Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
C
Men Vi sinh??? ..... Hỏi Hua; Viện Nông nghiệp; Viện Môi trưởng;.... Nuôi thỏ chưa xong nghĩ gì đến mấy thứ đó!!! Ăn chín uống sôi chứ như chitoan "càng quen càng nèn cho đau" còn không thấy đau nữa ư???????????????
Vậy thôi! làm nông dân "cái gì chơi được thì chơi". Mình chơi hết mình không nghe hết mình
Mọi người thế nào thì tuỳ?????.
Ôi trời, liên quan gì đến em ở đây nữa anh, mà anh nói gì em đọc cũng không hiểu lắm ;)

A
Vậy thì bạn ngưng cho ăn rau muống, thỏ tiêu chảy khi ăn rau muống thường là do rối loạn tiêu hóa và nhiễm vi khuẩn từ môi trường nơi rau muống mọc. Do đó khi bạn cho ăn rau muống thì phải đảm bảo rằng rau không mọc tại nơi ô nhiễm, thí dụ dưới ao có nước thải của chăn nuôi, chất thải công nghiệp...khi cho thỏ nhỏ ăn, rau phải được để héo là tốt nhất và không nên chỉ cho thỏ ăn bằng rau muống mà nên kết hợp với nhiều loại rau cỏ khác, kết hợp với thức ăn tinh và men tiêu hóa.
Cám ơn a.

S
Ôi trời, liên quan gì đến em ở đây nữa anh, mà anh nói gì em đọc cũng không hiểu lắm ;)
Boi cũng hok hiểu lắm
Ôm Ngọc Trinh ngủ 1 đêm chỉ là giấc mơ của Boi :p
Tạo ra giống thỏ kháng cầu trùng cũng giống như giấc mơ của 1 bác nông dân :oops:

Nhưng tất nhiên ai cũng có quyền theo đuổi ước mơ :D

V
Boi mất gốc thật rồi! Hơi thô lỗ nhưng mà thật. Có giống lúa kháng rầy ko hả Boi???? Nông dân mình làm ra đấy??? Còn vì sao Boi phức tạp mọi chuyện lên vì Boi phức tạp. Cò thực chất vấn đề là là vài định luật từ cấp III và vài định luật sinh thái học gọi là cao cấp ngự trị. Vậy thôi: và chỉ vậy thôi!!! Kiếm 1 giống thỏ kháng cầu trùng, 1 giống thỏ tai cúp bán cả 1tr 1 cặp, 1 con thỏ 10kilô. Vẫn là điều mơ ước. Vậy tại sao mình trẻ khoẻ lại ko mơ ước.
Men Vi sinh??? ..... Hỏi Hua; Viện Nông nghiệp; Viện Môi trưởng;.... Nuôi thỏ chưa xong nghĩ gì đến mấy thứ đó!!! Ăn chín uống sôi chứ như chitoan "càng quen càng nèn cho đau" còn không thấy đau nữa ư???????????????
Vậy thôi! làm nông dân "cái gì chơi được thì chơi". Mình chơi hết mình không nghe hết mình
Mọi người thế nào thì tuỳ?????Sau thời gian nuôi thỏ thì em cũng thấy ngoài bệnh vi khuẩn thì chủ yếu điều trị triệu chứng. Sốt thì giảm sốtt,....
Em cũng đã có đọc tài liệu trên mạng và có thấy có bài nói về 1 người nông dân nuôi thỏ đã tạo ra 1 hệ thỏ kháng mấy cái món đó . nhưng thực sự có một vấn đề thế này. về lý thuyết thì ok. nhưng thực tế những con như ecoli. cầu trùng... luôn có tính đối kháng rất mạnh và biến dạng. ngoài ra nó là vi khuẩn thường trực vì vậy em nghĩ sẽ mất nhiều công. bản thân vấn đề phát sinh ở ngay nội tại việc cho ăn. như không thay đổi thức ăn đột ngột, nhưng sau 1 đêm trời mưa bản thân cái rau ta cho ăn hôm trước nay ra cắt nó cũng đã khác rất nhiều so với cái rau hôm qua. vì vậy theo em nghĩ nên là 1 quá trình thực nghiệm và phấn đấu. Với men vi sinh hiện giờ ngoài phòng thí nghiệm và phòng nuôi cấy chuẩn công nghiệp cũng có nhiều chủng men được nuôi cấy ở dạng nông hộ và thực tế cho thấy áp dụng tốt. nhưng thực sự điều kiện bảo quản đôi khi không được dài và phù hợp cho nên nhiều khi cũng khó nói và đều được cho các mẻ khác nhau. theo em anh em có được điều gì hay lẽ đúng khi nói có dẫn chứng minh họa ạ. cãi nhau chỉ thêm đau cái đầu thôi

L
chú Dũng cho con hỏi thỏ con cai sữa ( ngày 30/4)được 5 ngày thì vú thỏ mẹ bị như vầy.con cần
chích thuốc j k chú

T
thỏ bạn bị viêm vú. Khi thỏ mang thai bạn ko phòng bệnh cho thỏ. Cách phòng a dủng đả nói bài đầu. Bay giờ dùng pentrest.
Boi cũng hok hiểu lắm
Ôm Ngọc Trinh ngủ 1 đêm chỉ là giấc mơ của Boi :p
Tạo ra giống thỏ kháng cầu trùng cũng giống như giấc mơ của 1 bác nông dân :oops:

Nhưng tất nhiên ai cũng có quyền theo đuổi ước mơ :D
lấy vợ về ôm ngủ cho đả, bú sửa mẹ tốt nửa là, sao lại mơ ước nhỏ nhoi rứa boi.
uhm, rút chung vô 1 xilanh rùi chích luôn
bác nói nói chjà lạ rứa.
để tui nói cho mà nghe nì.
dùng thuốc mà trộn chung như rứa ,ms có loại nào kết tủa ,như nước mã là xong toi , mất tác dụng đó.
hihi ở húê đó hj,.,
thỏ nhà em những hôm trước thì vẫn ăn bình thường khỏe mạnh, nhưng đùng cái thì lờ đờ bỏ ăn nằm 1 đống rồi chết ( trong vòng chỉ 1 ngày ) , thỏ to thì nằm im rồi chết, còn thỏ con thì giãy dụa co giật rồi nằm thở 1 lúc mới chết. triệu chứng như vậy thì do bệnh gì và cách phòng chống thế nào hả các bác. hic có 1 tuần nay mà chết sạch đám thỏ to rồi, chỉ còn chục con thỏ con :(
lập quy trình phòng bệnh nghiêm đi bạn...
Các a cho em hỏi. Thỏ nhà e cho ăn khoảng 2 hôm rau muống là có vài con bị tiêu chảy. e có dùng nhiều thuốc nhưng có con thì chửa khỏi có con thì đi luôn. các a có thuốc gì hay chỉ e với. e mới vào nghề nên có gì cho ăn nấy, giờ chỉ biết tìm cách khắc phục thôi...hi
thức ăn cho thỏ ăn thì đều xử lý qua nhiệt 100c rùi cho ăn . Tránh dc tiêu chảy , bệnh cầu trung và ecoli củng sẻ giảm hơn. Nếu Chăn nuôi CN thì lập quy trình phòng bệnh và cho ăn CN ,cho chắc . Nhưng tăng chi phí chút í hjhk

L
thỏ bạn bị viêm vú. Khi thỏ mang thai bạn ko phòng bệnh cho thỏ. Cách phòng a dủng đả nói bài đầu. Bay giờ dùng pentrest.
lấy vợ về ôm ngủ cho đả, bú sửa mẹ tốt nửa là, sao lại mơ ước nhỏ nhoi rứa boi.
bác nói nói chjà lạ rứa.
để tui nói cho mà nghe nì.
dùng thuốc mà trộn chung như rứa ,ms có loại nào kết tủa ,như nước mã là xong toi , mất tác dụng đó.
hihi ở húê đó hj,.,
lập quy trình phòng bệnh nghiêm đi bạn...
thức ăn cho thỏ ăn thì đều xử lý qua nhiệt 100c rùi cho ăn . Tránh dc tiêu chảy , bệnh cầu trung và ecoli củng sẻ giảm hơn. Nếu Chăn nuôi CN thì lập quy trình phòng bệnh và cho ăn CN ,cho chắc . Nhưng tăng chi phí chút í hjhk
cam on anh.nhung cai chu Dung noi la phong benh.gio tho e bi roi thi tri benh fai chich lieu bao nhieu va bnhieu lan vay a?

cam on anh.nhung cai chu Dung noi la phong benh.gio tho e bi roi thi tri benh fai chich lieu bao nhieu va bnhieu lan vay a?

Thỏ bị viêm vú do sốt sữa.

Dùng dao lam mới, ít bông gòn y tế, thuốc sát trùng vết thương.

Một người giữ thỏ, một người thao tác mổ vết viêm trên vú, vết mổ sắc, gọn, dài khoảng 1cm, dùng ngón tay ấn nhẹ cho ra hết cặn sữa, mủ trong vết viêm lấy bông gòn y tế lau sạch, sau đó sát trùng vết thương bằng thuốc sát trùng. Chích thỏ 0.5cc Penstrep + 0.5cc ADE, chích 5 ngày liên tục.

N
anh Dũng và moi người cho e hỏi. thỏ bị sinh non nguyên nhân do đâu vậy..e mới tập nuôi nên cũng chưa rành lắm hôm qua có 1 e thỏ cái tơ sinh được 7 e nhưng đều sinh non,hoặc chết trong bụng gì đó vì đẻ ra ngoài đều chết hết.em không biết lúc thỏ có thai em chích Penstrep, ADE, Ivermactin không biết có phải nguyên nhân không, với lại lúc e thỏ này có bầu e thỏ đực không biết làm cách nào mà vào được trong chuồng vầng e thỏ này cả đêm không biết có ảnh hưởng gì không.

L
Thỏ bị viêm vú do sốt sữa.

Dùng dao lam mới, ít bông gòn y tế, thuốc sát trùng vết thương.

Một người giữ thỏ, một người thao tác mổ vết viêm trên vú, vết mổ sắc, gọn, dài khoảng 1cm, dùng ngón tay ấn nhẹ cho ra hết cặn sữa, mủ trong vết viêm lấy bông gòn y tế lau sạch, sau đó sát trùng vết thương bằng thuốc sát trùng. Chích thỏ 0.5cc Penstrep + 0.5cc ADE, chích 5 ngày liên tục.
con cám ơn chú đã hướng dẫn chi tiết.mà chú Dũng ơi mình chỉ chích thuốc thôi k rạch choỗ sưng thì được k hay bắc buộc fải rạch vậy chú?tại con sợ rạch k khéo thì chết.
với lại con đọc tài liệu có nguyên nhân do cai sữa đột ngột.con k hiểu lắm,vậy mình fải cai sữa cho thỏ con ntn mới đúng vậy chú?

T
Chú Dũng ơi, cháu có một chút thắc mắc thế này, chú giải đáp giúp cháu được không ạ? Hiện nay người ta có tận dụng những sản phẩm phụ của cây đinh lăng (ví dụ phần lá ) để làm thức ăn cho thỏ không chú? và nếu đinh lăng được sử dụng làm thức ăn cho thỏ thì nó có hiệu quả như thế nào tới sụ tăng trưởng của thỏ vậy chú?

C
con cám ơn chú đã hướng dẫn chi tiết.mà chú Dũng ơi mình chỉ chích thuốc thôi k rạch choỗ sưng thì được k hay bắc buộc fải rạch vậy chú?tại con sợ rạch k khéo thì chết.
với lại con đọc tài liệu có nguyên nhân do cai sữa đột ngột.con k hiểu lắm,vậy mình fải cai sữa cho thỏ con ntn mới đúng vậy chú?
Rạch ra là để nặn hết phần mủ trong bọc vết thương đó, không rạch chỉ chích thuốc có thể giúp xẹp bớt nhưng không khỏi hoàn toàn, có khả năng tái phát ở những lứa sau, ảnh hưởng nặng đến cả thỏ con và mẹ.
Cai sữa đột ngột tức bạn cho thỏ mẹ và thỏ con ở riêng hoặc thậm chí ở chung, đỏ đến 30 ngày tuổi đùng 1 cái không cho bú nữa mà chuyển qua cho ăn toàn thức ăn xanh hay thức ăn tinh làm thỏ con không kịp thích nghi dễ bị rối loạn tiêu hoá, thỏ mẹ dễ bị viêm vú. Khi thỏ con trên 20 ngày tuổi thì cho thỏ theo mẹ tập ăn dần dần và sẽ giảm bú dần dần
anh Dũng và moi người cho e hỏi. thỏ bị sinh non nguyên nhân do đâu vậy..e mới tập nuôi nên cũng chưa rành lắm hôm qua có 1 e thỏ cái tơ sinh được 7 e nhưng đều sinh non,hoặc chết trong bụng gì đó vì đẻ ra ngoài đều chết hết.em không biết lúc thỏ có thai em chích Penstrep, ADE, Ivermactin không biết có phải nguyên nhân không, với lại lúc e thỏ này có bầu e thỏ đực không biết làm cách nào mà vào được trong chuồng vầng e thỏ này cả đêm không biết có ảnh hưởng gì không.
Thỏ sảy thai có thể do dinh dưỡng không đủ, nội tiết tố có vấn đề, bản thân phôi thai ấy có vấn đề, bị động thai và tác động từ thuốc. Mấy loại thuốc bạn tiêm không có vấn đề gì, nguyên nhân có thể do động thai khi bị đực rượt cả đêm đấy. Biết nguyên nhân thì tránh lần sau

N
ở mình người ta toàn dùng kháng sinh chó mèo
Tên thuốc:
  • Gentatylodex
  • Trong 100ml chứa:
    • · Tylosin tartrate: 2000 mg
    • · Gentamycin sulfat: 3000mg
    • · Dexamethasone: 5 mg
Dung môi vừa đủ: 100 ml
để chích cho thỏ

C
ở mình người ta toàn dùng kháng sinh chó mèo
Tên thuốc:
  • Gentatylodex
  • Trong 100ml chứa:
    • · Tylosin tartrate: 2000 mg
    • · Gentamycin sulfat: 3000mg
    • · Dexamethasone: 5 mg
Dung môi vừa đủ: 100 ml
để chích cho thỏ
Ở đâu chẳng thế. Bạn tìm được thuốc nào chuyên dùng cho thỏ mới hay :))
Thuốc trên có thể trị bệnh hô hấp và viêm nhiễm, Tuy nhiên không được dùng cho thỏ mẹ đang mang thai do có Dexa có thể sảy thai

Chích Penstrep + ADE + Ivermectin không gây thỏ sinh non, nguyên nhân có thể do bị thỏ đực quần khi thỏ cái có bầu.

Bạn chitoan đã trả lời cho bạn rồi, bạn cứ mạnh dạn mổ, thỏ k chết đâu, lần sau nhớ phải tiêm can xi cho thỏ sau khi sinh để tránh bị sốt sữa, nhất là những con thỏ nuôi con ít, thỏ con bị chết (cai sữa đột ngột)
Chú Dũng ơi, cháu có một chút thắc mắc thế này, chú giải đáp giúp cháu được không ạ? Hiện nay người ta có tận dụng những sản phẩm phụ của cây đinh lăng (ví dụ phần lá ) để làm thức ăn cho thỏ không chú? và nếu đinh lăng được sử dụng làm thức ăn cho thỏ thì nó có hiệu quả như thế nào tới sụ tăng trưởng của thỏ vậy chú?

Tận dụng phần lá cây đinh lăng cho thỏ ăn đương nhiên là được rồi, tuy nhiên tác dụng về mặt phòng bệnh thì tôi k rõ lắm vì trong cây đinh lăng có nhiều đặc tính về dược lý. Về mặt sinh trưởng, tôi nghĩ cây đinh lăng cũng như nhiều loại cây cỏ khác mà thỏ ăn được, giúp thỏ tăng trưởng một cách bình thường như nhiều người nuôi thỏ chỉ bằng rau cỏ, muốn thỏ tăng trưởng nhanh hơn thì phải bổ sung thêm thức ăn tinh giàu dinh dưỡng.

T
Bác ơi! Thỏ nhà con có 1 em bị loét ở lòng bàn tay, bàn chân chảy máu luôn. Em nó đi đứng rất khó khăn. Con có chích ghẻ rồi nhưng ko thấy bớt, có cách nào trị hết ko bác. Con định loại em này nhưng em này đẻ và nuôi con giỏi bỏ thì tiếc quá. Xin bác chỉ giúp con.

T
bạn cần chú ý hơn là chích ivemec ten ngày 14 , chứ gần ngày sinh thì hiểm họa quá đi. Theo kính thiên của mình là ngày 14 là ok rùi , ko nên quá gần ngày sinh

C
Bác ơi! Thỏ nhà con có 1 em bị loét ở lòng bàn tay, bàn chân chảy máu luôn. Em nó đi đứng rất khó khăn. Con có chích ghẻ rồi nhưng ko thấy bớt, có cách nào trị hết ko bác. Con định loại em này nhưng em này đẻ và nuôi con giỏi bỏ thì tiếc quá. Xin bác chỉ giúp con.
Thỏ không bị ghẻ nên chích không hết là phải rồi. Bị viêm loét da do bị va quẹt, do bị cấn, nhiễm khuẩn, chuồng dơ, dầm đâm... Bạn lấy cồn hoặc iod làm sạch vết thương mỗi ngày 2 lần, tiêm khách sinh, kháng viêm (forloxin, ketovet) 3 ngày liên tục. Kết hợp vệ sinh lại chuồng, có thể tạm thời thay đổi chuồng của nó. Tiêu độc chuồng trại lại

Back