Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
Mong mọi người giúp đỡ, trăn ở nhà bị bệnh Đẹn miệng, lần đầu nuôi nên không có kinh nghiệm, anh chị em nào biết thuốc đặc trị chỉ giúp với, cảm ơn mọi người.

đẹn miệng + đờm nhớt phổi có ở mấy trang trước đó mấy bạn ơi ! lật lại đọc có đó

đẹn miệng + đờm nhớt phổi có ở mấy trang trước đó mấy bạn ơi ! lật lại đọc có đó
nằm ở trang mấy vậy anh ơi em mới lên đây à nên em không biết

mấy huynh cho em hỏi trăn con mới nở thì cho ăn moi gì vậy mấy huynh em mới nuôi nên không biết

mấy huynh cho em hỏi trăn con mới nở thì cho ăn moi gì vậy mấy huynh em mới nuôi nên không biết
mua gà xác cho nó ăn,nếu có cút con hoặc chuột con càng tốt nhét thêm thịt heo vàođang tìm mua super motic mà tìm mãi không ra sao cái loại này nó hiếm thế không bit

mấy anh cho e hỏi trăn ăn dc 2 con gà con rồi bỏ ăn giờ ốm nhom ko chịu an gi het e đã thử nhử mồi sống và chết đều ko ăn kiểm tra ko thấy bị đẹn ko thấy sổ mũi đờm gì cả chỉ thấy nó lờ đờ mệt mỏi thì chữa làm sao ak

@channuoitran : trăn của bạn nhiu gr rồi ? nó kiểu đó là chán đời muốn đi di dân theo diện đoàn tụ ông bà đó. trăn con chỉ cần bỏ ăn là xong + lờ đờ yếu ớt nữa là ko có thuốc men gì trị đâu bạn ơi ,trăn con bỏ ăn bạn kím ống xi lanh bơm trứng gà cho nó may ra nó có sức táp mồi ăn típ chứ kiểu như bạn nói là nó sẽ suy và yếu nhăn da rồi ...die
nuôi trăn con phải kỹ lưỡng nhe bạn

Trăn mới nở cho ăn gà con , cút con.
mấy anh cho e hỏi trăn ăn dc 2 con gà con rồi bỏ ăn giờ ốm nhom ko chịu an gi het e đã thử nhử mồi sống và chết đều ko ăn kiểm tra ko thấy bị đẹn ko thấy sổ mũi đờm gì cả chỉ thấy nó lờ đờ mệt mỏi thì chữa làm sao ak

Tôi đoán bạn mua trăn bị loại trăn dạt, yếu ngay từ đầu.

Tôi góp ý nhỏ, bạn thử làm xem có hiêu quả k. Ngoài cách làm như bạn randy chỉ, bạn nên cho trăn ra phơi nắng buổi sáng sớm, phơi từ 8 giờ đến 9 giờ, sau đó tắm cho nó rồi phơi tiếp khoảng 20 phút nữa, đem vô.

Chích thuốc cho nó, chích hỗn hợp gồm: Anagin c + Kháng sinh (tôi hay dùng 2 loại là genta tylosin + marcosone) có thể chích thêm ADE cho nó. Chích như vậy khoảng 3-5 ngày.

không biết vừa rồi bạn cho ăn gà như thế nào, có phải gà chết k? nếu gà chết lâu rồi mà cho trăn ăn thì nó sẽ đi sớm lắm đó, chú ý, tôi bị rồi. Ngay cả gà mới chết, khi cho ăn tôi vẫn luôn bơm vào con gà men vi sinh. Tôi đang chăm 60 con theo pp như vậy, trăn phát triển tốt.

@bác nguyenhungdung: mùa này trăn con bác nuôi nhìu ko vậy ? trọng lượng mấy em nó nhiu gr rồi ? em thì cứ cho quất chuột chứ ko cho ăn gà

gần nhà có ông bác có con nái mới đẻ lứa đầu tiên mà h
ầu như là trăn con bỏ ăn hoàn toàn là nguyên nhân thế nào vậy mấy huynh,trăn con nở ra thấy cũng to khoẻ lắm mà cả ổ không con nào ăn

@bác nguyenhungdung: mùa này trăn con bác nuôi nhìu ko vậy ? trọng lượng mấy em nó nhiu gr rồi ? em thì cứ cho quất chuột chứ ko cho ăn gà

Tôi đang nuôi 60 con nở mùa này, trọng lượng trung bình chắc khoảng 300 -400 gam. Ở đây tôi cho ăn gà vì có nguồn gà dạt từ những trại ấp trứng.

Chào các bác đam mê nuôi trăn trong topic, năm nay mình lần đầu nuôi trăn con (10 con), trọng lượng mỗi con khoảng 300-400gam roi. Nhưng có 1 con trăn do ăn quá nhiều nên nó bị viêm phổi cả tuần nay (trị chứng nó là đờm nhiều + khó thở, thân hình cong vẹt trong khác thường nên mình đoán là nó viêm phổi), Vì là lần đầu tiên trong đời nuôi trăn cảm thấy rất lo lắng, mình không dám chích thuốc nó (ko biết chích như thế nào cả và cũng sợ nó chết) nên chỉ cho cho nó uống thuốc kháng sinh doxycyline + thuốc ho bromhexine bằng ống tiêm nhưng thấy nó vẫn khò kè khó thở, có vẻ không bớt. Cho nên mình muốn các bác trong topic có nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp chữa em trăn này (mất ăn, mất ngủ với nó đó các bác ạh). Không biết là cho uống thuốc hay chích sẽ hiệu quả hơn? thuốc mình dùng đã đúng chưa? nếu chưa thì dùng thuốc gì sẽ hay hơn. Rất mong các bác giúp 1 tay nhé.

Chào các bác đam mê nuôi trăn trong topic, năm nay mình lần đầu nuôi trăn con (10 con), trọng lượng mỗi con khoảng 300-400gam roi. Nhưng có 1 con trăn do ăn quá nhiều nên nó bị viêm phổi cả tuần nay (trị chứng nó là đờm nhiều + khó thở, thân hình cong vẹt trong khác thường nên mình đoán là nó viêm phổi), Vì là lần đầu tiên trong đời nuôi trăn cảm thấy rất lo lắng, mình không dám chích thuốc nó (ko biết chích như thế nào cả và cũng sợ nó chết) nên chỉ cho cho nó uống thuốc kháng sinh doxycyline + thuốc ho bromhexine bằng ống tiêm nhưng thấy nó vẫn khò kè khó thở, có vẻ không bớt. Cho nên mình muốn các bác trong topic có nhiều kinh nghiệm tư vấn giúp chữa em trăn này (mất ăn, mất ngủ với nó đó các bác ạh). Không biết là cho uống thuốc hay chích sẽ hiệu quả hơn? thuốc mình dùng đã đúng chưa? nếu chưa thì dùng thuốc gì sẽ hay hơn. Rất mong các bác giúp 1 tay nhé.

Chích hỗn hợp gồm: Anagin c + Kháng sinh (tôi hay dùng 2 loại là genta tylosin + marcosone) có thể chích thêm ADE cho nó. Chích như vậy khoảng 3-5 ngày. Chích ở đuôi trăn dưới hậu môn khoảng 1 cm.

tôi cũng bị 1 con bỏ ăn gần 1 tháng, tôi đã bắt nhốt riêng ra + phoi nắng, gần đây đã ăn lại. trăn con của mình co con ăn xong thì khẹt khẹt không biết có phải biểu hiện của bệnh không?

Chích hỗn hợp gồm: Anagin c + Kháng sinh (tôi hay dùng 2 loại là genta tylosin + marcosone) có thể chích thêm ADE cho nó. Chích như vậy khoảng 3-5 ngày. Chích ở đuôi trăn dưới hậu môn khoảng 1 cm.
Chú Dũng ơi, chú cho biết luôn liều lượng bao nhiêu ml/con khoang 400g được không ạh, Vì lần đầu nên có nhiều cái không quá. Thanks Chú
Chú Dũng ơi, chú cho biết luôn liều lượng bao nhiêu ml/con khoang 400g được không ạh, Vì lần đầu nên có nhiều cái không quá. Thanks Chú
Hix, Huy, Randy ơi tư vấn giup toi ve lieu luong thuốc chích cho trăn nhé. Mình chích stylosin + gentamin+vitamin C, moi thứ 0,2ml, chích ở gần xương sống phía dưới hâu môn 1cm như moi nguoi nhưng con trăn toi rồi. Buồn quá đi mất. Không biết nguyên nhân vì sao nữa. Bác nào bít giải thích dùm nhé
Hix, Huy, Randy ơi tư vấn giup toi ve lieu luong thuốc chích cho trăn nhé. Mình chích stylosin + gentamin+vitamin C, moi thứ 0,2ml, chích ở gần xương sống phía dưới hâu môn 1cm như moi nguoi chỉ nhưng con trăn toi rồi. Buồn quá đi mất. Không biết nguyên nhân vì sao nữa. Bác nào bít giải thích dùm nhé

Last edited by a moderator:
Hix, Huy, Randy ơi tư vấn giup toi ve lieu luong thuốc chích cho trăn nhé. Mình chích stylosin + gentamin+vitamin C, moi thứ 0,2ml, chích ở gần xương sống phía dưới hâu môn 1cm như moi nguoi nhưng con trăn toi rồi. Buồn quá đi mất. Không biết nguyên nhân vì sao nữa. Bác nào bít giải thích dùm nhé
tran nho wa kho chit lam ban oi! 1ml thuoc = 10kg tran, ban lay 1ml thuoc + 9ml nuoc cat = 10ml =10kg tran => 1ml = 1kg. ma tran ban 400g thi lay bom tiem 1ml hut toi nat thu 4 do roi chit!
Ket hop voi phoi nang nua: sang ngay troi vừa hé nắng bạn pha nước ấm tấm cho nó rồi dem phơi nắng chừng 30 phút!
ban đêm trời lạnh ju ấm cho nó! treo cho nó cái bóng đèn tròn, bỏ thùng giấy, vải cho nó chui vo! che chắn k cho gió lùa vào! trời lạnh thì ngưng cho ăn!
Lý thuyết là vậy nhưng có thành công hay kho7ng là chuyện khác! mình nuôi cũng bị die hoai aK! có mất tiền nó mới nhớ bạn ak! kinh nhiệm là phải đổi bằng xương máu nên it ai chỉ không cho ai lắm bạn ak! . minh kết cái cau của chúa lắm " TÀI SẢN CÁC NGƯƠI Ở ĐÂU THÌ LÒNG CÁC NGƯƠI Ở ĐÓ"
Mình ở Cai Lậy - Tiền Giang rất mong được làm wen voi cac ban nuôi Trăn ở gần . Diệp SDT 01638204632.

con trăn nái của đệ mấy hôm nay có triệu chứng như nó bị ngứa hay sao mà thường hay tìm cách cọ quẹt vào thành chuồng miết thấy khó chịu lắm không biết là bệnh gì vậy mấy anh

chao tat ca ae trong dien dan!mjnh la thanh vien moi,cung me nuoi tran... han hanh duoc lam quen voi tat ca!

Back