi nó vừa mệt vừa hôi .

Last edited by a moderator:
http://traithoquoccuong.com/
Trại tôi tại Đà Nẵng, nông nghiệp thì cần phải suy tính kỹ, tôi hỏi bạn có biết gì về thỏ chưa? tôi nghĩ câu trả lời là chưa. Vì bạn tính chuyển giống ở xa về là một sai lầm lớn. Vì thỏ là con vật rất nhạy cảm. chuyển xa về thỏ dể stress, khí hậu thay đổi, thỏ mệt sẽ suy yếu..., những trại nào nhận vận chuyển con giống xa như vậy là những trại chủ yếu kinh doanh không đạo đức, hòng lợi nhuận bản thân.
Chúc bạn suy nghĩ kỹ trước khi đầu tư vào con vật nuôi gì đó.
Thân ái !
Nói thế cũng không hẳn đúng.Đúng là nếu người mua hỏi giao hàng quá xa và không thuận tiện mà vẫn cố chấp đòi bán bằng được thì kinh doanh không đạo đức. Tuy nhiên 1 số trường hợp như thỏ giống địa phương không có nguồn cung tốt hay cần thay đổi giống thì thế nào
Mình cũng từ Cần Thơ ra thẳng Ninh Bình tham quan rồi bắt thỏ về, thỏ được gởi máy bay vào cần thơ, về khác biệt khí hậu, khoảng cách địa lí, bị stress thì khỏi nói rồi,nhưng thử hỏi nếu trong này được 1 trại bán thỏ New thuần thì ai rảnh ra đến đó làm gì
Trên hết, nếu không có người đi đầu nhập thỏ ngoại về rồi bán giống ra thì Vn mình giờ cũng chỉ toàn thỏ cỏ lèo tèo 3kg
CHÀO CẢ NHÀ! HÔM NAY MÌNH MỞ TOPIC NÀY MONG MỌI NGƯỜI TƯ VẤN GIÚP NHA. MÌNH Ở VĨNH CỬU, ĐỒNG NAI. VỐN LÀ CON NHÀ NÔNG, MÌNH TỪNG CHĂN NUÔI GÀ, VỊT, HEO. NHƯNG NHỮNG CON NÀY KHÔNG LÀM MÌNH ĐỔ NỢ LÀ MAY MẮN LẮM RỒI. LÚC NUÔI ĐƯỢC THÌ BỊ MẤT GIÁ, LÚC ĐƯỢC GIÁ THÌ LẠI BỊ BỆNH NÀY BỆNH NỌ. CHÁN LẮM. NÓI TÓM LẠI LÀ CHẲNG CÓ NĂNG SUẤT GÌ CẢ. NÊN MÌNH MUỐN CHUYỂN HƯỚNG SANG NUÔI THỎ VÌ CÓ NGƯỜI VÍ THỎ LÀ" CON HEO CỦA NHÀ NGHÈO." VÀ MÌNH CŨNG TỪNG THẤY NHIỀU NGƯỜI VƯƠN LÊN LÀM GIÀU, THOÁT NGHÈO TỪ CON THỎ. MỌI NGƯỜI CHO MÌNH Ý KIẾN. MUA CON GIỐNG Ở ĐÂU LÀ UY TÍN, VÀ ĐẦU RA CỦA THỎ THƯƠNG PHẨM NHƯ THẾ NÀO, CÓ MỐI LÁI NÀO THU MUA THỎ THỊT KHÔNG? MÌNH ĐÃ TỪNG NGHĨ ĐẾN TRẠI THỎ CHIẾN HUY, AI ĐÃ TỪNG CỘNG TÁC VỚI TRẠI THỎ NÀY THÌ CHO MÌNH BIẾT ĐỘ TIN CẬY NHƯ THẾ NÀO?
Đây là chia sẻ của mình về kinh nghiệm thức tế bản thân
Nuôi thỏ có thể làm giàu, tuy nhiên số trại làm giàu được là cực ít. nếu lên mạng search thông tin chăn nuôi thỏ thì phần lớn nói về nuôi thỏ thoát nghèo, vươn lên khá giả,còn nuôi thỏ làm giàu thì cực ít
Nguyên do:Thỏ dẽ nuôi nhưng để nuôi quy mô lớn thì không dễ. Lí do phải nuôi quy mô lớn là do lợi nhuận tính trên đầu thỏ không cao. Nuôi vài chục thỏ mới bằng 1 heo hoặc hàng trăm con mới bằng 1 bò. Mà để có 1 trại quy mô lớn, xuất hàng ổn định thì phải đầu tư lớn (cả về chuồng trại, thức ăn -cắt cỏ cho ăn bao nhiêu mới đủ, con giống chuẩn...). Kế đó là đầu ra. đầu ra rất nhiều nhưng để có đầu ra tốt, ổn định thì không dễ tìm (xuất hàng lắt nhắt sẽ làm thiệt mình) do chủ yếu thỏ vẫn được xuất vào quán ăn,quán nhậu,tiệc....chưa thành thực phẩm thông dụng
Thế nên,để thành công, a phải làm từ từ, nuôi từ ít,lấy kn,lấy vốn,lấy mối hàng. cũng phải vài năm có vốn mở trại quy mô, cũng vài năm nữa thực hiện cả quy trình giết mổ,đóng gói, thu mua. chứ còn chỉ nuôi và bán thỏ,,, thật sự không giàu nổi
Còn nếu có vốn, đầu tư 1 phát, mướn công nhân có kĩ thuật nuôi, ngồi đếm tiền.Nếu vậy thì nuôi bò, thuê đất trồng cỏ cho lành

traithoquoccuong.com
Bạn chưa tìm hiểu kỹ, và tôi là người trong ngành tôi khuyên bạn và người mới bắt đầu nuôi nên tìm trại gần khu mình, và mua giống. Bán thỏ giống kiếm lợi nhuận thì ai không bán, cái quan trọng ở đây là bạn đem về nuôi thế nào thôi, riêng trại tôi chỉ bán thỏ giống khu vực từ bình thuận trở ra thanh hóa, và sau này còn vấn đề bao tiêu nữa.

Nghe bác nói vậy mà cháu thấy buồn quá. Cháu thấy thịt thỏ cũng rất nhiều dinh dưỡng. Cháu thấy nếu nuôi đc nhiều thì là một điều tốt vì nó có thể cạnh tranh dc với thịt gà thịt lợn. Hiện nay cái vấn đề dinh dưỡng trong bữa ăn của môt gia đình nông thôn ko phải là đơn giản. Để có bữa ăn có đủ chất hằng ngày thì tiền xhi tiêu hàng tháng ko nhỏ đâu bác ah. Nên hiện giờ mà nuôi dc nhiều thỏ canh tranh vói thịt gà lợn giá như vậy có phải là tốt hơn ko. Hj

Vấn đề là không thể lấy Thỏ cạnh tranh với
Bò, Gà, Heo được. Mấy con truyền thống này
dễ nuôi, giá bán rẻ, người mua quen nấu và
ăn hơn thỏ nhiều. Thỏ khó nuôi hơn, năng suất
kém hơn, và khó nấu nướng hơn. Nếu cùng một
số tiền vốn, cùng một số công bỏ ra chăn nuôi
thì Thỏ không lời bằng Bò, Gà, và Heo.

Vấn đề tranh cãi này, không có trọng tài. Vậy
thì bạn cứ nuôi Thỏ đi, rồi sẽ biết.

Nhà em nuôi thỏ cũng vài năm. Nuôi nhiều và giống của trại Sơn Tây xịn luôn. Em thì em nghĩ thế này :
Em đọc sách nấu ăn + mua đủ gia vị nhưng ko chế biên ngon như ở quán nên ít ngươi ăn. Ra đường chỉ thấy xe buôn gà lợn trâu bò vài tháng mới thấy xe máy chở thỏ.
Đa phần lúc đầu giá khá cao tầm 90-95. Xong rồi tụt hẳn và lái buôn ko mua nữa vì ít ngưòi ăn. Họ đi buôn gà còn hơn.
Quanh trại dê thỏ Sơn Tây 10-20km chỉ có bán thịt dê chứ thỏ thì rất hiếm Và cũng chả ai ăn mặc dù menu có hẳn 1 trang thịt thỏ
Hy vọng không làm chủ topic nhụt chí

Ngày trước mình đi học cũng thích nuôi thỏ,nuôi có vài cặp mà ăn thoải mái,có điều nuôi bằng cỏ thì rất vất,nuôi vài con khác xa với vài chục, vài trăm con,vấn đề đau đầu nhất vẫn là đầu ra,thiết nghĩ nuôi con heo, con gà ới cái là thương lái đến luôn, chứ con thỏ để được như vậy quả là bài toán quá khó cho chủ topic nói riêng, và những người nuôi thỏ nói chung. Dù sao còn trẻ,ta cứ thử nuôi đi,cháy hết mình với đam mê bằng cái đầu lạnh xem sao, chúc bạn may mắn.

Trước tiên bạn phải khái niệm thênào là giàu đã. Có người chỉ cần thu nhập đều đều 5-6 tr là người ta thấy thế là khá , là giàu rồi. Có ng lại bảo thủ nhập 30-40 tr/ tháng mới là giàu .có nguoi thì vài tram triêu/tháng. He. Tôi nghĩ nuôi thỏ để có thu nhập 5-6 tr là dc. Còn thu 50tr/ tháng là ko rất rất khó

Không nên đặt câu hỏi "Nuôi thỏ có giàu không ?" mà nên hỏi "Ai nuôi thỏ thì giàu ?".

toi nghi neu gan kgu vuc ban co trai tho th inen hoi mua o do vai cap, con kg thi hoi tu binh thuan cung gan dong nai hoac tu TPHCM, nhu vay qua trinh van chyuen tho ve nha ban cung gan. quan trong la ban cho tinh dam me moi duoc. nuoi tho kg kho dau ban.....cung hu toi bay h cung dc 100 con tho. xem nhu cung tam n kinh te moi thang ban cung dc 3...4triu dong co khi hon nua. chuc ban may man

Mình ở Đức Trọng Lâm Đồng ...nuôi cũng tầm 30 nái thôi nhưng không dám tăng đàn vì đầu ra ít + giá thấp ...đang tính chuyển qua nuôi bò + dê cho khỏe...mình thấy nuôi thỏ làm giàu cực hiếm và giá cả cao thấp tùy vùng. Đúng là chỉ nuôi và bán thịt thì khó giàu lắm...nuôi bò mà con giống tốt + kĩ thuật vững thì cũng lời nhiều và khỏe hơn

Back