Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
randy có thể chi tôi số đt dc ko

chào bạn giamboinuoitran: trăn con bị vậy bạn chịu khó kím chuột nhỏ cho ăn trộn men tiêu hóa ,mấy con đó 1 tuần mới cho ăn 1 lần nhé, lột 2,3 cữ đi phân tốt hết bệnh mới cho ăn mồi lớn được chứ giờ cứ cho ăn là ngủm luôn đó
cảm ơn randy nhiều.......mình sẽ áp dụng.......đó giờ nuoi trăn mới gặp cái này lần đầu........cho mình hỏi thêm là trăn mà nó bị phân k khô, không nhão mà nó lại gồng mình hả họng lấy sức để tóng phân ra ngoài,,,,,,như vậy là bị j mong randy giúp và tư vấn cách trị..tks nhìu

huy vọng là trăn sẽ không xuống giá để anh em nuôi trăn có khí thế.
mình cũng đan muống nuôi trăn để làm kinh tế.minh đan cần trăn 20 đến 30 kg mình mua nuôi ai có phone cho mình 0909142625 mình ở quận 12 tphcm
cám ơn mọi người trước,chúc mọi người nuôi trăn gặp nhiều niềm vui.

anh Huy ơi bầy trăn con của em mới chết thêm 3 con hôm nay trăng được khoảng 1,2kg triệu chứng vẫn là nôn ói rồi chết mặc dù khoảng nửa tháng trở lại đây em cho ăn rất ít không biết nguyên nhân là sao vậy anh,với lại thỉnh thoảng thoảng nghe có con khạc giống như sổ mũi vậy không biết phải khạc đàm không nữa,mấy con chết vạch miệng thì đúng là có đàm mà mấy ông bác lớn tủi nói thì "con nào chết mà miệng không nhớt", bây giờ mình phải phòng ngừa nó sao anh

Do tim hoăc phổi xưng lên khi an vào vai bửa mồi sình lên ép phần xưng nên nó oy ra. Cìn ts ói lại chết do lúc ói đàm và dịch tiêu hóa trào lên tràn vào phổi nên trăn không thở dc co giật chết

Nuôi trăn ngày càng khó, trăn cứ bệnh cứ chết hoài, mồi ngày càng khang hiếm, giá mồi ngày càng tăng mà giá trăn lại lên xuống bấp bênh! mới lên được 280k/1kg (loại 6 kí) mà hôm nay lại tụt xuống 260k / 1kg! cứ cái đà này người nuôi trăn sẽ làm giàu cho lái trăn và lò mổ mà thôi! chán.........!

đãm bảo thì chắc là ko ai dám đảm bảo diều j đâu bạn ah, mà chỉ có thể nói là dễ nuôi, dễ chăm thôi. bạn nuôi thỏ thì bắt đầu bây giờ tìm mua con từ 2kg trở lên, nó có thể ăn mồi từ 400g trở xuống. còn vấn đề bệnh ở răn hì có thể ở mọi lứa tuổi,do dk chăm sóc của mình là chủ yếu, bạn đọc lại những trang trc đễ tìm hiểu bệnh ở trăn, cách điều trị và phòng ngừa nhé, cảm ơn bạn đã quan tâm chủ đề

--------

và giá của nó hiện nay nếu như màu vàng đẹp thi có thể khoảng 1tr,với nguồn mồi của bạn thi tới tết âm lịch nó sẽ đạt 10kg, và giá của nó sẽ trên 2tr, chúc bạn nuôi thỏ kết hợp nuôi trăn thành công

--------

và giá của nó hiện nay nếu như màu vàng đẹp thi có thể khoảng 1tr,với nguồn mồi của bạn thi tới tết âm lịch nó sẽ đạt 10kg, và giá của nó sẽ trên 2tr, chúc bạn nuôi thỏ kết hợp nuôi trăn thành công

Nuôi trăn ngày càng khó, trăn cứ bệnh cứ chết hoài, mồi ngày càng khang hiếm, giá mồi ngày càng tăng mà giá trăn lại lên xuống bấp bênh! mới lên được 280k/1kg (loại 6 kí) mà hôm nay lại tụt xuống 260k / 1kg! cứ cái đà này người nuôi trăn sẽ làm giàu cho lái trăn và lò mổ mà thôi! chán.........!

E rằng trăn sẽ đi tới đáy, một bức tranh ảm đạm đang hiện ra dần.
buon wa......!tran mjnh dc gan 2kg ma an vo bi oi roi....!chac tieu wa....!

E rằng tiêu.

Mấy con nái của bác D sao rồi ? năm nay bác có định nuôi thêm nái ko ? trăn con năm nay giá cao mà giờ trăn da có 260k thì cũng ngán quá , năm nay bác có nuôi trăn con ko ? giờ nhiu gr rồi ?
@huy : gọi điện bàn chiện làm ăn mà sao ko bắt máy vậy bồ tèo ?

Mấy con nái của bác D sao rồi ? năm nay bác có định nuôi thêm nái ko ? trăn con năm nay giá cao mà giờ trăn da có 260k thì cũng ngán quá , năm nay bác có nuôi trăn con ko ? giờ nhiu gr rồi ?

Vẫn còn 4 con nái năm rồi, năm nay bổ sung thêm 1 nái mới lớn. Cũng dự định mua thêm, nhưng thấy tình hình này cũng chán quá.
Trăn con năm rồi vẫn đang nuôi 43 em, bình quân gần 1kg/con, không biết tới tháng 2 năm sau, bán sẽ như thế nào? thôi mặc nó.

Năm nay mình có được 2 con nái khoảng 30 kí cũng tính để đẻ luôn nè nhưng mà cũng chưa chắc đâu! mùa này mình k có nuôi trăn con! trăn lứa của mình được khoảng 15 con cái từ 6 - 15 kí! cố gắng nuôi lên hàng đại để tránh rớt giá! k biết được k đây nữa nó cứ bệnh hoài à!

TRăn là động vật vừa hoang dã vừa được thuần hóa nuôi nhà không lâu theo sách viết thì sức đề kháng cao, ít bệnh. Nhưng ....khi nuôi thực tế thì nhận thấy ngược lại. a, e thấy có đúng không nèh

chu Dung voi randy giup dum em.tran e nay duoc 1,5kg roi.e cho an dau ga.vua an vo duoc xiu roi laj oi ra!e nge noj tran ma bi oi la kho tri.chu Dung voi randy co cach nao hay giup dum e!

bạn huydongthap ơi vấn đề này đã được đề cập mấy trang trước mình có hướng dẫn rồi ,bạn chịu khó đọc lại nhé, ko thì 1 vấn đề mà trả lời hoài làm topic bị loãng kiểu như spam
Mình cũng đề nghị ae có vấn đề gì về con trăn thì chịu khó đọc từ trang 1 tới cuối hầu như các loại bệnh hay chăm sóc trăn đều đã được đề cập đầy đủ ,nếu trăn có vấn đề thì các bạn chịu khó chụp hình con trăn với các thông tin đầy đủ về nó với các triệu chứng lâm sàng ....thì mình mới có thể chuẩn bệnh hay có thể can thiệp phụ chứ hỏi bệnh mà ko thấy bệnh nhân thì khó đoán bệnh lắm

Trăn nay giá tương fdoois cũng ok rồi giá 270k t trang sk thì dạo này mệt đấy trăn bệnh nhiều lắm ae nên chú ý giữ ấm và cho ăn cẩn thận

hy vọng trăn còn lên giá để ae còn hy vọng chứ nhiều lúc giá trồi sụt thất thường cũng tim quá

anh ơi giờ a có loại trăn đất con cái nhỏ nhất bao nhiêu kg giá bao nhiêu anh

Back