nuôi thủy sản trên bể nổi

• Thread starter maquemau
  • Ngày gửi
tùy theo diện tích và điều kiện của từng người tôi đưa lên đây mô hình nuôi thúy sản trên bể nổi ít thay nước.
chọn miếng đất trống diện tich10x10m=100m2(lòng trong bao tấn vòng ngoài)thiết kế như lòng chảo trung tâm rún đào sâu hơn(ở đây bạn đặt ống mủ phi 90 cho thoát nước)
chuẩn bị bao cát (bao cimeng vừa nhẹ dể thao tác) vô cát vừa thôi nên may miệng, phía dưới chất mổi lớp 2 bao chất đến đâu đạp cho dẻ đến đó.chất 5 lớp ,đến thứ 6 trở lên chỉ 1 bao theo chiều dọc,chiều cao 1m5.trải bạt cao su cắt và cột chặt vào ống thoát nước(nên quấn bằng ruột xe đạp vừa mềm cột mới chăt) bơm nước từ từ và trải bạt cho thẳng,lúc đầu kg nên bơm nuóc đầy chỉ nên bơm len khoảng 1m nuóc thôi bơm đến đâu cho người đạp bao đến đó tránh sạt .để vậy ngày sau bơm tiếp chỉ nên bơm nuóc từ từ bơm cho đến khi đạt mức nước 1m5.
-như vậy công đoạn thiết kế ao đã hoàn tất ,chỉ còn trang bị và xử lý cách vận hành cho nước chảy nhẹ theo dòng,tạo dòng chảy nhẹ theo vòng vách bao vừa tạo thông thoáng cho cá vừa nhờ sức ly tâm vật lơ lửng(bao gồm bùn,thức ăn thừa,chất thải của cá) sẻ gom về rún.ta chỉ cần mở van khóa(đặt phía ngoài bể)là đã tháo đi nước dơ rồi.(con tiep)
-lời nhắn riêng bạn botienthi,htm333tôi có nhận tin bạn nhưng vì bận chút việc cho con thỏ nên lập topic nầy bạn cứ xem công đoạn nào chưa rỏ ta bàn tiếp
-100m2 nếu nuôi cá lóc đạt sản lượng 3 tấn

Last edited by a moderator:
Quý bạn nhắc tới "bó chỗi thần" khiến tôi thấy mắc-cỡ. Đó chỉ là biện-pháp cấp-thời tôi đề-nghị anh Vĩnh áp-dụng để cứu đàn ếch con của anh đang bị bệnh và chết dần bởi tình trạng ao nuôi bị nhiệm-độc vì có độ Nitrit quá cao.
Nuôi cá, nhất là nuôi với mật-độ cao, nên hết sức chú-ý và có biện-pháp thích-ứng đối-phó để duy-trì tình-trạng nước tối-ưu trong bễ nuôi.
Thân ái.

Quý bạn nhắc tới "bó chỗi thần" khiến tôi thấy mắc-cỡ. Đó chỉ là biện-pháp cấp-thời tôi đề-nghị anh Vĩnh áp-dụng để cứu đàn ếch con của anh đang bị bệnh và chết dần bởi tình trạng ao nuôi bị nhiệm-độc vì có độ Nitrit quá cao.
Nuôi cá, nhất là nuôi với mật-độ cao, nên hết sức chú-ý và có biện-pháp thích-ứng đối-phó để duy-trì tình-trạng nước tối-ưu trong bễ nuôi.
Thân ái.

"bó chỗi thần"

Kỹ thuật hay ...sáng tạo.

Chạy vòng vòng rồi CŨNG trở lại ngồi tại CÙNG 1 gốc cây.

Ha ha, anh Tám!
Tui bận quá, nên chỉ muốn góp vài ý với anh Vĩnh, không dè anh có xem bài. Cám ơn anh! Vậy anh ở đó, đừng đi nha! Tôi sẽ tìm thì giờ gởi thêm bài, có thiếu sót hay sai thì anh góp thêm.
Thân ái.

Ha ha, anh Tám!
Tui bận quá, nên chỉ muốn góp vài ý với anh Vĩnh, không dè anh có xem bài. Cám ơn anh! Vậy anh ở đó, đừng đi nha! Tôi sẽ tìm thì giờ gởi thêm bài, có thiếu sót hay sai thì anh góp thêm.
Thân ái.

"bó chỗi thần", Kỹ thuật hay ...sáng tạo. .....Chạy vòng vòng rồi CŨNG trở lại ngồi tại CÙNG 1 gốc cây.

Các Bác chưa hiểu, chưa thấu triệt câu trên à!!!!!!!!!!!!!

Chữa cháy (cháy nhà): thay vì các bác lấy thùng thiếc gào nước dập lửa ....tư duy của các bác vẫn đứng 1 chổ (Chạy vòng vòng rồi CŨNG trở lại ngồi tại CÙNG 1 gốc cây.)....các bác lấy lon sữa bò hoặc cái chung uống trà chữa lửa "bó chỗi thần".

Ngu quá bác 8 à,ko biết nên hiểu như thế nào,mong bác 8 chỉ giáo thêm. Bác 8 đang nói chuyện với nông dân mình đó,chứ ko phải ông thạc sĩ pgs ts cùi bắp nào đâu,nông dân thì nói rõ mới hiểu được bác a.Con hận 1 điều là gia nhập dd mà phải dùng đtdd nên viết nhiều thật khó quá,ko là viết cho bác nhiều hơn. Và hỏi bác 1 câu chân thành"Tại sao bác hận việt nam tới vậy?"(vấn đề riêng tư thôi nghe bác,con cảm thấy vậy thôi)

Ngu quá bác 8 à,ko biết nên hiểu như thế nào,mong bác 8 chỉ giáo thêm. Bác 8 đang nói chuyện với nông dân mình đó,chứ ko phải ông thạc sĩ pgs ts cùi bắp nào đâu,nông dân thì nói rõ mới hiểu được bác a.Con hận 1 điều là gia nhập dd mà phải dùng đtdd nên viết nhiều thật khó quá,ko là viết cho bác nhiều hơn. Và hỏi bác 1 câu chân thành"Tại sao bác hận việt nam tới vậy?"(vấn đề riêng tư thôi nghe bác,con cảm thấy vậy thôi)

"Tại sao bác hận việt nam tới vậy?"

Tui (Tám Lúa) có hướng dẫn chỉ cách hại người nông dân chưa .....CHƯA BAO GIỜ ...và .... VĨNH VIỄN KHÔNG BAO GIỜ.

Nếu chưa hại người nông dân nước việt ta, thì tại sao cho rằng tui ghét người Việt mình ???????????????

Ca Dao:
"Thương cho roi cho giọt, ghét cho ngọt cho bùi"

Bác Tám thì vậy đó, cháu đừng để ý cách bác ấy nói. Có gì không hiểu bác ấy, cháu hỏi lại.... tui. Tui làm.... thông-dịch cho!

Nhân đây, tui cũng xin thưa với quý bà con, những điều tui trình-bày, trước đây và sau nầy, chỉ là những ý-kiến cá-nhân của riêng tui, tui không chờ đợi khen thưởng, và cũng không chịu trách-nhiệm gì về kỹ-thuật nuôi trồng, bởi tui không hề có khả-năng để truyền-đạt gì cho ai hết. Do đó, những điều tôi trình-bày không có gì là bảo-đảm và rất cần phải phối-kiểm lại với những vị hiểu biết có thẫm-quyền.

Vậy thưa, những điều tui muốn chỉ là cùng chung vui với mọi người, và những điều còn sót lại, qua những trao đổi, ước-mong đó sẽ là những nụ cười của tình bằng-hữu, của tình đồng chung yêu thích nghề nông.
Thân ái.

Có mỗi chuyện cây chổi muh tình hình có vẻ căng thẳng quá. hihihi. Chú thuycanh có quỡn thì nói rõ về cây chổi nó có cấu tạo thế nào và sử dụng ra sao hay có hình vẽ upload lên luôn thì càng tốt chứ chú cứ rào vòng vòng ngoài bờ dậu như vậy thì chắc 1 hồi tình hình còn căng thẳng hơn nữa đó chú. hehehe. Chú 8 thuộc dạng khẩu xà muh tâm Phật nên ít người hiểu lắm. Chú thuycanh nói luôn đi cho rồi.

rất vui khi có nhiều bà con quan tâm đến mô hình nầy!trong nuôi trồng mổi người có mổi cách áp dụng kỷ thuật có khác nhau.khi trình bày có khen có chê đó là lẻ thường tình thôi,vì như vậy mình mới thấy nó ưu và khuyết điểm chổ nào !
còn như "cây chổi thần" được bà con đặt tên cũng khá thú vị đó chớ.!
xin thưa đây là cây "chổi chà" mà anh thuy_canh tặng cho tôi ,và tôi đã mang ra áp dụng đã cho hiệu quả hi...hi
-mong sẻ được đóng góp nhiều, chính bản thân tôi sẻ được học thêm.
-bà con tự đút kết điều nào mình nên làm ,điều nào không, mà !!!
thân

Bó chỗi của anh Vĩnh thì có gì đâu!
Số là anh Vĩnh thả ếch con vào ao nuôi, chẳng bao lâu thì nước thúi, ếch con bị chết lai-rai. Tôi biết ngay là do nước bị ô nhiễm Nitrit nặng, do vi-khuẩn yếm-khí tác-động lên các chất bài-tiết của ếch (Nitrit-hóa). Để chữa cháy, tôi đề-nghị anh Vĩnh cố gắng làm cho Nitrit biến thành Nitrate đồng-thời cho Nitrogen bốc hơi bớt bằng cách dùng nhiều cây chôi bó lại thành bó, dùng nó làm thành nơi phát-triễn quần-thể vi-sinh trong điều-kiện hiếu-khí, tức là có sự hiện-diện của ốc-xy. Tôi đề-nghị anh Vĩnh làm như sau :
- Bó thật nhiều cây chỗi làm thành 1 bó đặt ở 1 đầu ao.
- Đầu ao kia đât 1 bơm điện chìm. Bơm nầy bơm nước cho "mưa" vào bó chỗi chà ở đầu kia.
- Trong khi nước rơi từ trên không xuống sẽ ngậm ốc-xy trong không-khí, đủ để nuôi đám vi-sinh, đang từ từ sinh sôi nầy nở, bám từng cọng chỗi.
- Nước ao xối vào cây chỗi sẽ là thức ăn cho quần-thể vi-sinh. Vi-sinh ăn Nitrit (rất độc), sau đó bài-tiết ra là Nitrate (không độc, nếu nồng-độ cao vẫn không độc đến chết cá, nhưng cá không được khỏe mạnh).
- Nitrate cây rất thích, nên tui đề-nghị anh Vĩnh thả thêm dưới và chung quanh bó chỗi chà nhiều lục bình, để tiêu-thụ Nitrate.
Cứ như vậy mà dần-dần tình-trạng nước ao được cải-thiện.
Tóm lại, "bó chỗi chà" của anh Vĩnh là 1 dạng lược sinh-học. Vậy thôi.
Thân.

Nói thật Tám tui chưa đọc phương cách của bác Thuycanh chỉ cho maquemau ....nhưng Tám tui khẳng định ....đó là phương pháp nhất thời của bác Thuycanh thật đáng phục ...."không có chó bắt mèo ăn c....", phương pháp đó chỉ giải quyết khắc phục 1 phần nào trong qui trình nuôi, rồi từ đó mọi người nhảy dựng lên ...quá hay ...quá hay.

Hãy nhìn toàn diện ...chứ đừng có nhìn cục bộ ...phải tập họp tất cả binh khí tổng tấn công ...thì mới mong thắng to, thắng lớn ....

"Chạy theo phong trào đó là yếu điểm, là khuyết điểm của người nông dân mình", thấy cây chổi thì lo áp dụng cây chổi rồi quên đi công đoạn khác.

Tạo oxy hoà tan thì phải kèm theo con men vi sinh ..."chà chà cái ông tám nầy nói cái giọng lúa dở hơi nữa rồi".

1) Tạo oxy mà để nước có amonia thúi hoắc trong ao thì có khả thi không?

2) Có bể lọc thì có khả thi không?

3) Đánh men vi sinh có khả thi không?

Chà chà Tám lúa lại dở hơi nữa rồi ..."người ta nuôi tôm nuôi cá mới đánh men vi sinh ...còn bác Tám lại thêm mắm dậm thêm muối, lại tào lao nữa rồi".

Dạ thưa các anh chị, dạ thưa các bà con cô bác, dạ thưa các em nhỏ ..."nuôi bất cứ con con gì trong nuôi trồng thuỷ sản đều phải CÂN BẰNG HỆ SINH THÁI", nếu người nuôi không tuân theo qui luật nầy thì tán gia bại sản như trở bàn tay.

Với 3 điều nêu trên, tạo oxy, bể lọc và đánh men vi sinh, đó là những thứ binh khí để ra trận mới mong thắng lợi, nhưng với ao có diện tích lớn thì không cần bể lọc.

Muốn đánh bạc với ông trời mà muốn thắng thì phải leo lên Thiên Đình kìa, thì mới mong thắng được ông Trời...còn đứng dưới đất, đứng dưới trần gian mà đòi đánh bạc với ông Trời thì ngàn đời và mãi mãi cũng không bao giờ thắng.

Binh khí gươm đao, Tám tui đã mách nước ...còn các anh chị bà con cô bác có dám vác binh khí lên Thiên Đình để đánh bạc với ông Trời hay không đó là 1 chuyện khác?

Hay chỉ là "Chạy vòng vòng rồi CŨNG trở lại ngồi tại CÙNG 1 gốc cây".

Hôm nay tui có nhà lá, ngày mai tui có nhà tường ...hay là ...hôm nay tui có nhà tường, ngày mai tui có nhà lá ...ngày mốt tui ngũ bụi (buội lùm) ngũ bờ (bờ đê), thì các anh chị bà con cô bác chọn phương thức nào, chọn qui trình nào thì hãy tự chọn.

"Nhà cao cửa rộng ...hay màn trời chiếu đất", cánh cửa cuộc đời nó ngiệt ngã lắm thay, nó đang mở rộng chờ đón quý vị, quý anh chị bà con cô bác đó.

PS/ Muốn tạo sự hoà tan oxy đến mức tột đỉnh tối ưu thì phải nhờ bác Thuycanh upload hình rồi đấy ...Tám tui sẽ vẽ ghi chú gũi cho bác sau.

Dạ thưa các anh chị, dạ thưa các bà con cô bác, dạ thưa các em nhỏ ..."nuôi bất cứ con con gì trong nuôi trồng thuỷ sản đều phải CÂN BẰNG HỆ SINH THÁI", nếu người nuôi không tuân theo qui luật nầy thì tán gia bại sản như trở bàn tay.

đúng là CÂN BẰNG HỆ SINH THÁI là điều rất quan trọng nhưng không phải là tất cả trong nuôi trồng thủy hải sản vì chuyện gì cũng có ngoại lệ cả...đâu phải cứ áp dụng đúng kỹ thuật là thành công....đâu phải cứ lên tới thiên đình là thắng được ông trời....em đã chứng kiến nhiều người chẳng biết cái mô tê chi là "hệ sinh thái" mà vẫn nhờ ông trời mà làm ăn phát tài đấy thôi...kỹ thuật trên sách vở còn thua xa cái kinh nghiệm của những con người này....

@tamlua_mientren : có những vật nuôi mà ta không thể áp dụng cân bằng hệ sinh thái được như nuôi tôm hùm,tu hài....cái này thì hoàn toàn phụ thuộc vào tự nhiên và thâm niên kinh nghiệm của người nuôi mà thôi....thân....

dùng nó làm thành nơi phát-triễn quần-thể vi-sinh trong điều-kiện hiếu-khí

Và giảm sự phát triển của các loại vi khuẩn hiếm khi, nguồn gây bệnh chủ yếu trên các loài thủy sản.
Cái này thật sự có ý nghĩa đây.

đúng là CÂN BẰNG HỆ SINH THÁI là điều rất quan trọng nhưng không phải là tất cả trong nuôi trồng thủy hải sản vì chuyện gì cũng có ngoại lệ cả...đâu phải cứ áp dụng đúng kỹ thuật là thành công....đâu phải cứ lên tới thiên đình là thắng được ông trời....em đã chứng kiến nhiều người chẳng biết cái mô tê chi là "hệ sinh thái" mà vẫn nhờ ông trời mà làm ăn phát tài đấy thôi...kỹ thuật trên sách vở còn thua xa cái kinh nghiệm của những con người này....

@tamlua_mientren : có những vật nuôi mà ta không thể áp dụng cân bằng hệ sinh thái được như nuôi tôm hùm,tu hài....cái này thì hoàn toàn phụ thuộc vào tự nhiên và thâm niên kinh nghiệm của người nuôi mà thôi....thân....

Biển là môi trường tự nhiên, nuôi những con vật ngoài biển thì đâu cần phải lo đánh men vi sinh như trong ao nước đọng tù đày để cân bằng hệ sinh thái, nhưng nó mở ra ít nhất là 2 loại cân bằng hệ sinh thái:

1) Cân bằng hệ sinh thái di dời, nghĩa là phải chọn khu vực xa dân cư, xa cửa sông, bởi vì sự ô nhiểm của nuớc sông và rác rưới của khu dân cư.

2) Cân bằng hệ sinh thái đáy lồng, nghĩa là phải dọp dẹp thức ăn dư thừa cũng như chùi rửa đáy lòng bị đóng rong rêu.

Hai điều nêu trên chạy trời cũng không khỏi sự cân bằng hệ sinh thái, đó là những điều tất yếu mà người nuôi trồng phải làm, đó mới là đem binh khí lên Thiên Đình để đánh bạc với ông trời.

Còn những yếu tố khác thì pó tay! như giông tố bảo, thuỷ triều đỏ (red tide) thì phải chịu, thì phải pó tay thôi.

Cám ơn anh Tám!
Nuôi bè và nuôi ao hay bễ cạn là hai phương-pháp hoàn-toàn khác nhau. Nuôi bè thì nước được đổi mới luôn, nhưng phải lệ-thuộc phẫm-chất của nguồn nước, nên phải chọn vị-trí thích-hợp.
Nưôi ao hay bễ cạn thì cá tôm nuôi phải chịu đựng :
1- Ô-nhiễm do thức ăn dư thừa, và
2- Các chất bài-tiết do chính chúng thãi ra.
Đúng ra tất cả các điều trên, mọi người đều có thể tìm thấy trên mạng, nhưng chúng ta ở đây có khác chút là chúng ta có đối-thoại. Chúng ta nuôi và phó cho trời hay nỗ-lực hết mình trước khi phó cho trời là tùy mỗi người. Anh Tám với tui cũng tin vào may rủi, nhưng không coi trọng hơn những điều hợp lý phải có. Vậy xin anh Tám cứ phát-biểu như trên và đừng đổ quạu bất-tử nha!
Thân ái.

Cám ơn anh Tám!
Nuôi bè và nuôi ao hay bễ cạn là hai phương-pháp hoàn-toàn khác nhau. Nuôi bè thì nước được đổi mới luôn, nhưng phải lệ-thuộc phẫm-chất của nguồn nước, nên phải chọn vị-trí thích-hợp.
Nưôi ao hay bễ cạn thì cá tôm nuôi phải chịu đựng :
1- Ô-nhiễm do thức ăn dư thừa, và
2- Các chất bài-tiết do chính chúng thãi ra.
Đúng ra tất cả các điều trên, mọi người đều có thể tìm thấy trên mạng, nhưng chúng ta ở đây có khác chút là chúng ta có đối-thoại. Chúng ta nuôi và phó cho trời hay nỗ-lực hết mình trước khi phó cho trời là tùy mỗi người. Anh Tám với tui cũng tin vào may rủi, nhưng không coi trọng hơn những điều hợp lý phải có. Vậy xin anh Tám cứ phát-biểu như trên và đừng đổ quạu bất-tử nha!
Thân ái.

Thuỷ Sản ...nếu nói cái từ "NUÔI TRỒNG", khi cái từ nầy xuất hiện, cho dù nuôi trong ao, nuôi trên sông, nuôi trên biển, nó cũng kèm theo cái từ ô nhiểm ...khi mà cái từ "Ô Nhiểm" kèm theo, thì cái từ "Cân Băng Hệ Sinh Thái" nó cũng lòng thòng, lục đục nối gót theo sau ...xin đừng nói rằng nuôi kiểu nầy hay kiểu kia mà không cần cân bằng hệ sinh thái, mỗi cái nó có sự cố nó đang rình rập riêng của nó, mà chúng ta là người nuôi phải ứng phó từng môi trường để xử lí thích ứng để cân bằng hệ sinh thái.

Nếu chúng ta cứ có cái ý nghĩ, có cái suy luận một chiều thì có ngày cũng bị xe cán chết (như băng qua đường chỉ nhìn xe đổ 1 chiều mà không nhìn xe đổ chiều kia thì cũng có ngày xe hun người hoặc người hun xe là cái chắc).

Chúng ta nhà nông, mà là nhà nông thì chúng ta mong muốn vụ mùa được thắng lợi, thì tại sao trong qui trình nuôi chúng ta lại áp dụng qui trình nuôi thua lỗ ...thấy thua lỗ mà vẫn làm ..như vậy làm để làm chi? nuôi để làm gì ...thay vì tiền vốn đó dùng để ăn nhậu mua sắm cho đả cái tay ...còn hơn là đánh bạc với ông trời ...mà sự thua lỗ thì cầm chắc trong tay.

Vậy chúng ta có nên thay đổi tư duy, hay chúng vẫn duy trì tư duy thua lỗ??????????

Nuôi trồng thắng lợi để mua, để tậu nhà ...hay là nuôi trồng để thua lỗ để bán nhà bán cửa để ra ngoài sân ở!!!!!!!

****Tám tui đã gữi hình cho anh Thuycanh, kính nhờ anh upload dùm.

Thanks,

Tám Lúa

Topic mở ra với chủ đề nuôi cá trên bể nổi : xung quanh vấn đề này có những quy trình nào? Phải làm gì?..vv…

Anh Ba Vĩnh (maquemau) đã trình bày bước khởi đầu : kỹ thuật làm bể, thoát nước…, anh Trung (Thuy_canh) đã trình bày tiếp kỹ thuật xử lý nước theo nguyên lý sinh học, tạo ưu thế cho vi khuẩn có lợi, phong tỏa vi khuẩn có hại (mặc dù chưa hoàn chỉnh). Anh Tám đặt lại vấn đề xử lý nước theo quan điểm dùng men vi sinh (cũng là tạo ra những vi khuẩn có lợi, hạn chế vi khuẩn có hại) nhưng chưa giải thích rõ là phải làm như thế nào? Mà anh chỉ nói về quan điểm ( theo tôi hiểu là anh muốn kết hợp với xử lý men vi sinh). Mục đích cuối cùng vẫn là giải quyết vấn đề ô nhiễm trong môi trường nuôi.Vậy thì anh cứ nói rõ ra là phải làm như thế nào? Cụ thể ra sao để anh em học tập. Chứ anh cứ nói lòng vòng về quan điểm, người đọc cứ sốt ruột đọc rồi cuối cùng cũng chưa thấy anh nói gì về kỹ thuật cả.

Theo tôi các anh cứ trình bày những kiến thức của mình về quy trình nuôi cá trên bể một cách cặn kẽ theo quan điểm của từng người, sau đó sẽ kết hợp lại xem có được không, có hợp lý không? Chứ đọc hoài mà đến trang thứ 4 rồi mà cái bể nổi chỉ mới được xây chưa có gì cả.

Tôi nghĩ nếu kết hợp các yếu tố của các anh đưa ra có lẽ cũng là một giải pháp hữu ích và hiệu quả mà mọi người có thể xem xét và đánh giá.

Đây là mới bàn về những giải pháp kỹ thuật trên diễn đàn chưa phải là thực tiễn, mà thực tiễn mới là vị giám khảo công minh nhất.

Thân chào các anh.

Chú ruột của em năm nay 47t,chưa vợ con. Lúc em 10t thì chú ấy được 30t,dòng họ giục cưới vợ, Chú đắn đo suy nghĩ,ờ thôi chưa có tiền nhiều,khoan cứơi vợ,để khi công việc ổn chút,rồi cưới...đủ lý do chú sợ. Loay hoay mà đã 47t,giờ nhà cao,cửa rộng rồi,bà con lại giục mau lấy vợ,chú lại lắc đầu,giờ già rồi,biết chừng nàô chết,mà lo cho con cái được,vậy là ở giá luôn.
Cái gì mà ko có sai sót,nếu cầu toàn quá,khó mà làm được gì!
" Nước trong quá ko có cá".

Topic mở ra với chủ đề nuôi cá trên bể nổi : xung quanh vấn đề này có những quy trình nào? Phải làm gì?..vv…

Anh Ba Vĩnh (maquemau) đã trình bày bước khởi đầu : kỹ thuật làm bể, thoát nước…, anh Trung (Thuy_canh) đã trình bày tiếp kỹ thuật xử lý nước theo nguyên lý sinh học, tạo ưu thế cho vi khuẩn có lợi, phong tỏa vi khuẩn có hại (mặc dù chưa hoàn chỉnh). Anh Tám đặt lại vấn đề xử lý nước theo quan điểm dùng men vi sinh (cũng là tạo ra những vi khuẩn có lợi, hạn chế vi khuẩn có hại) nhưng chưa giải thích rõ là phải làm như thế nào? Mà anh chỉ nói về quan điểm ( theo tôi hiểu là anh muốn kết hợp với xử lý men vi sinh). Mục đích cuối cùng vẫn là giải quyết vấn đề ô nhiễm trong môi trường nuôi.Vậy thì anh cứ nói rõ ra là phải làm như thế nào? Cụ thể ra sao để anh em học tập. Chứ anh cứ nói lòng vòng về quan điểm, người đọc cứ sốt ruột đọc rồi cuối cùng cũng chưa thấy anh nói gì về kỹ thuật cả.

Theo tôi các anh cứ trình bày những kiến thức của mình về quy trình nuôi cá trên bể một cách cặn kẽ theo quan điểm của từng người, sau đó sẽ kết hợp lại xem có được không, có hợp lý không? Chứ đọc hoài mà đến trang thứ 4 rồi mà cái bể nổi chỉ mới được xây chưa có gì cả.

Tôi nghĩ nếu kết hợp các yếu tố của các anh đưa ra có lẽ cũng là một giải pháp hữu ích và hiệu quả mà mọi người có thể xem xét và đánh giá.

Đây là mới bàn về những giải pháp kỹ thuật trên diễn đàn chưa phải là thực tiễn, mà thực tiễn mới là vị giám khảo công minh nhất.

Thân chào các anh.

Đến giờ phút nầy mà còn không hiểu thì đập đầu vô bắp vế chết cho rồi:

***** Thức ăn dư thừa, sinh ra amonia tức là làm ô nhiểm môi trường nước.

Giải pháp:

Giảm thức ăn dư thừa, đánh men vi sinh để dọn dẹp ao, tức là con men vi sinh nó ăn amonia tiết ra protein là thức ăn cho con tôm thẻ, tôn sú ko ăn.

Tạo oxy hay cung cấp oxy để đẩy khí độc ra ngoài, cùng cung cấp oxy cho con men vi sinh để thở cũng như con cá con tôm, còn trong hồ nuôi ếch thì nước được sinh thái thì con ếch không bị ghẽ lỡ bệnh hoạn.

Chỉ có bấy nhiêu thôi mà không hiểu thì chỉ còn Tám tui đứng ra nuôi dùm nữa hay sao? Cơm đã dọn sẳn không nhào lên bàn ăn hay là chờ phải đút nữa? Joking ....joking...joking.

Nếu trong ao có nổi bọt như bọt cá bảy trầu, có màu xanh như rau má xây sinh tố, là các bạn đã lên thiên đình rồi đó, đó là Bio-floc (Sinh Khối), đó là protein (chất đạm) là thức ăn của con tôm thẻ, nếu được như vậy cho dù các cụ khoa bảng có mấy chục tấm giấy thì cũng không bằng các bạn đâu.

Cứ 2 tuần quậy 250gram bột đậu nành hoặc đường cát, đường mía (tám lúa ko nói đường lộ à nghe) té đều ao 100m2, đó là thức ăn của con men vi sinh ...có thực mới giựt được đạo .... có ăn mới có sức làm việc ... con men vi sinh vừa làm việc nầy (dọn dẹp ao) vừa làm việc kia (chúng làm chuyện ấy để sinh sôi nẩy nở, con cháu đầy đàn).

Nhiều con men vi sinh quá trong ao, chúng nó sẽ ăn thịt con tôm con cá của các bạn đấy.

Thông suốt chưa????? Nếu chưa thì làm vài 3 xị đi .....

***Chờ bác thuycanh úp hình lên sẽ rõ sự kết hợp tối ưu tạo dòng chảy để hoà tan oxy vào nước.

Back