Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
minh da doc rat ki tung trang cua topic no that su rat hay va rat bo it cho nhung ai thich nuoi tran...mjnh cung lan dau nuoi tran,nhung that mac ma mjnh k pit hoi ai...k phai k co ng de hoi,ma...hoi ng ta k noi. vi do la kinh nghiem xuong mau ma.cung mai ma mjnh gap duoc dien dan chuyen nuoi tran nay.cam on ng da tao ra topic nay cung tat ca ae da chia se nhung kinh nghiem quy bao ve cach nuoi tran!han hanh duoc lam quen voi tat ca!

do co fai la dau hieu tran sap lot da k?luc dau mjnh thay tran cua mjnh bi nhu vay cung hoi lo...ai ngo dau xiu thi no lot.hjhj

con trăn nái của đệ mấy hôm nay có triệu chứng như nó bị ngứa hay sao mà thường hay tìm cách cọ quẹt vào thành chuồng miết thấy khó chịu lắm không biết là bệnh gì vậy mấy anh
em nó bị nhớt rồi đó đệ ơi ! vạch miệng nó ra đi nhớt từ từ bị đờm đó .còn nếu nó đục mà trong lại cọ quẹt chuồng là lột da đó

em nó bị nhớt rồi đó đệ ơi ! vạch miệng nó ra đi nhớt từ từ bị đờm đó .còn nếu nó đục mà trong lại cọ quẹt chuồng là lột da đó
vậy là bị phổi rồi hả anh randy,nghe anh huy nói bị phổi dùng super motic mà em tìm hoài không ai bán không biết còn loại nào khác thay thế không vậy

Chào các anh, năm nay em mới mua 60 con trăn con ma chết mất 8 con rồi. Em thấy no đi phân lỏng, có con còn oi mồi ra. Có con nằm cong lưng, chắc đàn Tran em tiêu mất. C ác anh có thuốc nao tri chi giúp em với. Em xin cảm on

giúp em với
em mua 1 con trăn rừng 1,4kg nuôi được 1 tháng nay mà nó ko chịu ăn gì làm em nóng ruột quá các bác có chỉ cho em làm sao cho nó ăn được?
cảm ơi các bác :)

tran nho wa kho chit lam ban oi! 1ml thuoc = 10kg tran, ban lay 1ml thuoc + 9ml nuoc cat = 10ml =10kg tran => 1ml = 1kg. ma tran ban 400g thi lay bom tiem 1ml hut toi nat thu 4 do roi chit!
Ket hop voi phoi nang nua: sang ngay troi vừa hé nắng bạn pha nước ấm tấm cho nó rồi dem phơi nắng chừng 30 phút!
ban đêm trời lạnh ju ấm cho nó! treo cho nó cái bóng đèn tròn, bỏ thùng giấy, vải cho nó chui vo! che chắn k cho gió lùa vào! trời lạnh thì ngưng cho ăn!
Lý thuyết là vậy nhưng có thành công hay kho7ng là chuyện khác! mình nuôi cũng bị die hoai aK! có mất tiền nó mới nhớ bạn ak! kinh nhiệm là phải đổi bằng xương máu nên it ai chỉ không cho ai lắm bạn ak! . minh kết cái cau của chúa lắm " TÀI SẢN CÁC NGƯƠI Ở ĐÂU THÌ LÒNG CÁC NGƯƠI Ở ĐÓ"
Mình ở Cai Lậy - Tiền Giang rất mong được làm wen voi cac ban nuôi Trăn ở gần . Diệp SDT 01638204632.

Cám ơn Diệp đã chi sẽ kinh nghiệm với mình nhé. Đã xác định mới vào nghề thì sẽ khó khăn nhiều nên kinh nghiệm phải có cái giá của nó đúng ko? Cám ơn Diệp đã dành thời gian cho mình và mọi người nhé. hy vọng sẽ được giao lưu với Diệp nhiều hơn

anh em trên diễn đàng giúp mình với...em mới vào nghề nuôi được 30 em trăn....chăm sóc cũng tốt lắm,nhưng hôm bữa bị tiêu 2 em rồi.
dấu hiêu của em nó là....da nhăn nheo,bụng thì lép xẹp,đi fân lỏng...trươc khi tiêu em no cong mình lên,vẹo may cai rồi đi luôn.bun quá!!!!!ae nao biet chi dùm mìmh!cam ơn nhiêu!còn vài em thì nghe khọt khọt vây!mình nghi la bị đàm!

Trường hợp trăn của bạn da nhăn nheo là nặng rồi nhé ! bình thường da trăn bóng mềm mại ,còn nhăn nheo là ko ăn mồi ,ăn rồi ói ,ăn mồi sống ,mồi ko hợp vệ sinh ,lớn hơn kích thước của trăn quá nên nó sẽ ói mồi + đi phân lỏng => tiêu chảy

Bạn nên xem lại khâu chăm sóc cho kỹ lưỡng để phòng bệnh hơn trị bệnh bạn à,trăn rắn bò sát mà bệnh nhẹ nhẹ cũng 1,2 tuần mới điều trị khỏi còn nặng thì 1 tháng ròng rã mới mong dứt bệnh ,riêng về trăn con thì chỉ có chăm như con mọn mới mong đạt hiệu quả ,bạn nên trộn men tiêu hóa ngừa tiêu chảy cho cả đàn uống ,còn đối với tụi cong lưn khẹt khẹt thì bạn vui lòng lật mấy trang trước xem lại vì mấy trang trước đã hướng dẫn đầy đủ chi tiết về bệnh viêm phổi này rồi

Mong ae trên diễn đàn những ai có tâm huyết nuôi trăn nên đọc trang này từ trang 1 đến cuối nhé! vì những câu khỏi thuộc về kỹ thuật nuôi hay phòng trị bệnh đẹn ,phổi,tim,khò khẹt.....đều đã đề cập ở những trang trước do đó mong mọi người đừng hỏi những kiến thức mà ae mọi người trên diễn đàn đã truyền đạt lại vì nó sẽ làm loãng topic ,lâu lâu lại có 1 câu hỏi mà mấy trang trước đều có trả lời đầy đủ ,nếu vậy thì sẽ là SPAM .sẽ bị xóa ...tôi nghĩ nên là vậy .

Còn ae trong nghề có vấn đề trong khi nuôi trăn thì cứ mạnh dạn đặt câu hỏi để mọi người cùng nhau giúp đỡ , lưu ý khi đặt câu hỏi các ae nên có hình ảnh hay clip đi kèm là tốt nhất ,nhìn vào biết được trăn nó bao nhiêu tháng tuổi tình trạng ra sao ,quan trọng hơn là nhìn mặt mới bắt bệnh hay các vấn đề liên quan được .

Trường hợp trăn của bạn da nhăn nheo là nặng rồi nhé ! bình thường da trăn bóng mềm mại ,còn nhăn nheo là ko ăn mồi ,ăn rồi ói ,ăn mồi sống ,mồi ko hợp vệ sinh ,lớn hơn kích thước của trăn quá nên nó sẽ ói mồi + đi phân lỏng => tiêu chảy

Bạn nên xem lại khâu chăm sóc cho kỹ lưỡng để phòng bệnh hơn trị bệnh bạn à,trăn rắn bò sát mà bệnh nhẹ nhẹ cũng 1,2 tuần mới điều trị khỏi còn nặng thì 1 tháng ròng rã mới mong dứt bệnh ,riêng về trăn con thì chỉ có chăm như con mọn mới mong đạt hiệu quả ,bạn nên trộn men tiêu hóa ngừa tiêu chảy cho cả đàn uống ,còn đối với tụi cong lưn khẹt khẹt thì bạn vui lòng lật mấy trang trước xem lại vì mấy trang trước đã hướng dẫn đầy đủ chi tiết về bệnh viêm phổi này rồi

Mong ae trên diễn đàn những ai có tâm huyết nuôi trăn nên đọc trang này từ trang 1 đến cuối nhé! vì những câu khỏi thuộc về kỹ thuật nuôi hay phòng trị bệnh đẹn ,phổi,tim,khò khẹt.....đều đã đề cập ở những trang trước do đó mong mọi người đừng hỏi những kiến thức mà ae mọi người trên diễn đàn đã truyền đạt lại vì nó sẽ làm loãng topic ,lâu lâu lại có 1 câu hỏi mà mấy trang trước đều có trả lời đầy đủ ,nếu vậy thì sẽ là SPAM .sẽ bị xóa ...tôi nghĩ nên là vậy .

Còn ae trong nghề có vấn đề trong khi nuôi trăn thì cứ mạnh dạn đặt câu hỏi để mọi người cùng nhau giúp đỡ , lưu ý khi đặt câu hỏi các ae nên có hình ảnh hay clip đi kèm là tốt nhất ,nhìn vào biết được trăn nó bao nhiêu tháng tuổi tình trạng ra sao ,quan trọng hơn là nhìn mặt mới bắt bệnh hay các vấn đề liên quan được .
Randy cho mình hỏi có thể cho trăn ăn cá biển được ko(cá nục,ngừ...) có ảnh hưởng đến tiêu hóa của trăn ko vậy

Dạo này lubu làm mấy trại bò dê cho mấy ae trên bình dương và long an nên sao lãng chuyên môn. Rất mong mọi người thông cảm.
Trăn con mà ăn rồi ói, bị 1 lần ko sao nếu 2-3 lần thì khó mà cứu được. Nguyên nhân do ăn nhiều quá hoặc mồi to quá. Nếu là trăn lớn mà ói thì đang bị tim hoặc phổi. Nếu tim thì đang sưng, phổi thì vừa khỏe an mồi lớn sẽ ói.
Trăn con da nhăn nheo, chậm chạp nếu từ mới nở mà chưa ăn có thể cứu đc, bơm catosal 1ml, b12 1ml. Phơi nắng nhẹ mỗi ngày. Sau 2 ngày tiêm ade 1ml/ngày dùng 2 ngày.
Trăn có ăn rồi 2-300g ko bị ói ko khạc. Thì do tiẻu hóa, bơm hột gà + 1 bịt antibio men sống. 1/2 trứng /con 3 ngày/ lần.
Trăn nái bỏ ăn bò vòng vòng cà chuồng là đang khạc đàm dạng nặng. Có thể dùng amorsol+encofor lièu dùng 1ml/7kg mỗi loại dùng liên tục 3-5 ngày.
Vị trí chích trên hậu môn 10-20cm tùy to nhỏ, chích trên thịt thăng lưng

Nói như Randy đúng đấy, các bạn xem lại thật kỷ từ đầu rồi cộng với thực tế nhanh thì 1 mùa, chậm thì 5 mùa trăn thì bạn giỏi à, phải kiên trì yêu nghề, yêu con trăn, mới nuôi được con này. Chắc là sẽ có thiệt hại nếu bạn mới bắt đầu nuôi,

Randy cho mình hỏi có thể cho trăn ăn cá biển được ko(cá nục,ngừ...) có ảnh hưởng đến tiêu hóa của trăn ko vậy
Trăn ăn cá cũng tốt bạn ơi nhưng nó phải có chế độ tăng giảm từ từ ,đột ngột quá nó sẽ rối loạn tiêu hóa ,bạn nên pha cá với tỷ lệ vừa phải thì trăn nó tiêu cũng nhanh lắm ,cá biển hay cá đồng thì yêu cầu phải tươi và mổ bỏ bụng ,mang cá làm sạch thì trăn ăn ko bị nhiễm vi sinh và ký sinh

cứu mạng em với mấy anh ơi chưa đầy nữa tháng mà ra đi 2 em một 70kg một em 30kg cùng một triệu chứng ăn mồi xong 3 ngày sau bụng trương phình rồi ói mồi xong die luôn,con 70kg chết em nghĩ do cho ăn hơi quá sức nên không dám cho ăn nhiều nhưng con 30kg hôm qua chết chỉ ăn 1 con heo khoảng 1kg với cái giò mỗi cái 0.5kg mà vẫn ói,kiểu này ko khéo phá sản mấy anh ơi,chưa kể đám trăn con 3 tháng đang ăn phà phà tự nhiên mấy nay ngơi ăn hết

cứu mạng em với mấy anh ơi chưa đầy nữa tháng mà ra đi 2 em một 70kg một em 30kg cùng một triệu chứng ăn mồi xong 3 ngày sau bụng trương phình rồi ói mồi xong die luôn,con 70kg chết em nghĩ do cho ăn hơi quá sức nên không dám cho ăn nhiều nhưng con 30kg hôm qua chết chỉ ăn 1 con heo khoảng 1kg với cái giò mỗi cái 0.5kg mà vẫn ói,kiểu này ko khéo phá sản mấy anh ơi,chưa kể đám trăn con 3 tháng đang ăn phà phà tự nhiên mấy nay ngơi ăn hết
Dạo này mưa nhìu ít nắng bạn cho ăn nhìu ,chướng hơi sình bụng khó tiêu ,những con có sức đề kháng tốt thì không sao còn ko thì sẽ như con 70kg nhẹ nhẹ cũng như em 30kg ăn xong tiêu ko nổi bắt buộc phải ói ra, còn trăn con bỏ ănbthì coi chừng nó đổ bệnh hết ,bạn nên giảm mồi + trộn thêm bcomplex C cho nó ăn ,còn men tiêu hóa thì pha vô nước cho uống ,siêng đem ra phơi khi trời nắng nhe bạn ,trăn nó mới tiêu mồi tốt được

ae cho minh hỏi?trăn của mình vừa ăn xong thì có dấu hiệu giống như "sặc" vây...nhưng trong miệng không có nhớt!
trăn của mình bị gì?xin ae chỉ dùm!!!
cảm ơn tất cả!!!!

Dạo này mưa nhìu ít nắng bạn cho ăn nhìu ,chướng hơi sình bụng khó tiêu ,những con có sức đề kháng tốt thì không sao còn ko thì sẽ như con 70kg nhẹ nhẹ cũng như em 30kg ăn xong tiêu ko nổi bắt buộc phải ói ra, còn trăn con bỏ ănbthì coi chừng nó đổ bệnh hết ,bạn nên giảm mồi + trộn thêm bcomplex C cho nó ăn ,còn men tiêu hóa thì pha vô nước cho uống ,siêng đem ra phơi khi trời nắng nhe bạn ,trăn nó mới tiêu mồi tốt được
cảm ơn anh randy nhiều lắm để em làm theo thử hy vọng không có sự cố nữa

Xin hỏi các bạn 1 điều nhé, tôi bâng khuâng về liều lượng chích thuốc cho trăn, co người nói la trăn nặng, nhẹ thuốc. Khog biết thật sự thì thế nào. Nếu mình mua thuốc chích thi fai tính liều luong the nao (theo gia cam, hay gia suc). Các bạn giai thich ho nhe.

Back