Thảo luận Nuôi trâu...tại sao không?

• Thread starter hoangha49
  • Ngày gửi
Hiện nay, nhu cầu thịt trâu ở các cửa hàng ăn vẩn rất cao. Con trâu từ lâu củng là con vật truyền thống của nước ta, nó củng là biểu tượng của Seagame 22 khi Việt Nam đăng cai năm 2003. Nó còn dùng trong lể hội truyền thống " chọi trâu Đồ Sơn"
Nhưng trước kia con trâu là con vật chủ yếu sử dụng để cày bừa và vận tải là chính..." Con trâu là đầu cơ nghiệp", từ ngày nông nghiệp Việt Nam phát triển hơn, cơ giới hóa các công đoạn như cày, bừa, máy kéo, xe tải, công nông...thì con trâu được thảnh thơi hơn, chính vì thế nó lại ít nuôi hơn so với bò, dê, cừu...số lượng trâu ở nước ta không bằng 10% số lượng bò...
Ưu điểm của con trâu: lớn hơn con bò, chịu kham khổ cao, kháng bệnh tốt.
Nhược điểm: thị trường ko rộng bằng bò, khó thụ tinh nhân tạo...
Vậy, theo các chú các bác khởi nghiệp với nghề nuôi trâu có khả thi không? mọi người cùng thảo luận nhé!

Cám ơn bác nhiều!
Theo bác có thể mua trâu tầm nào để vỗ béo và với giống trâu gié như bác nói nếu chăm tốt thì tăng trọng được bao nhiêu một tháng
Tầm nào thì thuộc vào gia đình và điều kiện chăn thả của bác. Theo t bác nên mua trâu đực cỡ 20-24 tháng đẹp về nuôi. Loại này nhanh lớn mà lại chưa biết theo trâu cái. T nuôi k dùng cám thì 1 tháng cũng chỉ đạt hơn 10kg, tùy con. Nhưng k vượt 17kg hơi, có thể bác nuôi tốt sẽ được hơn.

Tầm nào thì thuộc vào gia đình và điều kiện chăn thả của bác. Theo t bác nên mua trâu đực cỡ 20-24 tháng đẹp về nuôi. Loại này nhanh lớn mà lại chưa biết theo trâu cái. T nuôi k dùng cám thì 1 tháng cũng chỉ đạt hơn 10kg, tùy con. Nhưng k vượt 17kg hơi, có thể bác nuôi tốt sẽ được hơn.
Vụ này khó nhằn quá bác. Cứ tưởng chỉ thấp hơn bò chút chút chứ ngày tăng trọng có 400-500g thì khó có hiệu quả :(
Trên bác có nuôi loại lai Ấn độ không?

Vụ này khó nhằn quá bác. Cứ tưởng chỉ thấp hơn bò chút chút chứ ngày tăng trọng có 400-500g thì khó có hiệu quả :(
Trên bác có nuôi loại lai Ấn độ không?
4-500g/con/ngày là quá tốt rồi bác ạ. Tính ra cũng 30-40000đồng/con rồi. Bác cứ nghe đài báo giới thiệu thì k thực tế đâu. Các ông lên báo toàn thích thổi phồng lên cả. Trên t k nuôi trâu murrah đâu, nghe bên thái nguyên có bán giống đó. Bác vào mạng là có.

4-500g/con/ngày là quá tốt rồi bác ạ. Tính ra cũng 30-40000đồng/con rồi. Bác cứ nghe đài báo giới thiệu thì k thực tế đâu. Các ông lên báo toàn thích thổi phồng lên cả. Trên t k nuôi trâu murrah đâu, nghe bên thái nguyên có bán giống đó. Bác vào mạng là có.
Dạ, tôi chỉ nghe đài báo 1/2 tai thôi, 3/2 tai còn lại là để học hỏi các bác :hoa:

Bác tranlehoan cho em hỏi, bác nuôi trâu hay buôn trâu ah, em ở hải dương, mà dân ở đây đang mua trâu giá khá cao, em thấy mây ông lái buôn toàn mua trâu trên miền núi phía bắc về xong bán lại. Bác thấy thế nào? Em thì thấy trâu trên bác rẻ chứ ở dưới miền xuôi này thì hình như lại đắt hơn.
Các ace cho em làm phiền tí. con trâu là con vật rất gần gũi với người dân việt nam, nhằm tạo ra một trang thông tin để ace tiện chia sẻ thông tin về con trâu. Em lập trang Hội Chăn Nuôi Trâu Việt Nam_ vinabuffalo . Kính mong các bác tham gia để chia sẻ thông tin, giúp đỡ lẫn nhau cùng phát triển,
https://m.facebook.com/groups/511986032282569?refid=27

Dạ, tôi chỉ nghe đài báo 1/2 tai thôi, 3/2 tai còn lại là để học hỏi các bác :hoa:
T cũng k biết dc nhiều đâu. Có nhiều ng khác còn biết hơn t nhiều bác ạ
Bác tranlehoan cho em hỏi, bác nuôi trâu hay buôn trâu ah, em ở hải dương, mà dân ở đây đang mua trâu giá khá cao, em thấy mây ông lái buôn toàn mua trâu trên miền núi phía bắc về xong bán lại. Bác thấy thế nào? Em thì thấy trâu trên bác rẻ chứ ở dưới miền xuôi này thì hình như lại đắt hơn.
Các ace cho em làm phiền tí. con trâu là con vật rất gần gũi với người dân việt nam, nhằm tạo ra một trang thông tin để ace tiện chia sẻ thông tin về con trâu. Em lập trang Hội Chăn Nuôi Trâu Việt Nam_ vinabuffalo . Kính mong các bác tham gia để chia sẻ thông tin, giúp đỡ lẫn nhau cùng phát triển,
https://m.facebook.com/groups/511986032282569?refid=27
T nghỉ buôn rồi bác ạ. Bây giờ cũng nhiều việc bận. Nhưng ở nhà vẫn còn 2 con đang chửa. Bác muốn mua trâu loại nào cứ bảo t vẫn có thể bán cho bác...

Cái loại từ 13 tới 15tr 1 con thì thuộc vào loại nào ha bác, em cũng chỉ định kiếm khoảng 5,6 con sang năm nuôi vỗ béo thôi bác ah

Cái loại từ 13 tới 15tr 1 con thì thuộc vào loại nào ha bác, em cũng chỉ định kiếm khoảng 5,6 con sang năm nuôi vỗ béo thôi bác ah
Loại cỡ 15 tr là trâu nhỏ, con cỡ hơn 1 tạ hơi. Loại này mua 5-6 con 1 lúc thì hơi khó. Loại 17-20 tr thì sẵn hơn

Loại 17 thì dc 1 năm chưa bác, trâu dé hay trâu ngố vây ahah. Nếu gửi xe về đây thì chi phí thế nào ah ?

Loại 17 thì dc 1 năm chưa bác, trâu dé hay trâu ngố vây ahah. Nếu gửi xe về đây thì chi phí thế nào ah ?
Loại 17 tr phải 1.5-2 năm rồi. Trâu gié tầm trung bác ạ. Gửi xe thì tính chuyến, mỗi chuyến chở 3-4 con. Về hải dương mất 3-3.5 tr/chuyến

Loại 17 tr phải 1.5-2 năm rồi. Trâu gié tầm trung bác ạ. Gửi xe thì tính chuyến, mỗi chuyến chở 3-4 con. Về hải dương mất 3-3.5 tr/chuyến
Bác qua topis đặt 1 trúng 3 đặt 1 con xem thử vận may thế nào - 550 k đặt 1 ván xem .

Bác cho em ké tý.về tới nbình thì pao nieu chuyến

Chỗ em nghé đực béo tốt hơn 1 năm tuổi, bán 25tr, ông bác mới bán tết vừa rồi xong. Tình hình em nghĩ bác nên tái nghiệp buôn trâu thôi. :_)
Bác qua topis đặt 1 trúng 3 đặt 1 con xem thử vận may thế nào - 550 k đặt 1 ván xem .
Bác nói gì em ko hiểu

Bác cho em ké tý.về tới nbình thì pao nieu chuyến
Nbinh chắc chỉ thêm khoảng 700/chuyến
Chỗ em nghé đực béo tốt hơn 1 năm tuổi, bán 25tr, ông bác mới bán tết vừa rồi xong. Tình hình em nghĩ bác nên tái nghiệp buôn trâu thôi. :_)

Bác nói gì em ko hiểu
K có chỗ đứng, đi xa chỉ đặt chân xuống là mất ngay vài triệu, k làm tốt còn bị thu trâu đó

Kinh nghiệm của tôi về Khoáy của Trâu:

Trán có một xoáy. Đỉnh đầu giữa 2 sừng
có một xoáy. Giữa sống lưng có một xoáy.
Giữa bụng có một xoáy. Đó là trâu bình
thường, hay là trâu tiêu chuẩn.

Có trâu không đủ những xoáy đó. Có trâu
thiếu xoáy thường mà thêm xoáy khác.

Ngoài ra, trâu còn có những xoáy khác
thường nữa, thường không đủ xoáy, có
nghĩa là không đúng hình cánh quạt,
mà chỉ gần một vòng, một nửa, hay non
nửa vòng tròn thôi. Những xoáy này có
thể ở sống cổ (gáy, chạy dài từ 2 sừng
đến u vai) họng (chạy dài từ dưới hàm
đến ngực), bốn đầu gối, và ở bất cứ
ở đâu trên người.

Một số trâu có nhiều xoáy thì tính tình
ngỗ ngược, xông xáo, hay đánh nhau,
nhưng cũng có thể hiền lành như thường.
Vì vậy, xem xoáy để phán về trâu chỉ là
trò bịp của lái buôn thôi. Tôi chăn trâu
từ còn mấy tuổi, và lớn lên đã từng có
ý đồ buôn trâu lậu, nên để ý về trâu khá
nhiều. Tôi sống nhiều lần, nhiều thời
gian trên Việt bắc, có điều kiện gần gũi
với trâu, mà không có sách vở nào biết
được những điều đó. Những con trâu đang
sống đều khỏe mạnh bình thường. Con nào
yếu thì chết dần chết mòn, không sống tới
khi lớn. Vậy mà chúng cũng đủ loại xoáy.

Trâu trên rừng hay trong làng, đều chọi
nhau để chia cấp bậc. Khi gần nhau, thì
con cấp cao tùy ý đi lại. Con nào cấp
thấp hơn thì lảng ra xa. Nghé mới lớn,
cảm thấy không phục, thì chọi để giành
chỗ đứng trong khu vực. Một khu vực có
nhiều đàn, mỗi đàn có một con đầu đàn.
Nghé mới lớn, thì phải chọi với tât cả
những con đầu đàn này, mới lên cấp chúa
cả khu vực. Không biết chúa của 2 khu
vực gần nhau thì có chuyện gì xảy ra.

Kinh nghiệm của tôi về Khoáy của Trâu:

Trán có một xoáy. Đỉnh đầu giữa 2 sừng
có một xoáy. Giữa sống lưng có một xoáy.
Giữa bụng có một xoáy. Đó là trâu bình
thường, hay là trâu tiêu chuẩn.

Có trâu không đủ những xoáy đó. Có trâu
thiếu xoáy thường mà thêm xoáy khác.

Ngoài ra, trâu còn có những xoáy khác
thường nữa, thường không đủ xoáy, có
nghĩa là không đúng hình cánh quạt,
mà chỉ gần một vòng, một nửa, hay non
nửa vòng tròn thôi. Những xoáy này có
thể ở sống cổ (gáy, chạy dài từ 2 sừng
đến u vai) họng (chạy dài từ dưới hàm
đến ngực), bốn đầu gối, và ở bất cứ
ở đâu trên người.

Một số trâu có nhiều xoáy thì tính tình
ngỗ ngược, xông xáo, hay đánh nhau,
nhưng cũng có thể hiền lành như thường.
Vì vậy, xem xoáy để phán về trâu chỉ là
trò bịp của lái buôn thôi. Tôi chăn trâu
từ còn mấy tuổi, và lớn lên đã từng có
ý đồ buôn trâu lậu, nên để ý về trâu khá
nhiều. Tôi sống nhiều lần, nhiều thời
gian trên Việt bắc, có điều kiện gần gũi
với trâu, mà không có sách vở nào biết
được những điều đó. Những con trâu đang
sống đều khỏe mạnh bình thường. Con nào
yếu thì chết dần chết mòn, không sống tới
khi lớn. Vậy mà chúng cũng đủ loại xoáy.

Trâu trên rừng hay trong làng, đều chọi
nhau để chia cấp bậc. Khi gần nhau, thì
con cấp cao tùy ý đi lại. Con nào cấp
thấp hơn thì lảng ra xa. Nghé mới lớn,
cảm thấy không phục, thì chọi để giành
chỗ đứng trong khu vực. Một khu vực có
nhiều đàn, mỗi đàn có một con đầu đàn.
Nghé mới lớn, thì phải chọi với tât cả
những con đầu đàn này, mới lên cấp chúa
cả khu vực. Không biết chúa của 2 khu
vực gần nhau thì có chuyện gì xảy ra.
Kinh nghiệm bên mĩ cũng khác nhỉ

Nuôi trâu nhốt như nuôi bò. Nuôi khoảng 5 con thôi liệu có khó khăn quá ko các thủ trưởng nhỉ. Miền núi phía bắc gặp 1 trở ngại là mùa đông lạnh, con trâu ko phải chết lúc nhiệt độ quá lạnh, mà nó chết lúc nhiệt độ bắt đầu ấm lên.

K có chỗ đứng, đi xa chỉ đặt chân xuống là mất ngay vài triệu, k làm tốt còn bị thu trâu đó
em chi so ve duoi nay lại ngã nước;tèo hết.tại chỗ em có người bị rồi

Nuôi trâu nhốt như nuôi bò. Nuôi khoảng 5 con thôi liệu có khó khăn quá ko các thủ trưởng nhỉ. Miền núi phía bắc gặp 1 trở ngại là mùa đông lạnh, con trâu ko phải chết lúc nhiệt độ quá lạnh, mà nó chết lúc nhiệt độ bắt đầu ấm lên.
Đọc trên mạng thấy có 1 bác ở phía bắc có nuôi nhốt chuồng, nhưng không biết là hình thức như thế nào nữa. Bác nào có kinh nghiệm nuôi nhốt chuồng thì chia sẻ anh em với nhé
Cu

Cụ thể là chỗ đứng phải như thế nào hả bác?

Back