Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
T
Chào cả nhà.tinhf hình nuôi thỏ nhà mình thế nào rồi ạk
hiện tại thời tiết , đang tạo điều kiện cho nông nhân, chuyển mùa tiếp theo là sang lạnh, tụ huyết trùng tiếp tục, nên phải phòng trước hj,
chưa có vắc xin nên mua thuốc điều trị = 1/2 liều ,điều trị để phòng.

N
em cảm ơn anh Hiếu rất nhiều nhưng loại thuốc a mail cho e chổ e không có bán,,mọi người có ai biết loại thuốc nào vừa phòng được cầu trùng và ecoli cho thỏ con không,,thỏ nhà e mới tách mẹ mà bị đi ngoài chết nhiều quá,em nghi bị cầu trùng hay ecoli..tiện thể cho e hỏi lịch phòng cầu trùng và ecoli cho thỏ con luôn. em cảm ơn mọi người nhiều

T
ai gip mjnh gap con tho cin o mja no bi day hoi.bung no to lam.jo dung thuoc nao day

C
ai gip mjnh gap con tho cin o mja no bi day hoi.bung no to lam.jo dung thuoc nao day
Anti-bloat la thuoc chuyen tri chuong hoi o dvat an co. Chu y lieu dung do thuoc sx cho bo, de.... Hoac Ban co the cho uong 1muong dqu an ket hop vuot doc 2 thanh bung ngay2 lan se mau uet2
em cảm ơn anh Hiếu rất nhiều nhưng loại thuốc a mail cho e chổ e không có bán,,mọi người có ai biết loại thuốc nào vừa phòng được cầu trùng và ecoli cho thỏ con không,,thỏ nhà e mới tách mẹ mà bị đi ngoài chết nhiều quá,em nghi bị cầu trùng hay ecoli..tiện thể cho e hỏi lịch phòng cầu trùng và ecoli cho thỏ con luôn. em cảm ơn mọi người nhiều
2 loai vi khuan khac nhau sau lai 1 loai thuoc duoc. Ban cu ra tiem hoi mua thuoc tri cau trung,ecoli. Loai nao cung duoc do hien cung khong co thuoc dung rieng cho tho dau.cho uong/ tiem theo lieu luong huong dan, chu y phong benh thuong xuyen se tot hon phai dieu tri, lieu phong thuong bang1/2 lieu tri

T
benh chuong hoi.co nguy hjem voi tho khong zay anh.va de tri khong.aj chi dum e

S
sau lưng trại em mới có ông hàng xóm bắt 4 con bò về nuôi:eek:
phân ị ra 1 ngày cả tạ :confused: ruồi xuất hiện rất nhiều :Cry:
mỗi lần em trộn cám cho thỏ là ruồi bu tới tấp :Cry:
Giờ em đang lo bò nó lây tụ huyết trùng sang cho thỏ em, Trong tình trạng nguy hiểm vậy thì bao lâu mình phải cho thỏ (cả thỏ thịt và thỏ mẹ) uống thuốc 1 lần ngừa tụ huyết trùng vậy a Dũng ui.
Dùng loại gì để không ảnh hưởng đến thai và sữa của thỏ mẹ vậy anh. Lần trước em trộn có thuốc gốc terra có 2 thỏ mẹ đẻ non đến tận 4 ngày.:p

sau lưng trại em mới có ông hàng xóm bắt 4 con bò về nuôi:eek:
phân ị ra 1 ngày cả tạ :confused: ruồi xuất hiện rất nhiều :Cry:
mỗi lần em trộn cám cho thỏ là ruồi bu tới tấp :Cry:
Giờ em đang lo bò nó lây tụ huyết trùng sang cho thỏ em, Trong tình trạng nguy hiểm vậy thì bao lâu mình phải cho thỏ (cả thỏ thịt và thỏ mẹ) uống thuốc 1 lần ngừa tụ huyết trùng vậy a Dũng ui.
Dùng loại gì để không ảnh hưởng đến thai và sữa của thỏ mẹ vậy anh. Lần trước em trộn có thuốc gốc terra có 2 thỏ mẹ đẻ non đến tận 4 ngày.:p

Cái vụ này anh cũng chưa có kinh nghiệm vì chổ anh k có nuôi bò, mà cũng không có ruồi. Anh nghĩ em thường xuyên xịt thuốc sát trùng, còn dùng thuốc phòng ngừa thì mỗi tuần nên trộn thuốc cho ăn khoảng 3 ngày, anh hay dùng esb3 và genta-colenro.

T
vay con truong hop tho no cu ngước cổ len tho ca mui va mieng.roi bo an.la bj viem phoi ha a chitoan

C
vay con truong hop tho no cu ngước cổ len tho ca mui va mieng.roi bo an.la bj viem phoi ha a chitoan
Có thể là tụ huyết trùng,có trả lời 1 bài và 1 quy trình phòng trị khá dài mấy trang trước đấy ^^!

N
Hix, mấy hôm trước phát hiện 1 chú thỏ bị viêm da hay sao ấy, nó nổi lên một xíu như mụn nước rồi sẹp đi xong đóng vảy lại, thấy nó loang ra bằng 3 đầu ngón tay, hôm nay thêm 1 nhóc nữa, chỗ đó rụng lông xấu lắm. Các bác xem đã gặp chưa, nó có lây lan không, và điều trị như thế nào bây giờ....

V
Em có 1 con thỏ trắng mắt hồng, hiện h thì nó nặng 500g. Em quan sát thấy 2 mắt nó k đều 1 bên mắt có vẻ lồi ra ngoài nhiều hơn. Nó vẫn ăn uống hoạt động bình thường. Liệu nó bị bệnh gì hay là bị tật bẩm sinh ?

C
Hix, mấy hôm trước phát hiện 1 chú thỏ bị viêm da hay sao ấy, nó nổi lên một xíu như mụn nước rồi sẹp đi xong đóng vảy lại, thấy nó loang ra bằng 3 đầu ngón tay, hôm nay thêm 1 nhóc nữa, chỗ đó rụng lông xấu lắm. Các bác xem đã gặp chưa, nó có lây lan không, và điều trị như thế nào bây giờ....
có vảy trắng không nhỉ,bị nấm chăng?

N
có vảy trắng không nhỉ,bị nấm chăng?
Ko có, nếu có mình đã biết, da nó bị mụn nước nhô lên 1 xíu thôi sau đó sẹp lại như mình bị trầy xước đó, sờ chỗ đó hơi rát.ảnh đây ạ

đây là bệnh nấm, chia sẻ cùng mọi người.

T
Ko có, nếu có mình đã biết, da nó bị mụn nước nhô lên 1 xíu thôi sau đó sẹp lại như mình bị trầy xước đó, sờ chỗ đó hơi rát.ảnh đây ạ
jjjjvghkhgcg

đây là bệnh nấm, chia sẻ cùng mọi người.
bệnh u nhầy ,do virut gây ra. Nguyên nhân do lây lan do muổi chích gây ra từ gốc tai, triệu chứng như b
[QUbệnh u nhầy .lây lan mạnh khi mủi đốtOTE="nhochdcity, post: 651883, member: 134349"]Ko có, nếu có mình đã biết, da nó bị mụn nước nhô lên 1 xíu thôi sau đó sẹp lại như mình bị trầy xước đó, sờ chỗ đó hơi rát.ảnh đây ạ

đây là bệnh nấm, chia sẻ cùng mọi người.[/QUOTE]
bệnh u nhầy , do virut gây ra, phát sinh manh khj muổi đốt. Chịu chứng như hi,h ảnh ở gốc tai và ở mắt, có ở dưới da và trong da. Gây thỏ gầy yếu và chết dần sau 10ngày,
trị bệnh tách ly ,dùng kháng sinh.

S
vỡ mồm, vỡ mồm rồi a Dũng ơi :Cry:
Hôm trước mới nói là sợ Bò lây tụ huyết trùng cho thỏ, bữa nay lây thật rồi :Cry:
1 thỏ con 30 ngày và 1 Con thỏ mẹ Vip mang thai lứa 2 nặng 4kg của em, hôm qua còn cắn cửa chuồng đòi ăn, sáng nay vẫn ko sao. mà buổi trưa lăn ra chết queo :Cry:
Mổ ra thấy phổi bị lốm đốm trắng - đỏ, Lịch uống thuốc tụ huyết trùng thì em mới cho ăn Ampicilin + colistin cách đây 14 ngày, ăn liên tục 4 ngày (ngày ngắt thuốc mới có cách đây 10 ngày)
Tụ huyết trùng thể viêm phổi chết cấp tính này khó trị quá :confused: giờ sao đây anh? :oops: Em tính chích ngừa cho cả trại amoxylin . 10 ngày 1 lần.
hu hu, từ ngày em áp dụng lịch phòng bệnh và xịt khử trùng nghiêm ngặt, trại ko có một con thỏ nào chết, kể cả thỏ con. Giờ tự nhiên 1 ngày 2 thỏ lăn đùng ra chết :Dapdau:chắc em mang thuốc sâu qua chích cho đám bò của ông hàng xóm để ngăn nguồn lây bệnh quá :Haha:

vỡ mồm, vỡ mồm rồi a Dũng ơi :Cry:
Hôm trước mới nói là sợ Bò lây tụ huyết trùng cho thỏ, bữa nay lây thật rồi :Cry:
1 thỏ con 30 ngày và 1 Con thỏ mẹ Vip mang thai lứa 2 nặng 4kg của em, hôm qua còn cắn cửa chuồng đòi ăn, sáng nay vẫn ko sao. mà buổi trưa lăn ra chết queo :Cry:
Mổ ra thấy phổi bị lốm đốm trắng - đỏ, Lịch uống thuốc tụ huyết trùng thì em mới cho ăn Ampicilin + colistin cách đây 14 ngày, ăn liên tục 4 ngày (ngày ngắt thuốc mới có cách đây 10 ngày)
Tụ huyết trùng thể viêm phổi chết cấp tính này khó trị quá :confused: giờ sao đây anh? :oops: Em tính chích ngừa cho cả trại amoxylin . 10 ngày 1 lần.
hu hu, từ ngày em áp dụng lịch phòng bệnh và xịt khử trùng nghiêm ngặt, trại ko có một con thỏ nào chết, kể cả thỏ con. Giờ tự nhiên 1 ngày 2 thỏ lăn đùng ra chết :Dapdau:chắc em mang thuốc sâu qua chích cho đám bò của ông hàng xóm để ngăn nguồn lây bệnh quá :Haha:

Từ hôm em thông bào vấn đề này, thật sự anh cảm thấy e ngại cho chuồng thỏ của em, nhưng k biết hướng xử lý triệt để bằng cách nào hiêu quả nhất, bởi vì uống thuốc phòng hay trị bệnh chỉ là giải quyết phần ngọn, phần gốc là cái chuồng bò thì làm sao đây?

Chắc chỉ có cách qua thương lượng với ông nuôi bò, thiết kế hầm chứa phân, rồi xử lý vi sinh cho hết mùi hôi đồng thời làm cho ruồi bỏ đi. Phần tiếp giáp với trại thỏ nên làm vách kín.

Back