Nuôi tôm + lươn + cá

• Thread starter minhnguyen88
  • Ngày gửi
Xin chào anh em trên diển đàn!
Mình đã theo dõi diển đàn rất lâu nhưng chưa có dịp tham gia bàn luận với ae tren diển đàn, nay mình có ý định này nhờ ae góp ý! Hiện tại mình có khoảng 5ha đất nuôi trroongf thuỷ sản, ý định của mình là nuôi tôm sú theo mô hình cải tiến để tích luỹ kinh nghiệm để từ từ tiến lên nuôi công nghiệp, bên cạnh đó mình muốn nuôi them con lươn, bới điều kiện thuận lợi là chổ mình có thể nuôi cá dể làm mồi cho lươn an, đảm bảo đủ mồi kể cả nuôi quy mô lớn! mình có vướn mất chổ này đó là vấn đề nước cho con lươn ( nuoi luon theo mo hình ko bùn) nơi mình nguồn nước bị nhiểm phèn bởi z muốn cải tạo phèn thì chi phí khá nhều! Mình muốn hỏi ae nếu nuôi lươn ko bùn thì mỗi ngày mỗi thay nước phải ko? và thay mỗi ngày 2 lần! mình có đọc vấn đề này tren các diển dàn nhưng chưa rỏ mong ae giúp đở
Chào và chúc sức khoẻ ae!
Xin cám ơn ae góp ý!

Xin chào anh em trên diển đàn!
Mình đã theo dõi diển đàn rất lâu nhưng chưa có dịp tham gia bàn luận với ae tren diển đàn, nay mình có ý định này nhờ ae góp ý! Hiện tại mình có khoảng 5ha đất nuôi trroongf thuỷ sản, ý định của mình là nuôi tôm sú theo mô hình cải tiến để tích luỹ kinh nghiệm để từ từ tiến lên nuôi công nghiệp, bên cạnh đó mình muốn nuôi them con lươn, bới điều kiện thuận lợi là chổ mình có thể nuôi cá dể làm mồi cho lươn an, đảm bảo đủ mồi kể cả nuôi quy mô lớn! mình có vướn mất chổ này đó là vấn đề nước cho con lươn ( nuoi luon theo mo hình ko bùn) nơi mình nguồn nước bị nhiểm phèn bởi z muốn cải tạo phèn thì chi phí khá nhều! Mình muốn hỏi ae nếu nuôi lươn ko bùn thì mỗi ngày mỗi thay nước phải ko? và thay mỗi ngày 2 lần! mình có đọc vấn đề này tren các diển dàn nhưng chưa rỏ mong ae giúp đở
Chào và chúc sức khoẻ ae!
Xin cám ơn ae góp ý!

Nếu siêng thì 1 ngày thay nước 1 lần bạn nhé, vì lươn ăn dơ nhưng ở sạch nên thức ăn thừa sẽ gây ổ nhiệm nguồn nước, mình chưa thử lươn trên nước phèn bao giờ nhưng khi mua giống thì bạn đem mẫu Ph nước của bạn lên cho trại lươn giống điều chỉnh lươn cho phù hợp.
mực nước thì chỉ 30-40 phân thôi

Nếu siêng thì 1 ngày thay nước 1 lần bạn nhé, vì lươn ăn dơ nhưng ở sạch nên thức ăn thừa sẽ gây ổ nhiệm nguồn nước, mình chưa thử lươn trên nước phèn bao giờ nhưng khi mua giống thì bạn đem mẫu Ph nước của bạn lên cho trại lươn giống điều chỉnh lươn cho phù hợp.
mực nước thì chỉ 30-40 phân thôi
Hi hi. bạn định nuôi thì cũng lên nắm vững quy trình và những vấn đề liên quan bạn nhé.
với 5ha đất nếu đầu tư sơ sơ cũng tốn khá khá tiền bạn nên cẩn trọng lên có 1 người biết vấn đề cùng bạn, bạn có thể thuê tư vấn trong 1 thời gian ví dụ 1-2 năm.

Hi hi. bạn định nuôi thì cũng lên nắm vững quy trình và những vấn đề liên quan bạn nhé.
với 5ha đất nếu đầu tư sơ sơ cũng tốn khá khá tiền bạn nên cẩn trọng lên có 1 người biết vấn đề cùng bạn, bạn có thể thuê tư vấn trong 1 thời gian ví dụ 1-2 năm.

Cam on bac gop y! Ve 5ha chủ yếu nuôi tom hà! Nuôi theo huớng quảng canh cải tiến thì đầu tư tầm vài chục hà! vấn đề là mình muốn tận dụng nguồn cá làm thức an cho các loại thuỷ sản khác và ở đay mình muốn hướng tới là con lương và ba ba, nhưng trỏ ngại nguồn nước phèn! Trước tiên dự định nuôi lươn thử xem hiệu quả thế nào! mà khổ nổi nguồn nước mình nhiểm phèn hơi nặng!hix

nươc kênh rạch ở đó có lươn sống không bạn. Ba ba thì ko cần chế độ thay nước nhiều bạn có thể dùng phương pháp khử phèn. ba ba có thể nuôi ao nổi được nếu nước mặt ít phèn. còn nếu lươn giếng khoan ở đó sâu bao nhiêu thì có nước ngọt. ở dưới bạn dùng nước sinh hoạt ăn uống là nước gì vậy bạn. địa hình có dễ bị ngập không bạn. về nuôi tôm quảng canh mình nghĩ rất ok. không lên nuôi theo hình thức công nghiệp vì bạn đất rộng, có thể nuôi theo hình thức luân canh được

Cách khoảng 1km thì mình nghỉ ở đó có lươn nhưng trong ruộng lúa của người ta, đất chổ mình thì ko bị ngập đâu bạn, về con lươn mình có đọc qua các diển đàn thấy hơi mong lung ở chổ 1 hồ có 6m2 mà cho thu hoạch tới tầm 500kg thương phẩm! Nước thì chỉ sử dung nước kênh rạch thoi bac ko khoang giéng được!

Ok nước kênh rạch cũng được đất bạn rộng chắc ok về vấn đề xử lý nước. 1km ok. mình ko giải thích được vấn đề đó, nếu bạn tiết kiệm chi phí làm bể thì bạn có thể theo cách đó. 1cái bể 6m nếu xây gạch cũng chỉ tốn 3tr. nếu làm bằng bạt chắc ko tới chỉ tốn tiền bạt còn công chắc tự bỏ , bạn có thể cân nhắc những điều thiệt hơn

Back