Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
Các Bạn có thể chỉ dùm cách tính liều lượng thuốc cho trăn được không, mình tính theo con gà hay heo, chó. Khi mua thuốc về chích thấy bâng khuân quá.

Giải thích thì chỉ có các bs hay kĩ sư j đó.chứ ở đây là nông dân thì sao giải thích đc cơ chế hấp thu cũng như liều lượng tối ưu cho bò sát đc. Thường sài liều gấp 3 gia cầm, gấp 2 gia súc và bằng con người

Vậy lấy ví dụ thế nào đúng ko Huy. Nếu 1ml/5kg gia cam. Thì trăn sẽ là 1ml/10 ah. hay 1ml/2,5kg?

Nếu thuốc đó chuyên dùng cho gà ví dụ 1ml/5kg thể trọng thì trăn gấp 3 có nghĩa là 1ml/1,7kg .
Dùng thuốc cho gia cầm thì áp dụng cho trăn dưới 5kg.do thuốc nhẹ,ít shock thuốc.
Dùng thuốc cho gia súc áp dụng trên 10kg . Vidu 1ml/30kg thể trọng. Liều gấp đôi sẽ là 1ml/15kg.
Còn thuốc để là dùng cho cả gia súc và gia cầm, ko chuyên cái nào hết thì cứ 1ml/10kg nhưng sẽ ko hiệu quả bằng thuốc chuyên 1 loại.
Dùng thuốc cho người thì tương đối hiẹu quả nhất nhưng shock thuốc cũng nguy hiễm nhất

Nếu thuốc đó chuyên dùng cho gà ví dụ 1ml/5kg thể trọng thì trăn gấp 3 có nghĩa là 1ml/1,7kg .
Dùng thuốc cho gia cầm thì áp dụng cho trăn dưới 5kg.do thuốc nhẹ,ít shock thuốc.
Dùng thuốc cho gia súc áp dụng trên 10kg . Vidu 1ml/30kg thể trọng. Liều gấp đôi sẽ là 1ml/15kg.
Còn thuốc để là dùng cho cả gia súc và gia cầm, ko chuyên cái nào hết thì cứ 1ml/10kg nhưng sẽ ko hiệu quả bằng thuốc chuyên 1 loại.
Dùng thuốc cho người thì tương đối hiẹu quả nhất nhưng shock thuốc cũng nguy hiễm nhất
Ok, bây giờ hiểu rõ rồi, cám ơn Huy đã tận tình giúp anh , em nhé.

Mình có mấy con trăn con, đụng tới nó là nó co quắp lai như con cuốn chiếu vậy. Tưởng như chết vậy. Bạn nào có trường hợp tương tự chia sẽ kinh nghiệm với. Con trăn đó bị bệnh hay là vấn đề gì? hehe, ngộ thật, lần đầu mới thấy, 3 con như vậy

@ quẹo : mấy con trăn đó nó mới nhận visa đi du lịch địa phủ nên mừng quá đó mà, trăn đó bệnh hết rồi đó Đầu tiên là bỏ ăn sau đó có hiện tượng như bạn nói rồi die

Ai mới nuôi trăn đúng la vất vả thật, may la nhờ a, e chia se kn nen cug dc tiếp thêm động lực.
Ah, nếu trăn (0,4kg) bệnh vừa khỏi thi bao lâu nửa se cho ăn các bạn. Thấy nó ốm mà tội quá.

không biết do bận chăm sóc mấy em hay thấy giá trăn giảm nên nản nữa, hihihi.....

Trăn 6 nay đã lên lại 290k.
0,4kg sau khi hết bệnh thì khoãng 5 ngày cho an đc. Nên cho ăn mồi nhỏ và kèm men tiêu hóa nhé nhớ cho ăn ít thôi

cho e hỏi là trăn khoảng 600gr mà có dấu hiệu ăn mồi nhỏ nhưng không dồn mồi xuống được rồi ói ra....nhưng vài ngày vẫn ăn nhưng cũng bị vậy....hỏi nó bị gì và chữa làm sao..mong mọi người giúp đỡ.....tks

cho e hỏi là trăn khoảng 600gr mà có dấu hiệu ăn mồi nhỏ nhưng không dồn mồi xuống được rồi ói ra....nhưng vài ngày vẫn ăn nhưng cũng bị vậy....hỏi nó bị gì và chữa làm sao..mong mọi người giúp đỡ.....tks
hai năm nay tôi thấy nuôi trăn con bị khó khăn.trăn cở này mà ói là khó rồi.bạn cố gắng chăm sóc ko qua được thì chịu thôi.tình hình là nhiều nơi cũng bị vậy...

hai năm nay tôi thấy nuôi trăn con bị khó khăn.trăn cở này mà ói là khó rồi.bạn cố gắng chăm sóc ko qua được thì chịu thôi.tình hình là nhiều nơi cũng bị vậy...
mà nó vừa ăn vào dồn xuống k được nên ói ra....có con thì dùng tay ép xuống được thì nó tiêu hoá....không biết bị gì???????

Last edited by a moderator:
Nó đả suy yếu nhiều.cố gắng chăm sóc.ăn mồi càng nhỏ càng tốt.mong nó tự vựot qua.
tks bạn......nó bị như vậy cũng hơn tháng rồi....nó như vậy chậm lớn......k biết nó có bị tim hay k

chào bạn giamboinuoitran: trăn con bị vậy bạn chịu khó kím chuột nhỏ cho ăn trộn men tiêu hóa ,mấy con đó 1 tuần mới cho ăn 1 lần nhé, lột 2,3 cữ đi phân tốt hết bệnh mới cho ăn mồi lớn được chứ giờ cứ cho ăn là ngủm luôn đó

Mình nuôi có vài trăn con, mà nó bị viêm phổi liên tục. tình hình khá là chán. Không biết mấy a, e co bị vậy ko. Chích thuốc nó cả 2 tuần mà ko thấy giảm. Chỉ muốn chơi 1 liều thật mạnh rồi hên xui cho rồi....

Back