Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
mình có hai con trăn khoảng 6kg/con, có anh em nào mua giúp giùm không? 0903018010

sao Bác Dũng ko nuôi thỏ nữa ạ cháu rất hâm mộ kỹ thuật của bác án

Bác nào bán cho e một đôi chăn 1 cái 1 đực. SDT của e. 0977.283.512.E ở vĩnh phúc.

Anh chị có kinh nghiệm chỉ giúp với.khi phối giống.trăn đực la trăn bạch.trăn cai là gấm đen.thì có khả năng trăn con là trăn bạch ko
Tră
Mọi người xem giúp mình đây là trăn hay là nưa vậy và có thể nuôi cảnh ( thường xuyên bồng bế vuốt ve các kiểu) được không ạ
Nó có vẻ hung vì suýt bị nó cắn và nó hay thè lưỡi lắm ạ
( con này đc ba mình mua lại của người đi rừng )
Và nếu nuôi được có thể chỉ mình cách thuần được không ạ

Tr
Mọi người xem giúp mình đây là trăn hay là nưa vậy và có thể nuôi cảnh ( thường xuyên bồng bế vuốt ve các kiểu) được không ạ
Nó có vẻ hung vì suýt bị nó cắn và nó hay thè lưỡi lắm ạ
( con này đc ba mình mua lại của người đi rừng )
Và nếu nuôi được có thể chỉ mình cách thuần được không ạ

Trăn đẹp ah. Có 9 lổ mủi là nưa.ko là trăn.trăn này đột biến.nuôi cảnh là ok roi

Năm 2014, thấy nuôi trăn phù hợp với mình, xem trên diễn đàn thấy có chổ bán. Từ Cần Thơ chạy lên TP, Hồ Chí Minh mua ai ngờ bị lừa. Người bán hẹn mình xong, chạy tới nơi gọi lại thì tắt máy. Cũng may nhờ thằng bạn nó bán cho 5 em trăn, đến nay cũng được gần 50kg 1 em. Mình thấy nuôi trăn cũng nhàn. Thức ăn thì xin mấy trang trại có nuôi gia cầm, chủ yếu gia cố chuồn cho chắc tránh bị xổng chuồn nguy hiểm cho mọi người.

Giá trăn giờ lên hay xuống vậy ae.????sao mình ko làm mô hình khép kinh vây.mình xem bài thấy ae có đề cặp vấn đề nuôi thỏ.mình củng muốn làm nhưng thấy ae ít đề cặp đến.nuôi thỏ cho ss.tận dụng nguồn thỏ dạt.bán thỏ con và thỏ thịt mua lại thức an cho trăn.lấy cômg làm lời vì nguồn thức ăn thỏ củng ít tốn tiền.mong ae cho ý kiến.
Năm 2014, thấy nuôi trăn phù hợp với mình, xem trên diễn đàn thấy có chổ bán. Từ Cần Thơ chạy lên TP, Hồ Chí Minh mua ai ngờ bị lừa. Người bán hẹn mình xong, chạy tới nơi gọi lại thì tắt máy. Cũng may nhờ thằng bạn nó bán cho 5 em trăn, đến nay cũng được gần 50kg 1 em. Mình thấy nuôi trăn cũng nhàn. Thức ăn thì xin mấy trang trại có nuôi gia cầm, chủ yếu gia cố chuồn cho chắc tránh bị xổng chuồn nguy hiểm cho mọi người.
Thiết kế chuồng sao cho nắng sáng chiếu trực tiếp được vào chuồng xem như toàn bộ trăn đã được tắm nắng. Việc tắm trăn nên thực hiện hàng ngày, vừa tắm vừa rửa chuồng

Cứ cho ăn k sao cả miễn là gà còn tươi
Nhà chú dũng là trang trại thỏ ah.nuoi thỏ va nuôi trăn thì cháu thích mô hinh nay
Ae ai viết bài cố gắng gõ tiếng Việt giùm ko có dấu khó đọc lắm , bệnh trăn hay cách chăm sóc thì ae nên xem từ đầu trang chứ mỗi người mỗi câu toàn là trả lời ở mấy trang trước thì loãng topic lắm
Ca mau giá trăn giờ cao hay thấp.bây giờ mình đầu tư nuôi trăn đc ko.sao thay ae it lên mang wa vay.mình củng có mấy ý kiến cần góp ý mag củng chua thấy tra lời

chào các anh em, ae cập nhật giá cả các loại trăn ở từng vùng cho ae biết với. để tránh bị thương lái ép giá với lại cho anh em nào mới vào nghề khỏi bị hố khi mua trăn con , trăn giống. em cũng vừa mới đóng dc 2 chuồng dài 2m ngang 1m, chia làm 2 ô mỗi chuồng. hiện đã bắt dc 8 em kích cở từ 4-5kg đến 10-13kg đủ loại. giá em mua củng k cố định. có chỗ em mua giá 1001kg trăn 6-7 kg. có chỗ em mua 130-140 1kg trăn 8-13kg. do lần đầu nuôi nên k biết giá cả thế nào. cứ mua đại sau này rút kn từ anh em đi trước. Em thấy topic gần đây loãng quá. k bít có phải anh em bỏ nghề hết rồi k nữa ? ae nào còn bám nghề thì chung tay vực dậy tinh thần hoạt động tích cực chia sẽ giao lưu với nhau nào. em tên Khoa 27 tuổi ở Bến Tre sdt của em ( 0985.974.177) ae nào đọc dc comment của em để lại địa chỉ , sdt để những anh em vùng miền dể giao lưu tham quan học hỏi . Thân chào anh em !

Back