Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
Giá trăn con sao tuột dốc, lái chỉ bắt 260-270/con. hixhix So đầu mùa giảm gần 100/con

@ chăn nuôi trăn : sưởi ấm thì chỉ đặt bóng đèn ngoài chuồng trăn chọn loại 60w bóng nhỏ thôi ,khi nào trời mưa gió lạnh nguyên đêm hãy sưởi .
@ THICHCAIDEP: trăn con giờ lái ở CÀMAU bắt giá 350 mà ko có trăn con để giao ,nếu lái bắt 260-270 chắc chỉ bán cho tụi lái trăn 40-60gr ,trăn mà 100gr lái ở cà mau lại cho giá đó thì anh đó coi chừng khỏi về nhà được luôn ,trăn con giao lẻ hiện tại vẫn giá 380-400k nha mọi người còn trăn ko ăn trăn con èo uột thanh lý thì 100k cũng có luôn

Chú định bán cặp nào 5tr vậy. Bán cap thì chụp hai con chung, chụp ba con thì ai mà biết con nào. Tôi thì khoái cái con đen thui đó. Cặp đo cũngChú định bán cặp nào 5tr vậy. Bán cap thì chụp hai con chung, chụp ba con thì ai mà biết con nào. Tôi thì khoái cái con đen thui đó. Cặp đo cũng

xin đính chính. máy chụp hình hơi cùi bắp, toàn bộ là trăn vàng mình nhé các bạn ko phải trăn nước ngoài nhập về nhá, con sậm màu là trăn thường còn 2 con còn lại là trăn đột biến nhá, để vậy cho dễ phân biệt cái đặc biệt hj, chắc phải quay clip mới thấy đc sự khác biệt. trăn mùa này nha các bạn, mới nở đc 2 ngày thôi nha. 5triu 2 con hjhj.
sdt 0942 669 717 mình ở Cần Thơ nha. ngay trung tâm

Má ơi đắc hơn cả trăn Bạch (4,5trieu cặp). Có bán trăn kiểng thì vui lòng tạo topic khác nhé, đây là box Kỹ thuật không phải mua bán. Nên rút kinh nghiệm nhé chứ để khóa nick thì ko ai vui đâu

Trăn của mình vừa ăn lại 1 con gà. Vậy là hết lo rồi. Xin cảm ơn các bạn.

ah ha sẵn tiện đăng đại, hjhj. chết vì ko hỉu bít.:D
Để nuôi luôn coi nó là cái giống gi, có khi có gen mới haizz!

ah ha sẵn tiện đăng đại, hjhj. chết vì ko hỉu bít.:D
Để nuôi luôn coi nó là cái giống gi, có khi có gen mới haizz!
Thỉnh thoảng cũng có một vài con như vậy.bình thường thôi mà bác.ko phải chỉ riêng ở loài trăn....

thỉnh thoảng mà...khá lâu mới có ha hha. nghe nói dòng quỷ này khó nuôi, ai có kinh nghiệm nuôi loại này ko vậy.

dòng bạn nói là hypo còn gọi là vàng lại ,đẻ ra bạch ...mùa này người ta cho bạch phối với bạch rồi đó bạn ơi !
dòng này cũng dễ nuôi thôi ,bạch hay gì đi nữa biết nuôi điều dễ còn ko biết nuôi đưa con đất cho nuôi cũng chết như chơi

Last edited:
Rady ! Con bạch của ông có đốm xanh ở bên hông hả? Có 5 đốm lận àh, nhìn đâu phải do ánh đèn. Con này mùa này chưa đẻ hả?

con đó của ông chú trong hội trăn chụp bậy lên chơi hé hé....đốm đó ko phải màu xanh mà là màu trắng nhìn kỹ đi bồ tèo ..năm nay chuẩn bị đẻ 18kg rồi tới đẻ chắc trên 25kg ,kỳ này cho bạch x bạch coi tụi mày ra màu gì
nói chung mình gọi là bạch nhưng 100% là bạch kem màu ngà vàng chứ ko trắng tinh
Năm nay cũng ham hố làm 1 cặp bạch để năm tới coi ra loại gì mới ko ,cà mau năm nay có 3 con đốm bán 2 còn 1 ,vì chủ trăn giữ bản quyền nên ko post lên được ,để nó lớn lớn hay hôm nào đẹp trời qua nhà chủ trăn dụ chụp lén post lên ae chém chơi .

Last edited:
trăn mình còn thấy hoa văn rõ nét ko jong như trăn của randy pót . lớn len ko dc như con trắng đâu. trắng nguyên con lun hã randy? rút kn năm nay, trăn tren 30kg hãy cho đẻ, nhỏ quá trứng ít, nhỏ trứng, mẹ bj đèo đẹt, lại hay bệnh, ko thể nuôi lớn đc nữa, vì khi nó vừa lấy sức là đx tới mùa giao phối rồi, một bài toán dựa trên thực tế hjhj chia sẽ cùng a e

Bac suri o ben tre, dia chi o dau? em o tien giang, chu nhat nay em co the den tham trang trai bac duoc khong? bac cho em dia chi hoac so dien thoai nhe? cam on bac!

anh randy a cà mau là ở chỗ nào z?anh có thể cho em làm wen học hỏi kinh nghiệm không anh.em ở p4 gần (chùa phật tổ)

Last edited by a moderator:
các anh cho em ? giá trăn con của từng con nay là khoảng bao nhiêu không ah.trăn mắc võng và trăn bạch,trăn vàng lai con nào mak hơn ah.chân thành cảm ơn

Back