Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
C
Sao a Boi lai co quyết dinh nhu vay.uu nhuoc diem cua tho re thi ai cung biet rui.neu ai chua nuoi và dang nuoi mong moi nguoi hay rút kinh kinh nghiem tu bác Boi nhe.bac Boi đem may con tho day di doi lay may con tho sieu nang ve nuoi thu xem sao.ten la pannon thi phai lau rui e ko đok lai co gì bác thong cam.gia thanh hoi đat mot chút nhung minh co the cai tao chat luong giong.
Mua thì mua thỏ New là đủ, Panon không quá trội so với New còn giá thì mắc hơn nhiều. Thật ra panon chỉ là 1 dòng tuyển chọn của New nhưng cũng khó có thể xác định được rõ đâu là New hay Panon thông qua lời người bán nói. Chỗ mình mua cả 2 loại,giờ xem lại nhiều Panon thua hẳn New.
A Boi có thỏ ré rồi mua vài em đực trên 4kg về lai ra, Thế hệ lai thứ 2 ngon kinh. Tốt nhất thế hệ 1 tìm new thuần, đời lai 2 mua đực lai trên 4kg là ngon bổ rẻ

H
chitoan cho mình hỏi bạn mua lồng thỏ ở đâu thế, cho minh xin sđt chỗ bán được không?

T
Cho thôi bú, chích thêm mũi can xi, kết hợp giảm lượng thức ăn.Chổ anh Phiện trên Bảo Lộc, khí hậu mát mẻ suốt ngày nên đàn thỏ phát triển rất tốt.
thỏ nhà mình ngày nào nó cũng được nghe nhạc sàn , 1 cái loa 500w ko nổi ,mà 8 cái =4000w các loa để dùng phục vụ đám cưới , khj ko có đám cưới ,để ở nhà họ điều mở lên,và đến nổi cạnh tranh nhau để mở , vì ở ngay đây có 2 dàn 2 nhà , họ mở lên ,để quảng cáo. Ui chà , đàn thỏ mính mổi lần nghe nhạc sàn ,bọn nó chứ chạy nhảy tung lên như ở sàn nhảy.
huhu

T
thỏ mẹ bị loét ở bàn chân, sử dụng thuốc gì cho hiệu quả đây, các bác ơi??? Liều lượng thế nào vì đàn thỏ của mình có vài con bị như thế, trong đó có thỏ mẹ nuôi con, có thỏ đang mang thai. Cảm ơn các bác nhiều

N
Nuôi thỏ lãi 120.000 đồng/con

Nằm trong khuôn khổ các dự án Khuyến nông T.Ư thực hiện trên địa bàn tỉnh Vĩnh Phúc, năm 2013, Văn Quán là một trong 2 xã của huyện Lập Thạch được chọn để triển khai dự án xây dựng mô hình chăn nuôi thỏ quy mô nông hộ.

Ảnh minh họa
Dự án được bắt đầu triển khai từ tháng 5.2013. Xã Văn Quán có 4 hộ tham gia, mỗi hộ được dự án hỗ trợ gần 15 triệu đồng với 30 con thỏ giống và 475kg thức ăn công nghiệp. Dự án ưu tiên sử dụng toàn bộ giống thỏ New Zealand.
Theo ước tính của người chăn nuôi, sau khi trừ chi phí đầu tư là 50.000 đồng/con thỏ giống, tiền thức ăn và phòng bệnh, 1 con thỏ thương phẩm cho thu lãi 120.000 đồng/con.
Nha van noi náo nha bao noi điêu.neu ba con ko nhan thuc ro nuoi theo phong trao cung > cau.dan đen tinh trang " ga doi Yen The-Bác Giang".

C
Nuôi thỏ lãi 120.000 đồng/con

Nằm trong khuôn khổ các dự án Khuyến nông T.Ư thực hiện trên địa bàn tỉnh Vĩnh Phúc, năm 2013, Văn Quán là một trong 2 xã của huyện Lập Thạch được chọn để triển khai dự án xây dựng mô hình chăn nuôi thỏ quy mô nông hộ.

Ảnh minh họa
Dự án được bắt đầu triển khai từ tháng 5.2013. Xã Văn Quán có 4 hộ tham gia, mỗi hộ được dự án hỗ trợ gần 15 triệu đồng với 30 con thỏ giống và 475kg thức ăn công nghiệp. Dự án ưu tiên sử dụng toàn bộ giống thỏ New Zealand.
Theo ước tính của người chăn nuôi, sau khi trừ chi phí đầu tư là 50.000 đồng/con thỏ giống, tiền thức ăn và phòng bệnh, 1 con thỏ thương phẩm cho thu lãi 120.000 đồng/con.
Nha van noi náo nha bao noi điêu.neu ba con ko nhan thuc ro nuoi theo phong trao cung > cau.dan đen tinh trang " ga doi Yen The-Bác Giang".
Ai thật sự nuôi thỏ cũng biết là không thê có được mức lãi này, Ai không tìm hiểu kĩ mà chạy theo phong trào thì xem như học phí.
1 thỏ thương phẩm lời mức đó thì 1 là bán >= 100k/kg hơi hoặc 1 thỏ phải trên 3kg =)))
Lại báo chí

N
Ai thật sự nuôi thỏ cũng biết là không thê có được mức lãi này, Ai không tìm hiểu kĩ mà chạy theo phong trào thì xem như học phí.
1 thỏ thương phẩm lời mức đó thì 1 là bán >= 100k/kg hơi hoặc 1 thỏ phải trên 3kg =)))
Lại báo chí
Vang.day la bai bao e trích tu "bao nong nghiep" mot to bao uy tin trong nganh.e xin đạt dau chạm cho ban ngành....?

N
Anh Dũng cho e hỏi 1 chút, việc tiêm 1 mũi 1 lần kháng sinh peni step chắc do anh dựa trên cơ sở nào đó, em tự hỏi liệu việc tiêm như vậy có làm vi khuẩn kháng kháng sinh ko ạ. Vì gần đây em có gặp mấy người chuyên về thuốc thú y có hướng dẫn em cách sử dụng thuốc, tranh đó anh em có bảo khi sử dụng kháng phải dùng đúng liều đó là tiêm 3 mũi theo hướng dẫn để tránh kháng thuốc, và nên hạn chế việc sử dụng thuốc kháng sinh.
Rất mong sự hồi đáp của anh và mọi người.

H
chào bác dũng và các bác, bác dũng và các bác cho cháu biết tên thuốc phòng và trị và cách dùng các loại bệnh của thỏ mà các bác đang dùng ah. cháu xin cảm ơn
1. Cầu trùng:??????
2. Bại huyết:???
3. Tụ huyết trùng:??
4. Viêm mũi, hô hấp: ??
5. Ghẻ??
6. thuốc sát trùng?? thuốc gì hiệu quả, cách phun có phải phun ướt đẫm hết ko?
7. Tiêu chảy do rỗi loạn tiêu hóa?
8. cảm ơn các bác nhiều nhiều

T
thỏ mẹ bị loét ở bàn chân, sử dụng thuốc gì cho hiệu quả đây, các bác ơi??? Liều lượng thế nào vì đàn thỏ của mình có vài con bị như thế, trong đó có thỏ mẹ nuôi con, có thỏ đang mang thai. Cảm ơn các bác nhiều
thỏ nhà bạn bị apxe , nguyên nhân chủ yếu lồng nuôi chật hẹp , thỏ ít khung gian dj chuyển. cùng với vệ sinh kém.
trị thì theo cách mình là dùng xanh tilen + PVP ở thuốc tây.

T
thỏ nhà bạn bị apxe , nguyên nhân chủ yếu lồng nuôi chật hẹp , thỏ ít khung gian dj chuyển. cùng với vệ sinh kém.
trị thì theo cách mình là dùng xanh tilen + PVP ở thuốc tây.
Loet o bàn chân mà bảo bị apxe bó tay luôn !
Đó la do thỏ bị trầy xước + chuong trại vệ sinh kém= nhiểm trùng gay lở loét.
Trước tiên phải vệ sinh chuồng sach sẻ. Xem yếu tố nào gây tổn thương cho thỏ ma khắc phục( có thể bị kẹt chân...)
Dùng cồn 90độ rửa vết loét + bôi thuốc tím hay thuốc đỏ có pha thêm chút kháng sinh. Bôi chung 2-3 ngay se het. Ko anh hương đến tho mang thai.

S
Loet o bàn chân mà bảo bị apxe bó tay luôn !
Đó la do thỏ bị trầy xước + chuong trại vệ sinh kém= nhiểm trùng gay lở loét.
Trước tiên phải vệ sinh chuồng sach sẻ. Xem yếu tố nào gây tổn thương cho thỏ ma khắc phục( có thể bị kẹt chân...)
Dùng cồn 90độ rửa vết loét + bôi thuốc tím hay thuốc đỏ có pha thêm chút kháng sinh. Bôi chung 2-3 ngay se het. Ko anh hương đến tho mang thai.
thì nhiễm trùng là áp xe đúng rồi chứ còn gì nữa
Bó tay với bó chân gì ở đây :D

Anh Dũng cho e hỏi 1 chút, việc tiêm 1 mũi 1 lần kháng sinh peni step chắc do anh dựa trên cơ sở nào đó, em tự hỏi liệu việc tiêm như vậy có làm vi khuẩn kháng kháng sinh ko ạ. Vì gần đây em có gặp mấy người chuyên về thuốc thú y có hướng dẫn em cách sử dụng thuốc, tranh đó anh em có bảo khi sử dụng kháng phải dùng đúng liều đó là tiêm 3 mũi theo hướng dẫn để tránh kháng thuốc, và nên hạn chế việc sử dụng thuốc kháng sinh.
Trong lịch trình tiêm phòng tôi chỉ tiêm một lần, nhưng khi điều trị phải tiêm từ 3-5 ngày.

N
họ thường tính tổng lại .1 con 150k là mức thu đúng rồi.
Theo ước tính của người chăn nuôi, sau khi trừ chi phí đầu tư là 50.000 đồng/con thỏ giống, tiền thức ăn và phòng bệnh, 1 con thỏ thương phẩm cho thu lãi 120.000 đồng/con. Nguyen van la nhu vay anh oi.

chào bác dũng và các bác, bác dũng và các bác cho cháu biết tên thuốc phòng và trị và cách dùng các loại bệnh của thỏ mà các bác đang dùng ah. cháu xin cảm ơn
1. Cầu trùng:??????
2. Bại huyết:???
3. Tụ huyết trùng:??
4. Viêm mũi, hô hấp: ??
5. Ghẻ??
6. thuốc sát trùng?? thuốc gì hiệu quả, cách phun có phải phun ướt đẫm hết ko?
7. Tiêu chảy do rỗi loạn tiêu hóa?
8. cảm ơn các bác nhiều nhiều

Cầu trùng: Nova coc, ESB3.
Bại huyết: vắc xin của Navetco.
Tụ huyết trùng: Penstrep, Marcosone, Genta tylosin.
Viêm mũi: Tulavitryl.
Ghẻ: Ivermectin.
Thuốc sát trùng: Benkoid, Vikon.
Rối loạn tiêu hóa: Bổ sung men tiêu hóa, cho uống điện giải chống mất nước, cho uống kèm esb3 và aralis chống vi khuẩn cơ hội, bổ sung vitaminh B,C..

C
Đúng liều theo hướng dẫn đó anh, Không phải kháng sinh nào cũng dùng 3 ngày đâu, Như Tula hay marbo one thì chỉ dùng 1 ngày duy nhất. Forloxin/ceptiket/ceptifi/marbo...thì thường 3 ngày. Thường dùng 3 ngày liền làm thỏ mất nhiều sức nên nếu có thể thì dùng thuốc chỉ cần 1 lần tiêm.
Còn như a Dũng nói liều phòng và liều trị khác nhau, chưa nói thường liều phòng chỉ dùng lượng bằng 1/2 liều trị.

N
[/QUOTE="nguyenhungdung, post: 658315, member: 34085"]Trong lịch trình tiêm phòng tôi chỉ tiêm một lần, nhưng khi điều trị phải tiêm từ 3-5 ngày.[/QUOTE]
Do 1 vài lời khuyên là không nên lạm dụng kháng sinh nên em có thắc mắc vậy. Cảm ơn anh.

Back