Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
ưa đúng oy chú .nge noi ngề nay nhàn va thu nhập cao nên mún nuôi thử xem sao.mà không bít giá trăn con mùa sau (2015) bao nhiêu.giá trăn thịt có cao như hiện nay không nữa?mong a e trên diễn dan tra lơj giúp .cảm ơn ae nhju lăm.mjk ơ đồng tháp

Giá trăn bây jo là ổn định rồi bằng với 2012.ở năm 2013-2014 giá trăn mới sốt ở hàng 6kg,nhưng từ giữa tới cuối năm nay đã về giá cũ,trăn trên 40tang 20-40k/kg. Giá trăn con năm sau trog khoảng 300-350 thôi giá 6k sẽ 250-280

cảm ơn a suri đã cho bik thông tin.e tính nuoi khoảng 50 con nhưng không bít chỗ nào bán giống uy tín.ae gjup mink vơi.mink ơ đồng tháp.chân ươt chân ráo vào nghê nen mong a e gjup đỡ.

Trăn 6kg dưới e bây giờ lái mua có 230k/kg...không biết những chỗ khác lái thu bao nhiêu, có cao hơn k?

Sau gần 1 tháng cố gắn chữa trị viêm phổi đôi lúc đã nghĩ tới phương án chia tay em nó nhưng mọi cố gắn níu giữ lại và kết quả là em nó đã hết bệnh, hồi phục, quậy và ăn trở lại. Mọi người cho em hỏi sau khi mới khỏi bệnh cần có chế độ chăm sóc đặc biệt nào ko hay là cho ăn như bình thường, cần chú ý những gì để hạn chế tái phát... Thanks mọi người!!!!

Giá trăn bây jo là ổn định rồi bằng với 2012.ở năm 2013-2014 giá trăn mới sốt ở hàng 6kg,nhưng từ giữa tới cuối năm nay đã về giá cũ,trăn trên 40tang 20-40k/kg. Giá trăn con năm sau trog khoảng 300-350 thôi giá 6k sẽ 250-280
anh cho e hỏi trăn có ăn những con vật chết không vậy , ví dụ như bồ câu hoặc thỏ con ( không phải vật ốm chết nha anh ) vì nhà em có 1 trại thỏ và bồ câu hầu như cứ mấy ngày lại có thỏ hoặc bồ câu ...từ trần ...mong anh tư vấn giúp

Tôi thì ko có nuôi thỏ và bồ câu nẻn ko bít nữa,nhưng các ae khác ví dụ như supmod nguyenhungdung nuôi mấy chục trăn vì a ấy cónuôi vài ngàn con thỏ 500vit đẻ và ngìn con gà.
Cách đây 2 năm có bán trăn con cho một a ở bến lức có nuôi vài ngàn bồ câu. Năm nay đã ss đc luôn rồi.
Còn nhà tôi thì có lò ấp gà và cút nên trăn con toàn ăn cút xác gà xác.
Theo kn riêng trăn con thích ăn hai loại trên hơn con gà và cút còn sống

ok cảm ơn a nhiều ,có lẽ đây cũng là 1 hướng mở ra cho e trong năm tới .a cho hỏi mình nuôi trăn có phải xin cấp phép như những động vật hoang dã khác ko anh .?

Theo pháp luật thì trăn cũng năm trong nhóm B2 nên khi chăn nuôi cần có guấy phép.
Nhưng đa số đều ko có giấy tờ j hết.

:Cuamay:anh em ơi. nhà mình có nuôi 400 con trăn ở đồng nai, mới nuôi năm đầu tiên, nay bị chết hết 250 con rồi, khi nó bị chết mình mổ ra thì toàn bộ lá gan nó màu trắng, và có 1 con tim màu trắng luôn, còn nhiều con thì bị sưng hàm khi mình mở miệng nó ra thì có cái gì màu trắng giống như đậu hũ nhưng rất thối. mong anh chị trên diễn đàn giúp mình nó bị bệnh gì, nguyên nhân và cách điều trị . mình xin cảm ơn rất nhiều. và đây là một vài hình ảnh em nó bị chết

Thị trường trăn bây giờ đang mất giá bạn à . Chỉ những người đam mê mới thực sự sống cùng con trăn hiện tại được thôi
Chi phí đầu tư cho 1 con trăn vô chừng lắm . Tùy địa phương mà , như mình hiện tại mua vịt thải và gà thải 500đ/con
Đã chấp nhận nuôi trăn thì sớm hay muộn cũng sẽ bị nó cắn , lúc mới nuôi cũng sợ bị cắn lắm , nhưng giờ bị cắn hoài thành ra quen rồi , trăn cắn ko đau như bạn nghĩ nhé ^^
hẹhe
Mình ap ga con, nen co gà con chít muốn nuôi 1 2 con để xử lý vụ gà con
:Cuamay:anh em ơi. nhà mình có nuôi 400 con trăn ở đồng nai, mới nuôi năm đầu tiên, nay bị chết hết 250 con rồi, khi nó bị chết mình mổ ra thì toàn bộ lá gan nó màu trắng, và có 1 con tim màu trắng luôn, còn nhiều con thì bị sưng hàm khi mình mở miệng nó ra thì có cái gì màu trắng giống như đậu hũ nhưng rất thối. mong anh chị trên diễn đàn giúp mình nó bị bệnh gì, nguyên nhân và cách điều trị . mình xin cảm ơn rất nhiều. và đây là một vài hình ảnh em nó bị chết
trời. Chết nhiều thế. Mới nuôi năm đầu hả bạn? Xin mời những ae có kn giúp bạn ấy 1tay để giử lại mấy em còn lại

mình ở MIỀN BẮC có dự định nuôi trăn trong tháng này mà nghe các huynh đệ khắp nơi than vãn miền bắc khó nuôi và giá trăn đang giảm mà thấy buồn quá.mong các huynh đệ chỉ giáo cho mình để mình ngộ thức được có nên nuôi hay ko???:(:(:(

mình ở MIỀN BẮC có dự định nuôi trăn trong tháng này mà nghe các huynh đệ khắp nơi than vãn miền bắc khó nuôi và giá trăn đang giảm mà thấy buồn quá.mong các huynh đệ chỉ giáo cho mình để mình ngộ thức được có nên nuôi hay ko???:(:(:(
Cuong ở tinh nao vay

mình đang ở HÀ NAM gần HÀ NỘI bạn ạ.ấp ủ nuôi trăn từ lâu mà đang bị dao động :([/QUOTE
Vậy a.nuôi cung đươc nhung vào mùa này cực lám bạn,vì trăn khong chịu lạnh được! Mình cung tham khảo a e trên diễn đàn này thôi về chuyên môn thì còn nhiều tiền bối nữa.cho mình số đt đi bạn

Back