Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
Trứng trăn từ 200g trở lên là đạt chuẩn. Giá 370 cũng hợp lý, tỉ lệ nở đạt cao sẽ 90%=> vốn 411k. Bán ra 430-450 tùy số lượng cũng hợp lý thôi. 1 ổ trăn 40trung 14,8tr bán ra lãi đc 20k con tổng lãi là 720k.
Như vậy bỏ ra 15chai lãi có 700k hic hic. Nếu là tôi thì tôi sẽ bán ko cần sn

Anh Suri hay anh Randy giúp em với! Tình hình là em mua phải chú trăn con không có lưỡi, thật khó tin phải không ạ? Vì thế khi cho ăn toàn phải nhét chuột con. Em đã cho ăn 4lần và trăn con lột xác 1lần. Hiện tại trọng lượng 200gam. Các anh tư vấn giúp xem có cách nào khả thi cho nó tự ăn nhé! Em xin cảm ơn!

giá trăn giống thì tăng cao. mà trăn thịt thì giảm. không biết tình hình thế nào nữa.

Bạn H ơi ,trăn thịt xuống mà trăn giống tăng giá ko có mà mua luôn là điều bt thôi bạn ,đại khái là bạn nuôi từ 8-12 tháng mới 6kg bán mà ,đâu phải như gà vịt mua giống là có, nuôi lớn hết đâu , mà 8-12 tháng sau lò mua giá nào thì ko biết được ,đại khái là bây giờ lò hết trăn mổ nha bạn ,chỉ có hàng 6kg xuống 2,3 giá thôi ,còn hàng 40-50 thì lúc nào cũng trên 300k/kg nha bạn ơi ! Này nhé bạn nuôi 10 con trăn con ,hao 3 con còn 7 con ,trong 7 con đó 2 con kén ăn ăn ít nên chỉ nuôi 6kg bán lấy tiền ,còn 5 con ,bạn có thể chọn đực cái nuôi tiếp để làm trăn hậu bị cho đẻ ,chỉ cần để lại 2 con cái trong 5 con đó,nếu là đực hết 5 thì đem bán lấy tiền mua trăn 6kg trăn cái nuôi ,bán 3 con còn lại lấy tiền tái đầu tư và cho trăn tiếp ,cứ như vậy là 2 mùa nếu bạn nuôi 10 con còn 7 con là trong nhà bạn sẽ có 2 con nái đẻ ,trăn con khỏi mua ,nái tơ nuôi tấp lên + trăn con nở ,,,,,tới đó bạn tự tính vậy

còn phương án khác là bạn nuôi lên 6kg bán vài con lấy vốn với tiền mồi cho ăwsn tiếp con nào tốt cho đẻ ,con nào cà chớn thì thúc lên 40kg bán da cũng đạt bạn ơi ! ,thay vì bạn nuôi 6kg hết 1 năm bán được có 1tr7.1tr8 ...bạn cố gắng thúc thêm 1 năm nữa lên 40kg bán ...giá cho 250 thôi cũng thu gần 10tr .quan trọng là bạn nuôi trăn con được hay ko thôi ,trăn con chăm sóc khác ,trăn lứa khác ,và trăn da lại khác nữa..v....v... do đó trăn 6kg sụt do chính trị gì gì đó ..v.v. mình nghĩ bt bạn à ,khi nào mà trăn da loại 40-50kg sụt thì tới đó mới mệt bạn à,đảm bảo với bạn là trăn con sụt liền năm nay trăn con còn có giá hơn năm ngoái nữa thì bạn ko cần lo .

Randy đã nói rất chính xác, không gì phải nói thêm. Cung giống như đi học bây giờ" đại học không phải là con đường duy nhất để thành công"
Nuôi trăn khoing phải chỉ là nuôi trăn 6kg là bán. Phải biết chọn phương án chăn nuôi hợp lý. Có nhiều con đường để lựa chọn,để thành công nhưng quan trọng phải thực tế mới có kinh nghiệm , ai có nuôi rồi mới biết tại sao người nuôi trăn thì nhiều nhưng trăn da giá vẫn cao trăn con vẫn đắt, ai nói trăn con đắt thì cứ nuôi ss thử xem coi ts lại đắt.

minh dang can mua 20con tran. ban nao co không để cho minh vai chuc con để nuôi.

cảm ơn những chia sẽ của randy và huy nha. randy có thể chia sẽ thêm về cách chăm sóc các loại trăn cho anh em cùng học hỏi không? hay cho mình xin số dt của randy dc không? nếu nuôi ss thì tỉ lệ đực cái thế nào randy và huy?

tình hình là mình đangmuốn mua trăn con, số lượng, trăn đạt 100g nha. ai có thì alo mình, giá cả, tên diễn đàn để mình tiện liên lạc. Anh Việt 0942 669 717,up up...dã có đủ số cám ơn anh em!!

lên nào, lúc này anh em đang bận bịu với mấy em trăn sinh sản hay sao mà room có vẻ hiu quá vậy.

minh cần mua khoang 20 bé trăn giá tầm 400k 1 bé có thể mua đc giá đó ko ta

cho e hỏi sau khi nở tầm 5 ngày trăn chưa lột lần đầu nhưng có dấu hiểu chịu ăn thế e mua cút con về cho ăn đc ko và nên cho ăn 1 con hay 2 con 1 lần ăn

Tốt thôi nhưng không nên cho ăn nhiều quá.it nhất là 5 ngày

cho e hỏi con trăn gấm hay gọi là nưa đc đề cập trong bài viết này có phải là con này ko ak

và cho e hỏi khi tran mới nở đã lột lần đầu hoặc chuẩn bị lột lần đầu mà e thấy cho ăn 1 cút mới nở thì có cảm giác đòi ăn nữa vậy e cho nó ăn con thứ 2 đc ko ak

Đó là con trăn Gấm ( hoa văn như vải gấm trung quốc) đã dc đề cập trong topic này.
Trăn con an lần đầu tiên 2 con cút mới nở là đc, và rất tốt, 4-6 ngày ăn 1 lần như vậy

ủa anh suri oi vậy hình con gấm như thế nào anh.e muốn xem thử ak mấy hình của mấy anh up o trang trước e ko xem đc ak

Back