Nuôi trăn làm kinh tế, tuy cũ nhưng vẫn hái ra tiền

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Last edited by a moderator:
A e nào nuôi trăn tại Huế không? Mình làm quen và giao lưu nhé! Tối mai mình có mặt tại Huế!

mình đang ở HÀ NAM gần HÀ NỘI bạn ạ.ấp ủ nuôi trăn từ lâu mà đang bị dao động :(
hề hề bạn chỗ nào Hà Nam vậy? quê nội đời ông bà mình ở Bạch Xá, Hoàng Đông, Duy Tiên,Hà Nam đối diện cây xăng quân đoàn ý

Mùa đông là thòi điểm trăn ngủ đông. Cho ăn nhiều thì chết là chắc ko thì cug bệnh thôi. Time cho ăn nên thưa ra ít nhất là mười ngày khẩu phần cũng giảm.
Khi cho ăn nên kèm men tiêu hóa. Vì một khi trăn chậm tiêu sk giảm sẽ là đk thích hợp cho bệnh phổi bọc phát

Cho em hỏi trăn em mới hết bệnh phổi thì có phối giống được ko hay là bỏ đợt này qua năm sau mới cho phối được.

Nếu bạn biết ấp trứng jay có người ấp hộ thì cứ phối,đẻ xog hốt trứng ra cho trăn mẹ hồi phục.nếu cho nó ấp khả năng die rất cao

Nếu bạn biết ấp trứng jay có người ấp hộ thì cứ phối,đẻ xog hốt trứng ra cho trăn mẹ hồi phục.nếu cho nó ấp khả năng die rất cao
Thanks anh. Em mới nuôi con này lần đầu thôi được khoảng 2 năm chưa bệnh lần nào chưa có kinh nghiệm chỉ trị bệnh phổi mới đây thôi là mà đã nhém ko giữ dc. Chắc đành dưỡng năm sau phối giống thôi.

không biết ae mùa này phối giống sao rồi, có phối được con nào chưa mà sao thấy im lặng quá vậy ta, chắc lúc này bận rộn quá hay sao mà không thấy ai lên tiếng hết vậy nè.

Cho hỏi, có bác nào thu mua trăn ở Vĩnh Long không vậy, tình hình là mình đang nuôi 120 con trăn đã đạt trọng lượng xuất chuồng 20 con rồi, mấy con kia cũng gần đạt rồi. Báo giá cho mình qua email tranhoangphi88@yahoo.com.vn hoặc 01223714007 nhắn tin cũng được mong được làm ăn lâu năm với các bạn

@Long : caramel tạm thời chưa có ,năm sau mình mới đổ giờ còn nhỏ chừng 10kg, mùa này có đổ bạch ivory, chuối green ,vàng lai hypo, ....với đất đen ,mình nuôi trăn đen giờ cũng ít đa số chơi đột biến nhìu
@leenguyen: trăn đẻ nó tự ấp về khoản ấp nhân tạo thì bạn hỏi HUY nhé,còn trăn nuôi cho đẻ tối thiểu con trăn mẹ phải 20kg đổ lên đẻ mới tốt ,2 năm rưỡi tuổi là có thể sinh sản, số lượng trứng đẻ ra phụ thuộc vào di truyền của trăn mẹ và chế độ dinh dưỡng cũng như cách chăm sóc ,bình quân trăn đẻ trứng nhìu hơn số kg tính theo tỷ lệ vd: 20kg đẻ khoảng 25-30, thường tỷ lệ là 1kg trăn sẽ thu được 1,2-1,5 trứng nếu tính theo kg ,nhưng cũng tùy con ,có con 25 kg mà đẻ những 45 trứng ,có con 30kg mà đẻ có 40 trứng ...v...v....tỷ lệ nở đạt khoảng 90% đổ lên nếu bạn có kinh nghiệm còn thiếu kn ấp thì có khi hư hết như bạn sieunhan ý
@khải rắn : bạn nuôi rắn nó cũng có khi trái gió trở trời giống trăn nếu ko bệnh bỏ ăn coi chừng nó động dục vì giờ gần vào mùa phối trăn rồi bạn
@gianboinuoitran : giá hiện tại trăn 6kg ở cà mau là 270k/kg ,hàng lớn 40-50kg thì khoảng 350-400k/kg ,hàng 10-20 khoảng 220k. 20kg tới 30 khoảng 240-260k, 30kg tới 40kg thì khoảng 260-350k tùy hàng
Em cần mua 1 trăn bạch cái khoảng 5 den 10 kg nếu a có thì alo em nha 01666.66.7346.... e tên pin

Phong trào nuôi trăn đã có từ rất lâu gần 20 năm nay. em nhớ lúc ông Nội em còn sống, 1 cặp trăn trị giá 2 chỉ vàng 24k, quả thật là một cái giá khủng thời đó cho 1 con vật cảnh, thời gian đó ai bước vào nghề nuôi trăn sinh sản thi phất lên thấy rõ, còn ai là người mua thi chỉ có mất 1,9 chỉ vàng 24k thôi.

Nhưng 2 năm nay thì khác thưa bà con, người nuôi trăn sinh sản và người nuôi trăn thương phẩm đều ăn nên làm ra. giá trăn phải nói la đĩnh trong năm nay, hiện giờ thì trăn loại khổ da 5> 6 kg là 270 -> 300 nghìn 1kg, quả thật rất tốt cho bà con nuôi trăn thương phẩm.

Nếu so sánh giửa trăn và rắn hổ hèo thi theo mình nghĩ và hiện tại chứng minh, con trăn đã đứng vững trên 10 năm qua. Thị trường rộng lớn, hiện nay đã có đủ giấy phép xuất da sang châu âu rồi, bà con cũng biết đến những món hàng hiệu với giá 5000 -> 10000 đôla của châu âu bắt nguồn từ da trăn Việt Nam chúng ta không?

Nuôi trăn còn là để tận dụng tối đa con heo, con gà, con vịt... đáng thương đã nằm xuống vì dịch bệnh, nhưng dù nó ra đi như vậy cũng không hề lãng phí và gây ô nhiễm môi trường.

Thật đúng với lối sống của ông cha ta từ xưa tới nay và mai sau nữa: TIẾT KIỆM. GIẢN DỊ, SIÊNG NĂNG, CHỊU KHÓ, đặc biệt là trong cái khó ló cái khôn, không bao giờ lãng phí thứ gì.

Đây là vài lời em đúc kết được từ kinh nghiệm bản thân và những lớp người đi trước, nếu có gì chưa hợp lý xin bà con tận tình chỉ bảo.

Mọi trao đổi thảo luận về chăn nuôi trăn xin bà con post câu hỏi, em xin giải đáp mọi thắc mắc trong phạm vi hiểu biết của mình, từ kĩ thuật cho đến con giống, giá cả.

Xin bà con ủng hộ để nông dân VIỆT NAM sớm giàu, đất nước VIỆT NAM ngày càng MẠNH, có tiếng nói trong khu vực và thế giới.

Chân thành cảm ơn bà con.

Minh cung muon nuoi nhung khong biet nuoi roi ban cho ai

Cho hỏi, có bác nào thu mua trăn ở Vĩnh Long không vậy, tình hình là mình đang nuôi 120 con trăn đã đạt trọng lượng xuất chuồng 20 con rồi, mấy con kia cũng gần đạt rồi. Báo giá cho mình qua email tranhoangphi88@yahoo.com.vn hoặc 01223714007 nhắn tin cũng được mong được làm ăn lâu năm với các bạn
BÁc o vĩnh long mà chổ nào?
Mùa đông là thòi điểm trăn ngủ đông. Cho ăn nhiều thì chết là chắc ko thì cug bệnh thôi. Time cho ăn nên thưa ra ít nhất là mười ngày khẩu phần cũng giảm.
Khi cho ăn nên kèm men tiêu hóa. Vì một khi trăn chậm tiêu sk giảm sẽ là đk thích hợp cho bệnh phổi bọc phát
chủ thớt cho hỏi bác có bán gà sáp (dạt) k, (loại bán theo kg) đó

Hiện giờ trăn con nở chưa bà con, và giá cả mùa này như thế nào ta. Anh em nào biết thông báo dùm. Mình đang chờ trăn con nở mua 1 ít nuôi thử.

Hiện giờ trăn con nở chưa bà con, và giá cả mùa này như thế nào ta. Anh em nào biết thông báo dùm. Mình đang chờ trăn con nở mua 1 ít nuôi thử.
Chổ tôi chỉ mới có vài con đẻ.vậy khoảng 2 tháng nửa mới có trăn con.giá cả có lẻ trên dưới 200 k,cái này tôi chỉ đoán theo kn thôi.cũng còn tùy tình hình giá trăn lên xuống.

thi trường tran năm nay có vẻ ảm đạm quá, trăn năm nay nuoi cũng bệnh nhiều, cũng rầu thúi ruột

Back