Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
TRUNG QUỐC ĐÃ RÚT GIÀN KHOAN, LÀ MỘT TIN VUI VỚI MỌI NGƯỜI DÂN VIỆT NAM. KHÔNG BIẾT KHI NÓ RÚT ĐI RỒI THÌ GIÁ TRĂN MÌNH CÓ LÊN KHÔNG TA? NẾU CÓ TIN VUI MỌI NGƯỜI HÃY CẬP NHẬT NGAY CHO HỘI NUÔI TRĂN VUI NHA.

260k rồi a Hiếu. ko phải do china rút giàn khoan mà là do họ đã cảm nhận đc ko có j ảnh hưỡng nên sẽ còn tăng

Nuôi giống này có nguy hiểm không nhỉ, sợ nhất là mấy loại ko có chân @@

trăn da chỉ có hàng 6kg lên được 10k mấy loại khác vẫn im lìm ,giờ này đang mùa mưa bão ae nên cẩn thận ngừa bệnh cho đàn trăn của mình ,hiện tại đang có dịch bệnh về viêm phổi trên tất cả đàn trăn lớn nhỏ ,mọi người nên lưu ý khâu chăm sóc ,đây là thời điểm trăn con dễ bệnh nhất dễ hao nhất

Anh Randy cho em hỏi bên lề tí nha! Em định nuôi thỏ làm mồi cho trăn ăn, vì hàng 6kg rớt giá, mồi thì thời điểm này cao quá! Muốn nuôi lên hàng 40kg phải tự chủ nguồn mồi. Ở cà mau có nơi nào bán thỏ giống anh chỉ dùm em nha! Rất cảm ơn!

nuôi thỏ cho trăn ăn cũng được nhưng tính ra lỗ em ơi nuôi thỏ bán thịt 1kg cũng 60k ,em bán thỏ mua vịt về cho ăn còn lãi hơn nữa ,được cái chủ động mồi nhưng thỏ ở cà mau toàn thỏ cỏ nuôi 5-6 tháng mới được 2kg nên ít ai nuôi cho trăn ăn lắm e ơi ! nuôi lên hàng 40kg đổ lên thì cứ quất đầu gà với cá vô là được hà khỏi nuôi thỏ ,nuôi thỏ phải tốn thời gian nhìu lắm đôi khi thỏ ko đẻ nữa anh có nuôi thử rồi giờ toàn mua vịt cho ăn

Nếu nuôi dc thỏ có kết quả rồi thì cứ mở rộng, lấy phế phẩm chăn nuôi cho trăn ăn, chứ không phải nuôi thỏ cho trăn ăn. Mà nuôi trăn để ăn thỏ. " xấu "

Đúng đó bác Huy ,nuôi trăn cho ăn uống quan trọng nhất là phải đúng cử do đó nuôi thêm thỏ để chủ động mồi thì rất tốt ,mình ở nhà có sẵn tới cử cho ăn là bụp ,nhìu lúc chạy đi mua cũng ko có mồi nữa

Ý kiến của các anh em xin ghi nhận. Nơi em ở là nông thôn, rau cỏ, phụ phẩm nông nghiệp nhiều nên có ý muốn lấy ngắn nuôi dài. Hiện tại ở nhà đã có trăn nái. Trăn 10kg đỗ lại em bẫy chuột cho ăn. 10kg đỗ lên mình cho xơi vịt. Vịt mình cũng tự nuôi chứ không mua. Nhưng ở góc độ quy mô nhỏ, muốn khép kín từ trăn con đến 40kg mình phải chủ động mồi. Kg vịt rẽ hơn thỏ khoảng 15.000đ thật nhưng con giống lúc nào cũng phải mua, hơn nữa còn cám+lúa nữa nên giá thành 1kg vịt cao hơn thỏ nhiều. Vì thỏ ta chỉ mua giống lần đầu. Khẩu phần ăn 90% là rau cỏ, 10% là cám viên. Sản phẩm của thỏ: thỏ cái thì ta nhân đàn hoặc bán giống, thỏ đực nuôi 3tháng sẽ đạt 2,2kg trở lên (thỏ Newzealand white) chứ không phải thỏ cỏ. So với vịt thì lâu hơn 1tháng vì vịt nuôi 2tháng cũng tầm 2,2kg. Nhưng phải mua toàn bộ vịt con và cám để tái đàn, vậy là không kinh tế. Thỏ tầm 2kg nếu cho trăn 6kg ăn thì ta cắt 4chân cho ăn, mình thỏ cho trăn lớn. Nếu làm thịt thỏ bán thì đầu và chân (gọi là xà bần) cũng tận dụng cho trăn ăn được. Trên đây là những lợi thế mà nuôi trăn ở thành thị khó có được vì diện tích có giới hạn. Vấn đề là em muốn anh Randy có biết địa chỉ bán thỏ ở Cà Mau thì cho em xin. Em muốn mua thêm thỏ Newzealand White rặt giống, lông dày, trắng tuyền, mắt hồng để tăng quy mô đàn lên vì trong này thỏ giống khó kiếm. Xin cảm ơn!

giống newzealand hồi trước ở nhà có nuôi ,bạn phải biết là giống đó nó toàn ăn cám công nghiệp mới nặng kg nhe bạn ơi ,cho nó ăn cỏ 90% chỉ 10% thức ăn công nghiệp là ko lớn nổi đâu , giờ nghỉ nuôi thỏ lâu rồi nên cũng ko bik chỗ nào bán nữa

À, về khoản Newzealand em đang nuôi nè, lúc mua trung bình là 600g/con, đúng 30 ngày em cân thì thỏ cái đạt 1,2kg, thỏ đực 1,3kg cá biệt có con thỏ đực lên 1,4kg. Mỗi ngày mỗi thỏ chỉ ngốn 30g cám viên, còn lại là rau cỏ anh ạ. Nhưng đây cũng chỉ là Newzealand lai nên tăng cân thế là còn kém. Thỏ rặt mỗi ngày tăng trọng tới 30g lận. Ko phải ăn toàn cám mới lớn. Thỏ cỏ cho ăn cám vẫn tăng trọng chậm, mặc dầu mập mạp hơn ăn cỏ.

lúc trước cũng nuôi thỏ giờ còn lại có 5-7 cặp giống thấy nuôi cũng dễ nhưng khổ nỗi nó hay bị dịch giống hệt gà chết một cái là sập chuồng luôn nên giờ không dám nhân nhiều

Oh! Vậy theo bạn nên nuôi thỏ gì mau lớn, đẻ nhiều? Mình nuôi thỏ cho trăn ăn. Càng đẻ nhiều, lớn nhanh, to con càng tốt!

nuôi thỏ cho trăn ăn cũng được nhưng tính ra lỗ em ơi nuôi thỏ bán thịt 1kg cũng 60k ,em bán thỏ mua vịt về cho ăn còn lãi hơn nữa ,được cái chủ động mồi nhưng thỏ ở cà mau toàn thỏ cỏ nuôi 5-6 tháng mới được 2kg nên ít ai nuôi cho trăn ăn lắm e ơi ! nuôi lên hàng 40kg đổ lên thì cứ quất đầu gà với cá vô là được hà khỏi nuôi thỏ ,nuôi thỏ phải tốn thời gian nhìu lắm đôi khi thỏ ko đẻ nữa anh có nuôi thử rồi giờ toàn mua vịt cho ăn
Anh cho em hỏi la trăn nó bị không ăn với nó bị đờm hay bị phổi trong miệng chảy ra nhiều chất nhờn em khong biết là bị bệnh gì và cach chữa trị va dùng thuốc gì mong anh hãy giúp em!

Back