Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
T
bua gio khong thay anh em.thao luan ve dau ra cua con tho hien gio the nao....em o dong nay.neu can dau ra khong biet lien he o dau

C
bua gio khong thay anh em.thao luan ve dau ra cua con tho hien gio the nao....em o dong nay.neu can dau ra khong biet lien he o dau
Anh nuôi 100 cái, mỗi tháng ra được chừng 150 thỏ thịt (tầm 300kg hơi) thì tự nhiên có lái đến bao hết số đó =)) ít hơn thì phải tự mò lái

S
vậy nếu tỉ lệ tiêu hóa tăng lên thì lượng thức ăn mình giảm lại bằng % tỉ lệ tiêu hóa được không aBoi? (nhằm hạn chế tối đa thức ăn nhưng thỏ vẫn hấp thụ đủ chất).
và...@chú Dũng: men này lên men với bột cỏ, lúa mì được không chú? Và men chết trong môi trường muối cao hả chú, từ 0.2-0.5% muối men có chết không?
Hướng mới thì mình nhờ mọi người tư vấn, nghiên cứu cái rồi phổ biến...
Ko trình bày hướng mới thì không có tư vấn gì để tư vấn thêm o_O
Anh em nên nói đơn giản cho dễ hiểu :eek:
Boi đc cái thẳng tính, ko thích chơi kiểu "cục muối chia đôi, cục đường lủm hết :Haha:"

T
Anh nuôi 100 cái, mỗi tháng ra được chừng 150 thỏ thịt (tầm 300kg hơi) thì tự nhiên có lái đến bao hết số đó =)) ít hơn thì phải tự mò lái
anh chitoan noi thay cung tam do lo cho dau ra....tk a

H
Ko trình bày hướng mới thì không có tư vấn gì để tư vấn thêm o_O
Anh em nên nói đơn giản cho dễ hiểu :eek:
Boi đc cái thẳng tính, ko thích chơi kiểu "cục muối chia đôi, cục đường lủm hết :Haha:"
hehe, aBoi làm gì căng thế...thì e suy nghĩ lượng cám hỗn hợp mình mua về cho ăn luôn thì giá cao mà ặn một lượng chưa chắc thỏ hấp thụ hết một lượng. Giờ mình trộn với môt loại nguyên liệu rẻ hơn, lên men rồi ủ với cám hỗn hợp 1-2ngày rồi cho ăn lượng ít lại nhưng thỏ hấp thụ đủ chất như trước cho ăn trực tiếp. Giá cũng thâp hơn, nguyên liệu dễ xử hơn của aBoi, nói thẳng ra là ủ eurofeed đấy ạ...a nuôi thỏ còn hơn nuôi người...thèm lên daklak thăm thử trại thỏ a ghê...mà chắc thăm chitoan gần trước...

C
Chỗ em không ủ được do khách quan là dùng bã đậu,phải đặt lò lấy mỗi ngày. Muốn tăng/giảm lượng bã đậu lấy cũng phải báo trước để chừa ra nên đành ăn ngày nào xào ngày đấy. Nhưng mà thỏ ăn mạnh lớn nhanh phết. Sắm thêm 1 máy ép viên nữa dễ cho ăn, hạn chế dư thừa nữa cũng ổn rồi :).
Không thì nuôi đàn vịt xiêm cũng ngon =)) ngày dọn máng dư 4kg, dồn cho vịt,Tết phóng sinh cho chợ :Cuamay::Cuamay:

T
thử nghiệm phối giống nhân tạo cho thỏ kekeek
bác dũng và các bác trong diễn đàn này đã thử cho thỏ ăn lá chùm ngây chưa, cháu nghe nói lá cây chùm ngây này có rất nhiều dinh dưỡng,Lá chùm ngây tươi
Giá trị dinh dưỡng 100 g (3,5 oz)
Năng lượng 268 kJ (64 kcal)
Cacbohydrat 8.28 g
Chất xơ thực phẩm 2 g
Chất béo 1.4 g
Protein 9.4 g
Nước 78.66 g
Vitamin A quy đổi t.đương 378 μg (42%)
Thiamin (Vit. B1) 0.257 mg (20%)
Riboflavin (Vit. B2) 0.66 mg (44%)
Niacin (Vit. B3) 2.22 mg (15%)
Axit pantothenic (Vit. B5) 0.125 mg (3%)
Vitamin B6 1.2 mg (92%)
Axit folic (Vit. B9) 40 μg (10%)
Vitamin C 51.7 mg (86%)
Canxi 185 mg (19%)
Sắt 4 mg (32%)
Magie 147 mg (40%)
Mangan 1.063 mg (53%)
Phospho 112 mg (16%)
Kali 337 mg (7%)
Natri 9 mg (0%)
Kẽm 0.6 mg (6%)
Link to USDA Database entry
Tỷ lệ phần trăm theo lượng hấp thụ hàng ngày của người lớn.
Nguồn: Cơ sở dữ liệu USDABẢNG PHÂN TÍCH HÀM LƯỢNG DINH DƯỠNG CỦA MORINGA

STT
THÀNH PHẦN DINH DƯỠNG/100gr

TRÁI TƯƠI

LÁ TƯƠI

BỘT LÁ KHÔ

01 Water ( nước ) %
86,9 %

75,0 %

7,5 %

02 calories
26

92

205

03 Protein ( g )
2,5

6,7

27,1

04 Fat ( g ) ( chất béo )
0,1

1,7

2,3

05 Carbohydrate ( g )
3,7

13,4

38,2

06 Fiber ( g ) ( chất xơ )
4,8

0,9

19,2

07 Minerals ( g ) ( chất khoáng )
2,0

2,3

_

08 Ca ( mg )
30

440

2003

09 Mg ( mg )
24

25

368

10 P ( mg )
110

70

204

11 K ( mg )
259

259

1324

12 Cu ( mg )
3,1

1,1

0,054

13 Fe ( mg )
5,3

7,0

28,2

14 S ( g )
137

137

870

15 Oxalic acid ( mg )
10

101

1,6

16 Vitamin A - Beta Carotene ( mg )
0,11

6,8

1,6

17 Vitamin B - choline ( mg )
423

423

-

18 Vitamin B1 - thiamin ( mg )
0,05

0,21

2,64

19 Vitamin B2 - Riboflavin ( mg )
0,07

0,05

20,5

20 Vitamin B3 - nicotinic acid ( mg )
0,2

0,8

8,2

21 Vitamin C - ascorbic acid ( mg )
120

220

17,3

22 Vitamin E - tocopherol acetate
-

-

113

23 Arginine ( g/16gN )
3,66

6,0

1,33 %

24 Histidine ( g/16gN )
1,1

2,1

0,61%

25 Lysine ( g/16gN )
1,5

4,3

1,32%

26 Tryptophan ( g/16gN )
0,8

1,9

0,43%

27 Phenylanaline ( g/16gN )
4,3

6,4

1,39 %

28 Methionine ( g/16gN )
1,4

2,0

0,35%

29 Threonine ( g/16gN )
3,9

4,9

1,19 %

30 Leucine ( g/16gN )
6,5

9,3

1,95%

31 Isoleucine ( g/16gN )
4,4

6,3

0,83%

32 Valine ( g/16gN )
5,4

7,1

1,06%đấy là nghiên cứu khoa học thực tế của các nước ngoài công bố, vây một cây có tác dụng như thế mà cho thỏ ăn thì quả là tốt cho chăn nuôi rồi.mong bác dũng và các bác cho ý kiến về cây này để làm thức ăn cho thỏ
cậu lấy tài liệu trên trang wed của tớ rồi bỏ vào đây ak,còn hỏi rứa ak, cây này trồng cho người . khả năng cho thỏ nửa , nếu nhân rộng tớ thành tỷ phú luôn ak

H
thử nghiệm phối giống nhân tạo cho thỏ kekeek
cậu lấy tài liệu trên trang wed của tớ rồi bỏ vào đây ak,còn hỏi rứa ak, cây này trồng cho người . khả năng cho thỏ nửa , nếu nhân rộng tớ thành tỷ phú luôn ak
thì em lấy ở mạng xuống mà, nghe noi rất tốt nên hỏi các bác xem dùng cho thỏ dc o thôi
rưáti
tính ra bác chí toàn mối tháng thu nhập 30.000.000 d rồi, em ước đc như bác quácác bác cho cháu hỏi là thỏ con giai đoạn tập ăn và cai sữa n nếu ko cho ăn thức ăn công nghiệp thì làm sao để nó ko bị rối loạn tiêu hóA, vì cháu thấy ở trong tự nhiên thỏ con cũng chỉ ăn cỏ thôi, mong các bác cho ý kiến

C
rưáti
tính ra bác chí toàn mối tháng thu nhập 30.000.000 d rồi, em ước đc như bác quácác bác cho cháu hỏi là thỏ con giai đoạn tập ăn và cai sữa n nếu ko cho ăn thức ăn công nghiệp thì làm sao để nó ko bị rối loạn tiêu hóA, vì cháu thấy ở trong tự nhiên thỏ con cũng chỉ ăn cỏ thôi, mong các bác cho ý kiến
Ủa? 1 kg hơi chỗ a tới 100k à. Kinh thế.
Giai đoạn đó muốn dùng thức ăn xanh nên sạch,ít nước,tốt nhất chọn loại mọc trên cây (cách xa đất và nước ra). Mà làm sao anh biết ở tự nhiên thỏ ăn xanh để tập ăn mà hok chết. =))? Biết đâu tỉ lệ chết cao nhưng mình hok rõ ấy chứ .. hahaha

S
thỏ ở quảng bình nghe nói bữa nay lên tận 120k/kg hơi cơ :confused:
Thỏ con ko cho ăn công nghiệp thì cho ăn lá vông, trà lá lớn (túm lại là các loại lá, đừng cho ăn rau) như vậy tránh đc phần lớn bệnh đường ruột.
Nhưng mình tính rùi, thỏ ăn như vậy lớn chậm lắm, nếu là các loại lá cao đạm, thì thời gian lớn cũng gấp rưỡi cho ăn cám. Chưa kể dân lái thỏ nhìn là biết ngay, và thường trả giá thấp hơn thỏ ăn cám (vì mổ con thỏ ra toàn ruột thôi, ko có thịt)

T
cho e hoi.co anh nao cho tho an bả mía lan nao chua.va tho an duoc thj ba mia co chat gi cho tho khong.e tk ttc akem chua rah ve luc tho len giong thi hoa cua con tho màu đỏ trước hay màu tím truoc.neu hoa tho mau tim bầm thi cho phoi ti le dau thai cao khong .anh chitoan giup e

C
cho e hoi.co anh nao cho tho an bả mía lan nao chua.va tho an duoc thj ba mia co chat gi cho tho khong.e tk ttc akem chua rah ve luc tho len giong thi hoa cua con tho màu đỏ trước hay màu tím truoc.neu hoa tho mau tim bầm thi cho phoi ti le dau thai cao khong .anh chitoan giup e
Trắng hông khi bình thường => hồng nhạt (đang đến chu kì) => hồng (phối được) => hồng đậm (ngon)=> đỏ hường (ngon)=> tím nhạt/đỏ (hơi quá) => tím (ngưng cho phối) => tím đậm=> (lãnh cảm).
Nói chung màu sắc nói bằng miệng khó hiểu lắm, chỉ trực tiếp ngon hơn. Ngoài màu còn phải chú ý độ lớn/nhỏ, khô/ẩm của âm hộ nữa.
Cơ mà giờ em chẳng thèm xem âm hộ rồi. Cứ đẻ xong đúng 15 ngày sau phối là 90% chịu. Chỗ em cứ 6 ngày cho phối 1 đợt (1 đợt thường phối 7-15 thỏ cùng lúc,lúc đẻ cũng cùng nhau nên dễ ghép bầy, dễ cho phối lại), thế nên 10% không chịu ngày 15 sẽ được đánh dấu và cho phối chung đợt 2 sau đó 6 ngày hoặc đợt 3 sau đó 12 ngày.
ĐỀU RĂM RẮP,KHÔNG PHẢI "VẠCH LÔNG TÌM CHIM" LÀM GÌ

H
Lạy anh =)) :Botay::Dapdau:
chuồng nuôi thỏ của chitoan quy cách thế nào vậy (kích thước và loại thép thế nào), đặt hàng ở đâu, giá cả ra sao? Mình đang cbi làm chuồng thêm mà chưa tìm được nơi uy tín, trước ráp bằng lồng bồ câu thấy hơi yếu, có gì nhờ bạn giới thiệu!

N
Protein thô: 50%

Béo: 4%

Xơ thô: 13%

Tro: 26%

E vua đọc dk tren bao noi ve thanh Phan dinh duong co trong ba bia các bác cho e nhan xét nhe.e cam on các bác.gia la 6700đ/kg khô.

H
Protein thô: 50%

Béo: 4%

Xơ thô: 13%

Tro: 26%

E vua đọc dk tren bao noi ve thanh Phan dinh duong co trong ba bia các bác cho e nhan xét nhe.e cam on các bác.gia la 6700đ/kg khô.
không thể biết chính xác được bạn ơi, nhưng ko thể nào cao như thế hơn nguồn đạm động vật được...nếu 50% thì quá tốt, tiếc là ko được như vậy đâu!

X
Ai cho em hỏi tý
Em co nuôi 3 con thỏ . em cho nó ăn dây bìm bìm , sắc sủ, rau muống, rau lan . nhưng sao em thấy nó ăn 1 lá bỏ 1 lá và thở gấp nữa. nó tiểu liên tục nữa
Và rau cỏ đi cắt về mình có rửa lại không
Cho em hỏi mua van inox cho thỏ uong nuoc , mình lại tiệm nói như thế nào ạ.
Em cảm ơn

N
Bạn o dau vay.neu o mien bác ra tiêm thi ko co dau.ngay truoc minh phai đạt trong mien Nam moi co.

Back