Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
T
bạn cho thỏ ăn như thế nào
Bao gồm loại thức ăn, khối lượng thức ăn, giờ cho ăn
Cụ thể ra mình xem xem có gì ko ổn không
Mình cho ăn bã bia tron cám ủ lên men(70% bả bia,30%cám+băp)khi cho ăn trộn thêm đậm đăc khoảng 5%+ khoang. Sang 100g chieu 100g. Thỏ thit va thỏ đang nuôi con vân ăn binh thường chi rieng thỏ mang thai mới hay bị tình trang này

S
Mình cho ăn bã bia tron cám ủ lên men(70% bả bia,30%cám+băp)khi cho ăn trộn thêm đậm đăc khoảng 5%+ khoang. Sang 100g chieu 100g. Thỏ thit va thỏ đang nuôi con vân ăn binh thường chi rieng thỏ mang thai mới hay bị tình trang này
Mình nghĩ là bạn ủ bã bia tươi, nếu là như thế thì:
- thứ nhất là cho ăn như thế là thức ăn thiếu đạm, đạm lại ko hoàn hảo nên thỏ hấp thụ protein kém. thỏ đẻ con nhỏ, còi cọc, ít sữa. là đúng rồi. :)
thỏ con của bạn cho ăn như thế cũng sẽ khá chậm lớn. để lên đc 2,5 kg chắc mất tầm 4 tháng :confused:
- thứ hai là thấy chỉ bổ sung khoáng mà ko thấy bổ sung vitamin ??? thiếu vitamin ADE thì thỏ sinh sản, nuôi con tỉ lệ chết cao. thiếu vitamin nhóm B thì thỏ lười ăn, tỏng hợp protein, chấp đường bột kém. ko hấp thụ hết thức ăn thì cũng gây lãng phí. (ủ chua cũng làm tăng vitamin nhóm B, nhưng vẫn thiếu B5, B6, B12 :D)
- Thứ Ba: Bạn chỉ nói là khoáng, mình nghĩ là khoáng đa- vi lượng, nhưng bạn dùng phương pháp ủ chua, lại còn dùng thêm 70% là bã bia. 2 nguyên tố trên sẽ gây thiếu canxi trầm trọng.;) Nhất là thỏ mang thai và cho con bú thì thành phần này rất quan trọng, giúp tăng tiết sữa và khả năng nuôi sống con. Vậy phải bổ sung thêm can xi ngoài vào giúp cân bằng 3 nguyên tố ( Canxi - Natri - Kali) thì tỉ lệ nuôi sống con sẽ được cải thiện.
Bột vỏ sò rất rẻ khoảng 2000đ/ kg. Mua 1 bao 50 kg tốn có 100 k mà xài cả năm không hết. :Kem: ngon :Kem:
Cứ 10 kg thức ăn bạn cho vào 1 vốc bột sò / bột đá
- Thứ tư: thiếu muối ăn :eek: sao ko thấy cho muối?? 5% đậm đặc ko đủ muối đâu. thiếu muối cũng gây mất cân bằng ba nguyên tố nêu ở trên phần canxi. Ăn nhạt lâu dài làm thỏ chán ăn, thỏ uống nước cũng ít (bí kíp là ở chỗ dụ thỏ mẹ nuôi con uống nước càng nhiều, sữa ra càng khủng :D Để cái bí kíp cuối bài, ai chịu khó đọc đến đây mới đc bí kíp :Haha::Haha:)
- Thứ 5: thiếu ăn. tính sơ sơ thì cám của bạn khoảng 8-9% đạm (theo chất tươi) 1 ngày thỏ ăn 200g. o_O đói ăn trầm trọng. :confused:cám tổng hợp 18% đạm, 2600 ckal người ta cho thỏ mẹ ăn 1 ngày cũng 200g rùi ( chưa kể có thêm rau) o_O đảm bảo con thỏ đói thảm thương :oops:

tàm tạm vậy đã. khắc phục trước đi :D

T
Mình nghĩ là bạn ủ bã bia tươi, nếu là như thế thì:
- thứ nhất là cho ăn như thế là thức ăn thiếu đạm, đạm lại ko hoàn hảo nên thỏ hấp thụ protein kém. thỏ đẻ con nhỏ, còi cọc, ít sữa. là đúng rồi. :)
thỏ con của bạn cho ăn như thế cũng sẽ khá chậm lớn. để lên đc 2,5 kg chắc mất tầm 4 tháng :confused:
- thứ hai là thấy chỉ bổ sung khoáng mà ko thấy bổ sung vitamin ??? thiếu vitamin ADE thì thỏ sinh sản, nuôi con tỉ lệ chết cao. thiếu vitamin nhóm B thì thỏ lười ăn, tỏng hợp protein, chấp đường bột kém. ko hấp thụ hết thức ăn thì cũng gây lãng phí. (ủ chua cũng làm tăng vitamin nhóm B, nhưng vẫn thiếu B5, B6, B12 :D)
- Thứ Ba: Bạn chỉ nói là khoáng, mình nghĩ là khoáng đa- vi lượng, nhưng bạn dùng phương pháp ủ chua, lại còn dùng thêm 70% là bã bia. 2 nguyên tố trên sẽ gây thiếu canxi trầm trọng.;) Nhất là thỏ mang thai và cho con bú thì thành phần này rất quan trọng, giúp tăng tiết sữa và khả năng nuôi sống con. Vậy phải bổ sung thêm can xi ngoài vào giúp cân bằng 3 nguyên tố ( Canxi - Natri - Kali) thì tỉ lệ nuôi sống con sẽ được cải thiện.
Bột vỏ sò rất rẻ khoảng 2000đ/ kg. Mua 1 bao 50 kg tốn có 100 k mà xài cả năm không hết. :Kem: ngon :Kem:
Cứ 10 kg thức ăn bạn cho vào 1 vốc bột sò / bột đá
- Thứ tư: thiếu muối ăn :eek: sao ko thấy cho muối?? 5% đậm đặc ko đủ muối đâu. thiếu muối cũng gây mất cân bằng ba nguyên tố nêu ở trên phần canxi. Ăn nhạt lâu dài làm thỏ chán ăn, thỏ uống nước cũng ít (bí kíp là ở chỗ dụ thỏ mẹ nuôi con uống nước càng nhiều, sữa ra càng khủng :D Để cái bí kíp cuối bài, ai chịu khó đọc đến đây mới đc bí kíp :Haha::Haha:)
- Thứ 5: thiếu ăn. tính sơ sơ thì cám của bạn khoảng 8-9% đạm (theo chất tươi) 1 ngày thỏ ăn 200g. o_O đói ăn trầm trọng. :confused:cám tổng hợp 18% đạm, 2600 ckal người ta cho thỏ mẹ ăn 1 ngày cũng 200g rùi ( chưa kể có thêm rau) o_O đảm bảo con thỏ đói thảm thương :oops:

tàm tạm vậy đã. khắc phục trước đi :D
Cám ơn bac boi đã góp ý.
Mình cho ăn theo công thức này cung lâu rùi. Thấy củng mau lớn va mập mạp. Thỏ mẹ củng sữa nhieu. Chi những con bỏ ăn mới it sửa va đẻ con ôm yếu thôi
Minh bổ sung thêm caxi va muối ăn xem sao. Mà trôn chung 1 lần roi ủ luôn được ko bác boi
Con ADE minh chich định kỳ nửa tháng 1 lần cho thỏ mẹ

T
xin lổi mọi người.
mình níi chung luôn nha.
mình áp dụng kỷ thuật của a dủng, đí là lịch phòng và trị bệnh theo lịch đó luôn, nhưng khác chút là ở thỏ con mình phòng lúc 20ngay,25, 40 ngày tuổi,lúc 45 ngày tuổi mới tách mẹ ,như vậy sẻ thỏ con đc mẹ chăm sóc cho bú ,ít hao hụt hơn.
riêng thỏ mẹ bổ sung thêm Fe = 5mm ,trong 2 lần cuối thai kỳ.
riêng có bạn hỏi độ ẩm gây bệnh đường ruột, mình bổ sung như sau
thời tiết lạnh là thỏ bị bệnh đường ruột, câu hỏi đc trả lời là thỏ con rất dễ bị trường hợp này. Và thỏ mẹ hay thỏ trưởng thành bỏ ăn đi nước tiểu như các bác nói trên.đều cùng chung trường hợp này,
môi trường lạnh ,nhiệt độ thấp, cộng với gió lùa ,và rất nguy hiểm là thời tiết lạnh cộng gió lùa, vào bụng thỏ, sẻ rất nguy hiểm gây hiện tượng như các bác nói trên.
nên các bác cần che chán cẩn thận khj tiết thây đổi lạnh kéo dài vì sắp đến mùa đông, khi thấy trời ấm lên thì mở ra cho trại thông thoáng, nếu có hệ thống hút bằng quạt như chí toàn nói rất tốt nha.
và phòng bệnh trong mùa này cho thỏ là cần quan tâm, chú ý là . Phó thương hàn, bổ sung ADE thường xuyên .
nếu có j, a dủng và các bác bổ xung thêm giúp mọi người nhé.
em cảm ơn hihi.

S
Mình thì ủ xong, trước khi cho ăn mới cho vitamin, khoáng, canxi, muối ...
1 thỏ con ăn 200g hỗn hợp của bạn là ổn, còn thỏ mẹ chắc chắn là thiếu :D

S
Trên nhãn lọ Lincoseptryl có ghi là phòng xảy thai truyền nhiễm. Trên topic có bạn bảo linco có thành phần dexa nên tiêm thỏ có thai sẽ không tốt. Vậy anh, chị thấy bên nào đúng? Mình đã tiêm lúc 14 ngày sau phối giống theo quy trình của anh Dũng, dùng linco thay cho penstrep. Trước hai thông tin trái chiều cũng thấy hoang mang. Anh chị cho ý kiến! Em cảm ơn!

C
Trên nhãn lọ Lincoseptryl có ghi là phòng xảy thai truyền nhiễm. Trên topic có bạn bảo linco có thành phần dexa nên tiêm thỏ có thai sẽ không tốt. Vậy anh, chị thấy bên nào đúng? Mình đã tiêm lúc 14 ngày sau phối giống theo quy trình của anh Dũng, dùng linco thay cho penstrep. Trước hai thông tin trái chiều cũng thấy hoang mang. Anh chị cho ý kiến! Em cảm ơn!
Câu trả lời từ cô T..., cám bộ kinh doanh VMD :Kem:
Sảy thai truyền nhiễm gây ra bởi vi khuẩn *****. Khi tiêm Linco này vào có thể tiêu diệt được vi khuẩn đó nhưng với thành phẩn Dexa trong thuốc có thể gây sảy thai. tuy nhiên vi khuẩn sẽ bị tiêu diệt, tránh lây lan, những lần phối sau sẽ an toàn (do đã diệt vi khuẩn). Nếu không tiêm vừa sảy thai lại tiếp tục lây bệnh, thỏ phối những đợt kế tiếp tục có nguy cơ sảy thai.
Còn tiêm cho thỏ phòng trừ viêm nhiễm thì nhiều loại thuốc lắm sao phải chạm vào Linco làm gì? Ngay trong VMD cũng có 1 đống : ceptifi, ceptiket, forloxin, marbo, danno.....Lung tung beng :Bop::Bop:

S
À vâng, cảm ơn Chitoan nhé! Mình mới nuôi lần đầu và là thỏ lai, mình phối giống cho 03 chú thỏ cái vào các ngày: 1,2,3 tháng 10. Tiêm linco, ade, canxi vào ngày 14.10 ko xài thuốc ghẻ, cầu trùng. Nay 21.10 khám thay thấy có thỏ con trong bụng chắc ko sao, mình tiêm 0,5ml linco/thỏ 03kg. Mong là tai qua nạn khỏi. Theo dõi trên này thấy anh Dũng bảo hồi trước dùng penstrep hiệu quả, sau này nhờn thuốc nên chuyển san linco và rằng tiêm linco hạn chế được sảy thai. Mình mới vào nghề, đã đọc lại topic từ page 01...page 257 này, cái gì ko thấy nhắc đến, vấn đề mới thì mình mới đề cập. Chúc mọi người sức khỏe!

C
À vâng, cảm ơn Chitoan nhé! Mình mới nuôi lần đầu và là thỏ lai, mình phối giống cho 03 chú thỏ cái vào các ngày: 1,2,3 tháng 10. Tiêm linco, ade, canxi vào ngày 14.10 ko xài thuốc ghẻ, cầu trùng. Nay 21.10 khám thay thấy có thỏ con trong bụng chắc ko sao, mình tiêm 0,5ml linco/thỏ 03kg. Mong là tai qua nạn khỏi. Theo dõi trên này thấy anh Dũng bảo hồi trước dùng penstrep hiệu quả, sau này nhờn thuốc nên chuyển san linco và rằng tiêm linco hạn chế được sảy thai. Mình mới vào nghề, đã đọc lại topic từ page 01...page 257 này, cái gì ko thấy nhắc đến, vấn đề mới thì mình mới đề cập. Chúc mọi người sức khỏe!
nên theo dõi kĩ, dexa trong linco có thể gây thai chết non (tức có thể đã chết thai trong bụng). để nếu có sự cố như vậy bạn cũng biết nguyên nhân và không bị sốc.

S
tốt nhất ko tiêm dexa
Hồi đó Boi bị 1 đợt nà, mất thai, đẻ non nhiều lắm.
Đẻ ra thỏ con bé tí hin à, nuôi mãi mà chả lớn

S
Tất cả ý kiến em xin ghi nhận và sẽ thông báo kết quả cũng như nhận xét của em sau 10, 11, và 12 ngày nữa (khi tất cả 03 chú thỏ đã đẻ). Có điều tối qua thấy Chitoan thông tin như thế hơi bị sốc tí nà! Trước khi tiêm mình ko tham khảo anh, chị vì đã đọc thấy anh Dũng nhiều lần nhắc đến tiêm lincoseptryl cho thỏ mang thai, tác dụng ngừa viêm nhiễm và hạn chế sảy thai truyền nhiễm. Anh Dũng chắc sử dụng an toàn mới khuyến cáo nên mình làm theo.
Trong thành phần của linco chỉ có:
Lincomycin HCI: 8g/100ml
Spectinomycin: 2,5g/100ml và
Dexamethasone: chỉ có 50mg/100ml thấp hơn hai hoạt chất kia.
Anh Dũng có đọc mấy dòng này xin xác nhận thông tin giúp em. Em cảm ơn tất cả ạ!

N
ai có cách phòng và trị tu huyết trùng chỉ giúp với?phòng tụ huyết trùng thì bao nhiêu ngày 1 lần?

C
ai có cách phòng và trị tu huyết trùng chỉ giúp với?phòng tụ huyết trùng thì bao nhiêu ngày 1 lần?
mỗi tháng pha doxyt vào nước cho cả trại. cho uống liên tục 4 ngày liền, liều pha có ghi chú trên nhãn, định kì hàng tháng là xong,con nào bị pha 1 ít (nồng độ gấp 2 cho uống trực tiếp)

N
mỗi tháng pha doxyt vào nước cho cả trại. cho uống liên tục 4 ngày liền, liều pha có ghi chú trên nhãn, định kì hàng tháng là xong,con nào bị pha 1 ít (nồng độ gấp 2 cho uống trực tiếp)
cảm ơn anh chitoan.vậy còn cầu trùng và ghẻ thì bao nhiêu ngày phòng 1 lần

N
muốn phòng bệnh tốt nhất nên cho ăn cám cargill gà con 1--> 21 ngày,trong đó có cả kháng sinh cầu trùng + tiêu chảy + hô hấp

C
cảm ơn anh chitoan.vậy còn cầu trùng và ghẻ thì bao nhiêu ngày phòng 1 lần
ghẻ thấy con nào bị thì tiêm, khỏi phòng. cầu trùng cũng hàng tháng nốt. riêng thỏ con cho thêm 0,2cc vicox mỗi con khi cai sữa. cầu trùng quan trọng là thức ăn, chỗ mình chưa bao giờ thỏ con chết do tiêu chảy, hé hé,chắc do thức ăn chứ cũng làm biếng phòng
muốn phòng bệnh tốt nhất nên cho ăn cám cargill gà con 1--> 21 ngày,trong đó có cả kháng sinh cầu trùng + tiêu chảy + hô hấp
mắc kinh, đang xài nuôi gà, bao 300k/kg. 1 kg hơn 12k. ặc

K
cả nhà cho e hỏi chút đã có ai xây chuồng thỏ trên mặt nước chưa ạ.vì diện tích đất e k có nhưg mặt nước thì nhiều.ai đã làm rùi cho e xin vài tấm hình và chút ý kiến.có nên làm chông trên mặt ao không

Back