• Nuôi tôm quảng canh

Thảo luận trong 'Nuôi trồng Thủy hải sản' , 11/8/13

1. hviethung0780 Nhà nông nghiệp dư

Tui thấy trên này chắc toàn những người nuôi tôm công nghiệp nhưng tui cũng mạo muội lập topic này để bà con vào thảo luận nghen. Suy cho cùng thì nuôi quảng canh vẫn đông hơn nuôi công nghiệp.
      Không hiểu sao dạo này vuông tui nước đục quá mặc dù mới thuốc cá không lâu, không còn cá nhiều. vuông cũng sâu. Và nhìn thấy vuông nào cũng vậy. Có bác nào có cách khắc phục không

Đang tải...
    2. bác hai phi

bác hai phi Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Kỹ thuật điện
      Quê vợ tôi ở Kiên Giang, thấy đa số người dân ở đây nuôi tôm theo dạng quảng canh, mình thấy không hiệu quả cho lắm, đa số tôm chết dần từ vài ngày sau khi thả.

3. hviethung0780

hviethung0780 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Vài ngày sau khi thả mà chết cũng thấy xác sao bác?
      Ở chổ tui thì đa số là bị cá ăn. haizz.
      Đúng là k hiệu quả thật nhưng ng dân k đủ vốn để nuôi công nghiệp bác à. Với lại cũng đâu có kỹ thuật đâu. Bởi vậy t mới lập chủ đề này nè. Mong những ai có kinh nghiệm vào chia sẻ, k thì vào học hỏi...

4. bác hai phi

Nghề nghiệp:
      Kỹ thuật điện
      Tôi không thấy trực tiếp tôm chết, mà chỉ nghe ông Dượng kể,
      Tôi được biết trước khi nuôi thì đại đa số không xử lý nguồn nước, cá tạp...., tôi hỏi ổng chỉ phán 1 câu, nuôi theo dạng hên xui, nếu trúng thì lời, không trúng thì cũng không buồn nhiều, do vốn mình bỏ ra ít, (bó tay luôn....)

--------

Mình thấy trong diễn đàn mục nuôi trồng thủy sản vắng hoe, rất ít người tham gia bàn luận sôi nổi như trước nữa, buồn ơi là buồn

Last edited: 13/8/13
    5. neuconvanvuong

neuconvanvuong Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Tôi biết chính xác luôn ...là người em rể bà con ở Huyện An Biên nuôi quãng canh 40 công ...vốn con giống tiền xăng bơm nước là 7 triệu ...lãi 220 triệu đồng.

Uh ...giờ trong chuyên mục này vắng hoe.

6. bác hai phi

Nghề nghiệp:
      Kỹ thuật điện
      Mà sao ông sao mục thông tin cá nhân ông lại ghi ở tphcm thế,

7. neuconvanvuong

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Kiếm sống thì phải giang hồ ...ở một chổ chết đói sao.

8. desertrose

desertrose Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Sản xuất và kinh doanh cá kiểng
      Nếu nuôi quảng canh khi thả giống chịu khó làm 1 vèo lưới dưỡng tôm post, khi thấy tôm post quen môi trường, mạnh khỏe và phát triển tốt thì thả ra ngoài. Làm vèo lưới tuy tốn 1 chút nhưng kiểm soát được tốt con giống. Nuôi quảng canh mà nước đục thì kiếm nhiều rong tảo hoặc đại loại những loài thủy sinh bỏ vào để nó phát triển giúp lọc nước và tăng lượng oxy hòa tan vào ban ngày khi có nắng do các loại thủy sinh này quang hợp tạo oxy hòa tan cho con tôm nó thở. Nuôi quảng canh nên đâu có đầu tư dàn quạt nước hay bơm oxy thì dùng phương pháp này là tiết kiệm nhất. Nếu nghiên cứu được trồng loại rong nào có giá trị kinh tế 1 chút thì có thêm được 1 nguồn thu nhập cũng không nhỏ so với diện tích có được. Lợi cả đôi đường, thêm thu nhập phụ, tốt cho con tôm con cá trong ao nuôi.

9. bác hai phi

Nghề nghiệp:
      Kỹ thuật điện
      (1 vèo lưới ) Em không hiểu từ này lắm, bác co thể giải thích thêm giúp em được chứ ah ?
      thank bác nhiều

Tui cũng đang làm việc ở sg, bác có công việc về nuôi thủy sản như tôm,cua không ? tui muốn tìm nơi để học hỏi kinh nghiệm
      Thank all

10. neuconvanvuong

Nghề nghiệp:
      nong dan
      Có cái thông tin này có thể thoả mản thú tò mò của bác:
      ==> htt: //nonghoc.com/nonghoc/ShowThread.aspx?ID=10451

Last edited by a moderator: 14/8/13
      1 person likes this.
    11. hviethung0780

hviethung0780 Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân
      Ok bác. Tui thấy trong vuông có một vài sợi rong bún rồi. Tui sẽ dưỡng nuôi nó kỹ kỹ. Trong ao có nhiều cá tạp. Điều này t thấy cũng tốt vì vuông quảng canh lâu lâu tôm lại chết 1 lần nên có cá tạp sẽ ăn những con tôm có dấu hiệu bệnh, làm giảm sự lây lan mầm bệnh. Các bác biết đó, quản lý mầm bệnh ở vuông quảng canh là 1 cái gì đó rất xa vời. Mỗi tháng đều mở cống thông nước 2 đợt để bắt tôm, mỗi đợt vài ngày thì sao mầm bệnh không vào vuông được. Vì thế thay vì thuốc hết cá, t sẽ chỉ tỉa thưa cá thôi bằng cách dùng Saponin tạt nhẹ xuống 1 góc ao, sau đó mở cống, cá sẽ ra lú xổ. Các bác thấy có khả thi không?
      Còn ao vèo tôm giống thì sử dụng lưới mành được không các bác? Ở đây nước mặn quanh năm nên đâu có trồng lúa đâu mà có rơm. Mình có thể sử dụng thức ăn công nghiệp hoặc cá hấp dã nhuyễn tạt cho ăn nhé???
      Nuôi tôm quảng canh tuy đầu tư thấp nhưng mỗi tháng thu vào 7-8triệu/ha là có khả năng lắm các bác ạ.