nuôi thủy sản trên bể nổi

• Thread starter maquemau
  • Ngày gửi
tùy theo diện tích và điều kiện của từng người tôi đưa lên đây mô hình nuôi thúy sản trên bể nổi ít thay nước.
chọn miếng đất trống diện tich10x10m=100m2(lòng trong bao tấn vòng ngoài)thiết kế như lòng chảo trung tâm rún đào sâu hơn(ở đây bạn đặt ống mủ phi 90 cho thoát nước)
chuẩn bị bao cát (bao cimeng vừa nhẹ dể thao tác) vô cát vừa thôi nên may miệng, phía dưới chất mổi lớp 2 bao chất đến đâu đạp cho dẻ đến đó.chất 5 lớp ,đến thứ 6 trở lên chỉ 1 bao theo chiều dọc,chiều cao 1m5.trải bạt cao su cắt và cột chặt vào ống thoát nước(nên quấn bằng ruột xe đạp vừa mềm cột mới chăt) bơm nước từ từ và trải bạt cho thẳng,lúc đầu kg nên bơm nuóc đầy chỉ nên bơm len khoảng 1m nuóc thôi bơm đến đâu cho người đạp bao đến đó tránh sạt .để vậy ngày sau bơm tiếp chỉ nên bơm nuóc từ từ bơm cho đến khi đạt mức nước 1m5.
-như vậy công đoạn thiết kế ao đã hoàn tất ,chỉ còn trang bị và xử lý cách vận hành cho nước chảy nhẹ theo dòng,tạo dòng chảy nhẹ theo vòng vách bao vừa tạo thông thoáng cho cá vừa nhờ sức ly tâm vật lơ lửng(bao gồm bùn,thức ăn thừa,chất thải của cá) sẻ gom về rún.ta chỉ cần mở van khóa(đặt phía ngoài bể)là đã tháo đi nước dơ rồi.(con tiep)
-lời nhắn riêng bạn botienthi,htm333tôi có nhận tin bạn nhưng vì bận chút việc cho con thỏ nên lập topic nầy bạn cứ xem công đoạn nào chưa rỏ ta bàn tiếp
-100m2 nếu nuôi cá lóc đạt sản lượng 3 tấn

Last edited by a moderator:
Bác này có kiến thức,kinh nghiệm thì nên hướng dẫn cho bà con một cách nhã nhặng một tí giống như dạy chữ cho người chưa biết chữ ấy! mình biết thì thấy nó bình thường,còn người chưa biết thì thấy phức tạp rất mong là không làm Bác mất hứng thú!Kính Bác.

thưa cùng anh tám lúa những gì anh hưởng dẩn thật không phải ai cũng hiểu???nói thật đây là chủ đề tôi đưa ra mà muốn được hiểu cho rỏ thật cũng không dể chút nào !
đã từ lâu tôi cũng bị ...phải làm thế nào cho môi trường nước được sạch hấp dẩn. có cái đã làm rồi, và cũng có cái mới bắt đầu làm,khi đưa vào áp dụng đã cho kết quả..thấy có kết quả mà cũng không biết gì sao ? có kết quả,giờ nghe các anh đóng góp tôi mới lờ mờ hiểu mình làm vậy nó cho lợi ích gì ??
-thưa cùng anh tám !
cho tôi nói vài lời có thể làm anh không vui .những kiến thức hiểu biết của mình nếu mang ra hướng dẩn,rồi có người mang ra áp dụng mà cho kết quả tốt..thật hạnh phúc biết bao phải không anh ?nhưng anh phải xác định đối tượng đang cần học hỏi là ai ??chính là những anh nông dân ham học hỏi mà trình độ còn nhiều hạn chế.vừa cắn răng học vừa bị la..(anh đừng nói thương cho roi cho giọt nữa)
những gì anh trình bày ở trên thật vô cùng quý giá ,chỉ cần anh bỏ bớt mấy câu không cần thiết !thì thật giá trị vô cùng,dể đi vào lòng người.

thưa cùng anh tám lúa những gì anh hưởng dẩn thật không phải ai cũng hiểu???nói thật đây là chủ đề tôi đưa ra mà muốn được hiểu cho rỏ thật cũng không dể chút nào !
đã từ lâu tôi cũng bị ...phải làm thế nào cho môi trường nước được sạch hấp dẩn. có cái đã làm rồi, và cũng có cái mới bắt đầu làm,khi đưa vào áp dụng đã cho kết quả..thấy có kết quả mà cũng không biết gì sao ? có kết quả,giờ nghe các anh đóng góp tôi mới lờ mờ hiểu mình làm vậy nó cho lợi ích gì ??
-thưa cùng anh tám !
cho tôi nói vài lời có thể làm anh không vui .những kiến thức hiểu biết của mình nếu mang ra hướng dẩn,rồi có người mang ra áp dụng mà cho kết quả tốt..thật hạnh phúc biết bao phải không anh ?nhưng anh phải xác định đối tượng đang cần học hỏi là ai ??chính là những anh nông dân ham học hỏi mà trình độ còn nhiều hạn chế.vừa cắn răng học vừa bị la..(anh đừng nói thương cho roi cho giọt nữa)
những gì anh trình bày ở trên thật vô cùng quý giá ,chỉ cần anh bỏ bớt mấy câu không cần thiết !thì thật giá trị vô cùng,dể đi vào lòng người.

Tại vì người mình háo thắng, nghe 1 cái gì hay hay là lo chạy trước tiến lên rồi "cây chổi thần"
...chưa kịp nghe tình hình phía trước là nhào lên là sụp hố ngay, bị hạ gục rồi, cho nên Tám tui mới có cái câu "Chạy vòng vòng rồi CŨNG trở lại ngồi tại CÙNG 1 gốc cây".

Phải xem quân tình chướng ngại vật:

1) Quân tình là sao? có bao nhiêu kẻ địch để đưa quân mình lên để đối chọi ...còn mình thì đơn thân độc mã tiến lên!!!!!!!!!!!!!!cứ thế mà làm!!!!!!!!!!!....thì hậu quả như thế nào????????

2) Cảm bẩy phía trước cần phải tháo gở như là thức ăn dư thừa "Ui tôi có con men vi sinh rồi ...thì tôi đâu cần kiểm soát lượng thúc ăn"!!!!!!!!!!!!!!cứ thế mà làm!!!!!!!!!!!....thì hậu quả như thế nào"????????

Khi nắm vững tình hinh rồi thì mới hoạch định lên kế hoạch phối hợp quân số cùng binh khí đây đủ .....mới tổng tấn công....còn tấn công lẽ tẻ bắn sẻ thì kết quả thu lượm được chỉ là 1 nắm trong tay (lời 2-3 đồng), tại sao mình không kết hợp tổng tấn công để thu lượm 1 bồ lúa (triệu triệu triệu đồng trong tay).

Đừng có bào chữa người nông dân kém hiểu, mà ngay cã các cụ khoa bảng còn không hiểu ...đây là câu nói bào chữa, càng bào chữa thì càng lún sâu, lanh quanh lẫn cũng là cái câu nầy "Chạy vòng vòng rồi CŨNG trở lại ngồi tại CÙNG 1 gốc cây".

Tại vì người mình từ các cụ khoa bảng đến người nông dân, đừng có noí riêng 1 tầng lớp nào, chỉ vì không chịu bình tỉnh ngồi bên tách trà phì phà điếu thuốc lá để suy xét, suy luận 1 vụ việc 1 vấn đề 1 cách nghiêm túc mà thôi.

Tai sao trong bài viết của bác Liemtran308 đã đưa lên 5 đề tài mà không bị 1 ai phản bác, từ các cụ khoa bảng đế người nông dân vẫn im hơi lặng tiếng????????

Mà 5 đề tài đó mọi người đã biết từ các cụ khoa bảng đến người nông dân không chịu suy xét, không chịu suy luận mà chỉ có cái ý nghĩ 1 chiều "Nếu chúng ta cứ có cái ý nghĩ, có cái suy luận một chiều thì có ngày cũng bị xe cán chết, như băng qua đường chỉ nhìn xe đổ 1 chiều mà không nhìn xe đổ chiều kia thì cũng có ngày xe hun người hoặc người hun xe là cái chắc".

NHỮNG SỰ SAI TRÁI SAI LẦM CỦA CÁC NHÀ KHOA HỌC VÀ ĐỘI NGŨ TRÍ THỨC CỦA KHOA THUỶ SẢN.

1) NÓI VỀ THỨC ĂN THIÊN NHIÊN RONG TẢO:

2) NÓI VỀ CÁI MƯƠNG TRONG AO TÔM:

3) NÓI VỀ CON MEN VI SINH:

4) NÓI VỀ AO TÔM NUÔI LÂU NĂM BỊ THOÁI HOÁ:

5) NÓI VỀ MỰC NƯỚC PHÂN TẦNG:

Bác Liemtran308 có ở tại VN đứng ra nuôi tôm nuôi cá đâu, mà khi bác Liemtran308 lí giải rồi, thì không có 1 ai chối cải được....bác Liemtran308 không phải là thiên tài gì hết, cái gốc vẫn là anh nông dân làm ruộng....1 công đất cỏ năng, làm được 3 giạ lúa...hu hu .......

Các bạn hãy nhìn những cái phát minh kìa, thằng Mỹ cũng không thông minh cho lắm, những món đồ của nó làm ra là qua 1 quá trình NGHIÊN CỨU LÀM TỐT HƠN, không phải cái máy vi tính, 1 cái I-phone do 1 thằng kĩ sư sáng chế ra, từ cái model 2001 ....2002....2003 ....sữa đổi nghiên cứu làm tốt hơn .....mà là do nhiều người nẩy ra nhiều sáng kiến mới.....đôi khi là những sáng kiến cũ nhưng được cải thiện hơn. Đó mới gọi là có sự suy xét suy luận nghiêm túc.

Nói đến con men vi sinh thì các cụ khoa bảng chỉ biết nó là con vi khuẩn tốt, con vi khuẩn có lợi ...rồi nhắm mắt chỉ vẽ cho người nông dân mua gói men vi sinh về quăng cái đùng xuống ao là hết chuyện.

Theo Tám Lúa tui thấy bác Liemtran308 suy xét suy luận:

1) Làm sao duy trì con men vi sinh sống lâu được trong ao?

2) Làm sao cho đàn vi sinh nẩy nở?

3) Thức ăn cho con men vi sinh?

4) Oxy cho men vi sinh để thở?

5) Đánh men vi sinh định kì 3-5ngày/lần thay vì 15 ngày/lần như trong sách vỡ.

Làm sao mình tìm cách triển khai sự hiệu quả, sự tối ưu của con men vi sinh lên tột đỉnh, đó mới là điều đáng nói, chứ không ngồi đó, ngồi thần thừ dưới 1 gốc cây rồi giăng tay quăng gói men vi sinh cái đùng xuống ao là hết nhiệm vụ là xong chuyện.

Suy luận ...Suy luận ...Suy luận ...Suy luận cho ra lẽ, rồi gom góp binh khí cùng chiến lược tổng tấn công mới mong thắng lợi được.

Còn đơn độc đánh lẽ tẻ không có chiến lược thì ngàn đời vẫn ngồi tại 1 gốc cây....ếch vẫn ngồi đáy giếng.

***Trái táo bị sâu thì cắt, gọt bỏ chổ sâu còn lại chổ tốt mình ăn ....chén cơm có miếng ớt cay thì gạt nó qua 1 bên đừng có ăn ..... cái ngon cái béo bở không lo chụp lấy ...ở đó mà thắc mắc mà quên đi cái ngon cái tốt ...làng phí công sức ....

Nên nhớ hàng độc thì nó có cái đặc điểm riêng của nó .....mới gọi là hàng độc.

:eek:Lí luận của Tám Lúa ...pó tay!!!!!!!!:eek:

***Tám tui đã gữi hình cho anh Thuycanh, kính nhờ anh chuyển cho nguyenhungdung upload dùm. Cán ơn anh và nguyenhungdung.

Đây là thí dụ cụ thể nhan nhản trên mạng mà các bác có biết không?

Các bác có nghe bác nông dân chân đất chế tạo máy gặt đập tổng hợp không?

Bác nông dân đó có trình độ hơn mấy anh Kĩ Sư ra trường có tấm bằng trong tay hay không?

Hay bác nông dân đó có trình độ kém hay trình độ cao?

Tại sao bác nông dân chân đất đó lại chế tạo được máy gặt đập tổng hợp?

Tại vì bác nông dân đó biết dùng "CÁI ĐẦU", biết suy nghĩ, biết suy luận, biết triển khai, biết NGHIÊN CỨU LÀM TỐT HƠN từ cái máy gặt đập kém hiệu quả của Trung Quốc.

Bác nông dân đó là người có trình độ kém, nhưng biết dùng cái đầu để suy xét, biết dùng cái đầu để suy luận nghiêm túc, nhờ sự suy luận nghiêm túc đó nên bác nông dân ấy mới có thành quả "KHỦNG", làm cho mọi người ngạc nhiên, mọi người không thể tưởng.

Như Tám Lúa từng nói "đừng có nói riêng 1 tầng lớp nào, chỉ vì không chịu bình tỉnh ngồi bên tách trà phì phà điếu thuốc lá để suy xét, suy luận 1 vụ việc 1 vấn đề 1 cách nghiêm túc mà thôi". Chỉ nhìn vụ việc chỉ có 1 chiều.

Cái hay không chịu học ...cái dở thì hay làm, mà còn làm hay hơn nữa ...còn cái hay thì không chịu làm, không chịu học, không chịu bắt chước ....mà còn hưởng ứng làm theo ....chạy theo phong trào ...phong trào tán gia bại sản cũng cấm đầu cấm cổ chạy theo, cấm đầu cấm cổ làm theo, cấm đầu cấm cổ hùa theo "người ta làm sao tui làm vậy", đúng thì không nói chi, đôi khi biết sai mà vần ngoan cố làm tuốt luốt luôn (ham lợi nhuận nhiều).

Giờ thì các bác nói Pó tay?

Hay là Tám Lúa nói Pó tay đây?

***Tám tui đã gữi hình cho anh Thuycanh, Forward cho mauquemau nhờ upload dùm. Cám ơn.

Theo ý kiến của tamlua_mientren và anh maquemau, tôi up dùm hình ảnh sau của tamlua_mientren vào topic của anh Vĩnh (maquemau):

---------------
Nhìn vào hệ thống cấp nước trên tôi thấy có một số vấn đề sau:

1. Ống truyền dẫn nước từ bể lọc : vị trí đặt gần sát đáy bể, như vậy tất cả mọi cặn lắng ở bể lọc sẽ chạy sang hồ nuôi cá, như vậy có hợp lý không?

2. Ống dẫn không khí đi vào được đặt nghiêng dọc theo thành ống truyền dẫn nước và ở vị trí thấp, chênh lệch độ cao của bể lọc nước, vậy làm sao có thể vận hành đưa không khí vào được? trong khi áp suất bên trong ống luôn lớn hơn áp suất bên ngoài ống?

3. Hệ thống chỉ diễn tả tới đây? còn cơ cấu vận hành để hồi lưu nước như thế nào? hay là cứ để chảy tràn bên bể nuôi cá? còn bể lọc thì bơm nước từ bên ngoài vào vào? Như vậy thì đó không gọi là bể lọc mà chỉ đơn thuần là bể chứa nước?

Last edited:
Theo ý kiến của tamlua_mientren và anh maquemau, tôi up dùm hình ảnh sau của tamlua_mientren vào topic của anh Vĩnh (maquemau):

---------------
Nhìn vào hệ thống cấp nước trên tôi thấy có một số vấn đề sau:

1. Ống truyền dẫn nước từ bể lọc : vị trí đặt gần sát đáy bể, như vậy tất cả mọi cặn lắng ở bể lọc sẽ chạy sang hồ nuôi cá, như vậy có hợp lý không?

2. Ống dẫn không khí đi vào được đặt nghiêng dọc theo thành ống truyền dẫn nước và ở vị trí thấp, chênh lệch độ cao của bể lọc nước, vậy làm sao có thể vận hành đưa không khí vào được? trong khi áp suất bên trong ống luôn lớn hơn áp suất bên ngoài ống?

3. Hệ thống chỉ diễn tả tới đây? còn cơ cấu vận hành để hồi lưu nước như thế nào? hay là cứ để chảy tràn bên bể nuôi cá? còn bể lọc thì bơm nước từ bên ngoài vào vào? Như vậy thì đó không gọi là bể lọc mà chỉ đơn thuần là bể chứa nước?

Bể lọc để cao hay để thấp, ăn thua là người làm, người áp dụng có cái suy nghĩ tiêu cực hoặc tích cực:

1) Tích cực là để bể lọc cao hơn ao nuôi 1m trở lên, thì ta dùng cách tổng hợp như hình vẽ hoạ đồ cụ thể như trên.

2) Còn để bể lọc thấp thì bớt đi ống dẫn thẳng đứng, còn thấp hơn nữa thì bỏ cái rổ lưới lọc, chỉ còn là ống ngang và bó chổi.

Làm cái gì cũng vậy mình phải nhìn vụ việc tích cực để mình phát huy hiệu quả tối đa, tối ưu của nó, còn mình nhìn và suy luận tiêu cựu thì nó lại nhỏ, gò bó trong phạm vi hạn hẹp thì làm sao có kết quả to được, mà muốn được kết quả khủng thì xác suất là 1 đến con số không, "NẾYYY" Tám Lúa làm thì để bể lọc cao lên để "HƯỞNZG" được sự tối ưu của nó.

Còn trong hình vẽ hoạ đồ chủ yếu là làm sao để không khí hoà tan vào trong nước cho nên vẽ để cho biết từ bể lọc dẫn ống ra vậy thôi.

Bể lọc có thể thiết kế:

Lá chắn làm bằng lưới, vải thưa hoặc vật liệu gì thưa thưa 1 chút ...5-7 ngày mới bị "ngẸt" là ok, còn 1-2 ngày bị ngẹt là thua luôn ...công đâu mà rữa mà lao chùi lưới lọc (phải suy nghĩ tích cực 1 tí).

Lá chắn dọc thẳng đứng, hoặc lá chắn nằm ngang.

Cái ống từ máy bơm, bơm nước vào bể lọc, thì có 2 cách cho nước chảy xuống ao:

1) Nếu cho chảy ngược thì cặn bả bám phía dưới của lưới lọc (lá chắn ngang) và ống dẫn nưóc chảy ra ao nuôi thì phải gắn gần trên miệng của bể lọc.

2) Còn cho nước chảy xuôi thì cặn bả sẽ nằm trên lưới lọc (lá chắn ngang) và ống dẫn nước ra ao nuôi thì phải đặt gần phía dưới đáy của bể lọc.

Thí dụ, cái bể lọc là thùng nhựa 100 lít đường kính phía trong thùng nhựa là 60cm thì mình làm cái khung lưới lọc đường kính là 58-59cm, nghĩa là khít quá khi muốn lấy ra thì lấy ra không được, hở quá thì lọc không hết cặn bã.

Hình dạng của cái khung lưới lọc nằm ngang sẽ thiết kế giống như cái bàn tròn có 4-6 cái chân, chân ngắn chân dài thì tuỳ theo cách lọc ngược hay là cách lọc xuôi ....phải thiết kế miếng bợ ngang để cho lưới vải lọc không bị thụng xuống.

LỌc xuôi thì thôi, nếu LỌc ngược thì phải để 1-2 cục gạch giằn trên lưới lọc.

Hoạ đồ vẽ sẽ gữi sau.

Please! nhìn vụ việc tích cực hơn 1 tí.

Bà Hoàng cá chình

http://agriviet.com/home/showthread.php?p=110518#post110518

Không biết người làm Thuỷ Sản có học hỏi được gì từ bài viết nầy ...đa số đấng râu mày làm cái nghề nầy ...lại thua ..... 1 Quần Thoa mới chết chứ.

các "Đấng Mày Râu" thua ở chổ nào?

1) Thua "Bà Hoàng cá chình": Bà là 1 người con gái, là 1 phụ nữ là 1 người đàn bà.

2) Thua "Bà Hoàng cá chình": Bà là 1 người thiếu học từ bé, bà là người kém trình độ.

3) Thua "Bà Hoàng cá chình": Bà là người kém may mắn về học vấn nhưng không khuất phục trước chướng ngại vật ...cá chết thua lỗ.

4) Thua "Bà Hoàng cá chình": Bà là người kém trình độ, nhưng biết dùng "CÁI ĐẦU"
nghiên cứu có lớp có lang, có vỡ có tuồng như người Phương Tây "Rồi đích thân chị tự làm thí nghiệm bằng cách cho xây ba hồ xi măng, thả cá giống vào nuôi trong môi trường nước, thức ăn khác nhau, từ đó quan sát, ghi chép kỹ lưỡng từng giai đoạn phát triển của cá chình. Sau nhiều lần nghiên cứu, chị phát hiện nguyên nhân cá chết là do thiếu oxy. Vì lẽ đó, mỗi lần thấy cá chình nổi đầu là chị lập tức tạo khí oxy “nhân tạo” bằng cách bơm nước từ trên trời cho rớt xuống mặt nước."

5) Thua "Bà Hoàng cá chình": Bà là người "NỮ" nông dân, là người có trình độ kém, nhưng biết dùng cái đầu để suy xét, biết dùng cái đầu để suy luận nghiêm túc, nhờ sự suy luận nghiêm túc đó nên người "NỮ" nông dân ấy mới có thành quả "KHỦNG", làm cho mọi người ngạc nhiên, mọi người không thể tưởng.

Bà Hoàng cá Chình là 1 gương sáng cho chúng ta phải học hỏi noi gương theo bà.

Các "Đấng Nam Nhi Mày Râu" học hỏi được gì ở bài nầy?!!!!!!!

tamlua_mientren
Cái điều cốt lõi mà tui muốn nói: Hơn nhau là người biết dùng "CÁI ĐẦU", chứ không phải hơn nhau là ở "TRÌNH ĐỘ".

Còn người có trình độ mà có lối suy luận, suy nghĩ rỗng tuốt, thì có hơn gì với 1 người "KÉM TRÌNH ĐỘ" mà có lối suy luận, có lối suy nghĩ "ĐẶC KHỪ", mà lại là 1 đấng Quần Thoa?

Hôm qua,em có trả lời bác tamlua,rất tiếc là do vào bằng dt,nên viết lâu quá,đt treo máy luôn. Hôm nay em cố gắng viết thật nhanh.

Hôm qua,em có trả lời bác tamlua,rất tiếc là do vào bằng dt,nên viết lâu quá,đt treo máy luôn. Hôm nay em cố gắng viết thật nhanh.

sao lại có sự trùng hợp,cả đêm hôm qua viết bài xong bấm gỏi bài,ngay lúc bị rớt mạng không gởi được.

Cái điều cốt lõi mà tui muốn nói: Hơn nhau là người biết dùng "CÁI ĐẦU", chứ không phải hơn nhau là ở "TRÌNH ĐỘ".

Còn người có trình độ mà có lối suy luận, suy nghĩ rỗng tuốt, thì có hơn gì với 1 người "KÉM TRÌNH ĐỘ" mà có lối suy luận, có lối suy nghĩ "ĐẶC KHỪ", mà lại là 1 đấng Quần Thoa?

5 ĐIỀU BÁC TÁM DẠY:
1. Thua phụ nữ:trong đời bác chưa thua ng phụ nữ nào à? Bà Trưng Bà Triệu là đàn ông chắc? Thủ tướng hay Tổng thống nhiều nước pt là nữ đó bác à,nói như bác đàn ông mấy nước đó chắc bỏ vào thùng rác. Nói cho bác biết,100 người như bác chưa chắc bằng 1 ng đàn ông mấy nước đó. Vì vậy chuyện hơn thua ko quan trọng là giới tính.
2. Ko có bằng cấp khác ko có trình độ. Ở trên 1 chút bác vd 1 anh nd làm máy gặt đập,rồi tự bác kết luận là anh nd đó trình độ cao hơn kỹ sư,mặc dù ko học. Bà hoàng này cũng ko học,nhưng trình độ tốt,bác lại tự cho là bà trình độ kém,mâu thuẫn thế hả bác.
3. Bài báo nói cá chết 1 nửa,ko thấy thua lỗ,bác tự cho vào thua lỗ,nếu 1 lời 10 thì chết 8/10 chưa chắc thua lỗ.
4. Bác nói bà hoàng có tư duy như ng phươg Tây,nên mới giỏi vậy,biết dùng cái đầu. Quá sai lầm. Thứ 1,bà là ng việt,ng châu á. Thứ 2, ng châu á cái đầu thua ng phương tây hả? Ko cần dẫn chứng cho bác vđ đó ai cũng thấy châu á ko thua phươg tây,thậm chí còn hơn. À,mà bác là ng việt phải ko?
5. Ai làm giàu được đều có cái hay để học hỏi cả,ko riêng gì bà hoàng này. Ai cũg có cái đầu để nghĩ bác à,bác đừng tự xem là đầu bác to hơn đầu ng khác,ng đầu to ko bao giờ tự nhận mình to đầu.
Ý kiến riêng cá nhân em: bác nói nhiều làm gì,hành động đi bác,lãi nhãi điếc con ráy.
Kỹ sư vn ko bao giờ chửi nd vn ngu,mà do ko biết,nên họ h.dẫn cái nd vn ko biết để họ biết mà làm.
Ở Mỹ nói sao nhỉ? Đông thinh kinh, let đu iêt( nai khì)
---------------
sao lại có sự trùng hợp,cả đêm hôm qua viết bài xong bấm gỏi bài,ngay lúc bị rớt mạng không gởi được.

haha,cách khắc phục nè chú 3.
Đánh xong,chú 3 tô đen 1 vài chữ,rồi nhấn ctrl+a,sau đó nhấn ctrl+c,rồi gởi bài,nếu rớt mạng. Chú 3 vào word,hay notepad, nhấn ctrl+ v,là nó hiện ra văn bản đó lại,rồi chú 3 save lại. Khi có mạng,chú vào lại chỗ mình lưu văn bản, copy lại rồi paste qua chỗ mình muốn trả lời(ctrl+c là copy,ctrl+v là paste,dán),là xong!
---------------

Đánh xong,chú 3 tô đen 1 vài chữ,rồi nhấn ctrl+a,sau đó nhấn ctrl+c,rồi gởi bài,nếu rớt mạng. Chú 3 vào word,hay notepad, nhấn ctrl+ v,là nó hiện ra văn bản đó lại,rồi chú 3 save lại. Khi có mạng,chú vào lại chỗ mình lưu văn bản, copy lại rồi paste qua chỗ mình muốn trả lời(ctrl+c là copy,ctrl+v là paste,dán),là xong!

5 ĐIỀU BÁC TÁM DẠY:
1. Thua phụ nữ:trong đời bác chưa thua ng phụ nữ nào à? Bà Trưng Bà Triệu là đàn ông chắc? Thủ tướng hay Tổng thống nhiều nước pt là nữ đó bác à,nói như bác đàn ông mấy nước đó chắc bỏ vào thùng rác. Nói cho bác biết,100 người như bác chưa chắc bằng 1 ng đàn ông mấy nước đó. Vì vậy chuyện hơn thua ko quan trọng là giới tính.
2. Ko có bằng cấp khác ko có trình độ. Ở trên 1 chút bác vd 1 anh nd làm máy gặt đập,rồi tự bác kết luận là anh nd đó trình độ cao hơn kỹ sư,mặc dù ko học. Bà hoàng này cũng ko học,nhưng trình độ tốt,bác lại tự cho là bà trình độ kém,mâu thuẫn thế hả bác.
3. Bài báo nói cá chết 1 nửa,ko thấy thua lỗ,bác tự cho vào thua lỗ,nếu 1 lời 10 thì chết 8/10 chưa chắc thua lỗ.
4. Bác nói bà hoàng có tư duy như ng phươg Tây,nên mới giỏi vậy,biết dùng cái đầu. Quá sai lầm. Thứ 1,bà là ng việt,ng châu á. Thứ 2, ng châu á cái đầu thua ng phương tây hả? Ko cần dẫn chứng cho bác vđ đó ai cũng thấy châu á ko thua phươg tây,thậm chí còn hơn. À,mà bác là ng việt phải ko?
5. Ai làm giàu được đều có cái hay để học hỏi cả,ko riêng gì bà hoàng này. Ai cũg có cái đầu để nghĩ bác à,bác đừng tự xem là đầu bác to hơn đầu ng khác,ng đầu to ko bao giờ tự nhận mình to đầu.
Ý kiến riêng cá nhân em: bác nói nhiều làm gì,hành động đi bác,lãi nhãi điếc con ráy.
Kỹ sư vn ko bao giờ chửi nd vn ngu,mà do ko biết,nên họ h.dẫn cái nd vn ko biết để họ biết mà làm.
Ở Mỹ nói sao nhỉ? Đông thinh kinh, let đu iêt( nai khì)
---------------

---------------

"Ai cũg có cái đầu để nghĩ bác à" ...ha ha ...câu này nói đúng 100% ...áp dụng cho tất cã những người trên trái đất nầy không riêng 1 ai.

Mỗi người đều có đầu óc suy nghĩ, nhưng mà là tiêu cực hay tích cực mới là đáng nói:

- Để bể lọc gần mặt ao nuôi.

- Đánh men vi sinh cho có lệ (tiết kiệm).

- Cá chình vốn 1 lời 10, chết 80% vẫn lời ....còn loại cá, tôm khác ....bán 10 cái nhà cũng chưa trả nợ xong.

Người Á Châu ngu hay không ngu, người Á Châu thông minh hay không thông minh hãy đọc đọan trích dưới đây:

11-18-2010, 12:50 AM Bài#60

Các bạn hãy nhìn những cái phát minh kìa, thằng Mỹ cũng không thông minh cho lắm, những món đồ của nó làm ra là qua 1 quá trình NGHIÊN CỨU LÀM TỐT HƠN, không phải cái máy vi tính, 1 cái I-phone do 1 thằng kĩ sư sáng chế ra, từ cái model 2001 ....2002....2003 ....sữa đổi nghiên cứu làm tốt hơn .....mà là do nhiều người nẩy ra nhiều sáng kiến mới.....đôi khi là những sáng kiến cũ nhưng được cải thiện hơn. Đó mới gọi là có sự suy xét suy luận nghiêm túc.

Hôm qua, 08:05 AM Bài #16
http://agriviet.com/home/showthread.php?t=35508&page=2

Chuyện học hàm thụ trên mạng là xưa như trái đất rồi ...tui rất đồng tình về chuyện nầy .....Chuyện giấu nghề là chuyện thường tình, học trò làm sao lấy được bí kíp của người dạy mới là 1 điều đáng nói (Bác Liemtran308 vẫn còn giấu bí kíp).........có được những vị "Tai To" trong diễn đàn Agriviet đã từng giám định chỉ trích bác Liemtran308: " Tình cờ đọc lại được bài này . Thật sự thấy bất ngờ . VÌ qua rất nhiều bài viết trên diễn đàn cứ tưởng anh Liêm là người nuôi tôm nhiều năm và có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực này . Hóa ra anh ấy chỉ nuôi tôm trên máy tính . Hãi quá
"
, những vị nầy có cho phép hay có lời phán "Anh đã hoàn tất khoá huấn luyện chăn nuôi trên mạng hay không?"

Người nông dân muốn thoát khỏi cảnh nghèo ...ếch muốn nhảy lên bờ ....... thì phải tự tìm cách thoát khỏi cảnh nghèo, thì phải tự tìm cách thoát khỏi cảnh ếch ngồi đáy giếng.

Mình phải làm tốt trước đả, thành bại thì phú cho trời, còn tiêu cực yếm thế không làm gì hết thì cây cỏ mọc đầy đồng......cắt cỏ .... chứ không phải gặt lúa mang về ăn.

Từ đây tui sẽ không nói đến tiêu cực tích cực, sẽ không khuyên người làm tốt, học tốt ...ai cũng lớn rồi, ai cũng có cái đầu ....

Nên nhớ trên đời nầy "LÀM DÙM" thì có ....chứ chưa có một ai "HỌC DÙM" bao giờ .....

"Những vị "Tai To" trong diễn đàn Agriviet đã từng giám định chỉ trích bác Liemtran308".
(Bác Liemtran308 vẫn còn giấu bí kíp)

Mỗi lần bác Tám định thò tay lấy bí kíp ra thì lại gặp những vị "Tai To", thôi đành cất lại .......

Chúc mọi người vui vẽ, tự làm, tự mài mò ...thành công , thất bại, giàu sang, tán gia bại sản ...tự chịu, tự hưởng ...không có một ai nhào vô gánh chịu và hưởng dùm ...nên nhớ tự mình suy nghĩ, tự mình làm thì cũng tự mình ôm trọn gói ...Tám tui không bao giờ nhào vô giành phần đâu.

Hôm nay là ngày lễ tạ ơn (Thanksgiving) của Mỹ, lễ hội trúng mùa ...giờ là 9:53am sáng ngay thứ năm, ngoài trời tuyết đang lã tã, rơi rơi như những bông gòn từ trái gòn khô nở xoè, tung bay trong gió thổi của ngày nào ở quê nhà ...nhiệt độ ngoài trời là 4 độ âm...lạnh teo luôn.

Đói bụng rồi đi ăn sáng đây ...Bí Kíp vẫn còn cất giữ ...không bị sứt mẽ 1 chữ.....từ đây, tui hứa, tui sẽ cất giữ thật kỹ, không để cho 1 ai nhìn thấy đâu.

Vậy thức ăn cho cá lóc như thế nào các bác. Và quan trọng nhất là hiệu quả kinh tế nữa

Bể lọc để cao hay để thấp, ăn thua là người làm, người áp dụng có cái suy nghĩ tiêu cực hoặc tích cực:

1) Tích cực là để bể lọc cao hơn ao nuôi 1m trở lên, thì ta dùng cách tổng hợp như hình vẽ hoạ đồ cụ thể như trên.

2) Còn để bể lọc thấp thì bớt đi ống dẫn thẳng đứng, còn thấp hơn nữa thì bỏ cái rổ lưới lọc, chỉ còn là ống ngang và bó chổi.

Làm cái gì cũng vậy mình phải nhìn vụ việc tích cực để mình phát huy hiệu quả tối đa, tối ưu của nó, còn mình nhìn và suy luận tiêu cựu thì nó lại nhỏ, gò bó trong phạm vi hạn hẹp thì làm sao có kết quả to được, mà muốn được kết quả khủng thì xác suất là 1 đến con số không, "NẾYYY" Tám Lúa làm thì để bể lọc cao lên để "HƯỞNZG" được sự tối ưu của nó.

Còn trong hình vẽ hoạ đồ chủ yếu là làm sao để không khí hoà tan vào trong nước cho nên vẽ để cho biết từ bể lọc dẫn ống ra vậy thôi.

Bể lọc có thể thiết kế:

Lá chắn làm bằng lưới, vải thưa hoặc vật liệu gì thưa thưa 1 chút ...5-7 ngày mới bị "ngẸt" là ok, còn 1-2 ngày bị ngẹt là thua luôn ...công đâu mà rữa mà lao chùi lưới lọc (phải suy nghĩ tích cực 1 tí).

Lá chắn dọc thẳng đứng, hoặc lá chắn nằm ngang.

Cái ống từ máy bơm, bơm nước vào bể lọc, thì có 2 cách cho nước chảy xuống ao:

1) Nếu cho chảy ngược thì cặn bả bám phía dưới của lưới lọc (lá chắn ngang) và ống dẫn nưóc chảy ra ao nuôi thì phải gắn gần trên miệng của bể lọc.

2) Còn cho nước chảy xuôi thì cặn bả sẽ nằm trên lưới lọc (lá chắn ngang) và ống dẫn nước ra ao nuôi thì phải đặt gần phía dưới đáy của bể lọc.

Thí dụ, cái bể lọc là thùng nhựa 100 lít đường kính phía trong thùng nhựa là 60cm thì mình làm cái khung lưới lọc đường kính là 58-59cm, nghĩa là khít quá khi muốn lấy ra thì lấy ra không được, hở quá thì lọc không hết cặn bã.

Hình dạng của cái khung lưới lọc nằm ngang sẽ thiết kế giống như cái bàn tròn có 4-6 cái chân, chân ngắn chân dài thì tuỳ theo cách lọc ngược hay là cách lọc xuôi ....phải thiết kế miếng bợ ngang để cho lưới vải lọc không bị thụng xuống.

LỌc xuôi thì thôi, nếu LỌc ngược thì phải để 1-2 cục gạch giằn trên lưới lọc.

Hoạ đồ vẽ sẽ gữi sau.

Please! nhìn vụ việc tích cực hơn 1 tí.
Cảm ơn bác nhiều, em đang tìm hiểu quy trình này, may quá có bác đư ra cụ thể để em được học hỏi

có bác nào biết bài nào chỉ dẫn nuôi cá lóc , cá trê , hệ số thức ăn chỉ cho em với.

lúc nầy bận chút chuyện riêng,các bạn cho chút thời gian rôì bàn tiếp !!
-bà con nào biết nơi đâu có bán cá giống "bạc đầu "làm ơn thông báo dùm rất cảm ơn .

mấy ông nội bạc đầu ... nhoi lóc nhóc trong mấy vuông tôm quảng canh ở bạc liêu hay cà mau đó bác ơi..ban đêm cầm cái vợt đi vớt một chút cả kg.
nhưng em nghe ông này ở bến tre có bán nên cũng thấy lạ nè :
Trước đây người nuôi cá bống tượng vất vả giai đoạn ba tháng đầu, phải tìm nguồn thức ăn là trùn chỉ, tép xay chi phí cao nhưng cá phát triển không đều. Như vậy từ nay người nuôi cá bống tượng có giải pháp mới tiết kiệm chi phí, cá phát triển ổn định trong ba tháng đầu, lại khỏi bỏ công tìm thức ăn (chỉ cho ăn một lần trong ba tháng!). Ông Tám Tiếu cho biết: "Khi phát hiện ra cá bạc đầu là nguồn thức ăn cá bống tượng ưa thích, dễ tìm, tui đã cho không và chỉ cách bà con nuôi thử rất kết qủa. Hiện giờ tui cũng chuẩn bị giống cá bạc đầu đề cung cấp cho bà con nuôi cá bống tượng có nhu cầu". (Bạn đọc có thể liên hệ với ông Tám Tiếu theo địa chỉ: Ấp Tân Thuận, xã Bình Đức, huyện Châu Thành, Tiền Giang. ĐT: 073.853185).

bác maquemau cho em cái công thức tính thức ăn+chi phí làm ao+....từ lúc nuôi đến lúc xuất bán thì như thế nào với ạ...thanks các Pác nhìu

bác maquemau cho em cái công thức tính thức ăn+chi phí làm ao+....từ lúc nuôi đến lúc xuất bán thì như thế nào với ạ...thanks các Pác nhìu
Vậy thì làm hộ bác luôn cho nó lành hì, đùa bác vậy thôi mình cũng muốn có để tham khảo đây

Back