Nuôi trùn

• Thread starter lamnhuthenao
  • Ngày gửi
Xin các bác tư vấn cho em chút kinh nghiệm nuôi trùn, 1kg phân bò thì nuôi đc nhiêu trùn hả mấy bác

đâu có bác, 1 ngày trùn ăn phân = trọng lượng của nó.
nếu nuôi trùn mà tính thức ăn theo từng kg phân thì đủ để nuôi vài con gà :100:

Nuôi trùn phải chủ động được nguồn phân là ok. Sản phẩm trùn thương phẩm cho gà vịt tôm cá, phân trùn bón cây cảnh rau sạch....

bạn xiloitinhyeu cho mình hỏi khi nuôi giun có cần phải xới luống giun cho tơi xốp k nếu có thì bao nhiêu lâu thì phải xới 1 lần và xới thế nào để giun k bị tổn thương. Cám ơn bạn nhiều.

Muốn nuôi trùn phải hok, vào trang web của mình tham khảo, có đầy đủ trong đó đó.

Nếu mình nhớ không lầm thì vòng đời của trùn chỉ có từ 45-60 ngày. Qua thời gian đó là trùn ngỏm rồi. Vì vậy mà ng ta thường thu hoạch trùn sau 1 tháng nuôi thôi

Nếu mình nhớ không lầm thì vòng đời của trùn chỉ có từ 45-60 ngày. Qua thời gian đó là trùn ngỏm rồi. Vì vậy mà ng ta thường thu hoạch trùn sau 1 tháng nuôi thôi

bậy nào, trùn nó chết già phải trên 5 năm ấy
có khi tận 10 năm :unsure:

em cũng quan tâm tới nuôi trùn lắm. nhưng chăng biết gì về nó cả ( giống và sản lương) và cách chăn nuôi nữa.

thôi quan tâm thì chịu khó tìm hiểu, có bác nào đã làm mang tính nghiên cứu bầy cho bác ấy cái hiệu quả , sản lượng nhé. em chịu

trước khi muốn nuôi bác phải tìm hiểu ki về con trùn trước
sau đó cái gì vướng mắc ko hiểu mới lên đây hỏi mn ai có kn nhuều ngta share
vòng đời của con trùn mà ko biết nưa thì nuôi làm gì.

-------------------

mình chia sẽ kn

nuôi trùn quế 2 yếu tố quan trọng là thúc ăn và chuồng nuôi.
1 thức ăn
- phân bò phải ngâm nước trước khi cho trùn ăn vì phân bò tươi rất nóng, bác có thể dùng 1 cái xô nước sơn lớn ý, nữa xô phân nữa xô nưiớc, ngâm rồi trộn đều lấy cái gì đó múc ra đổ lên luống nuôi.
3 ngày cho ăn 1 lần, mình đi ở trọ 1 tuần về nhà 1 lần nên 1 tuần mình cho ăn 1 lần, đảm bảo là time cho ăn của mình ko đủ TA cho nó vì mình về mở ra là phân nó bị xốp lên hết rồi trông giống như dế đào hang vậy đó.
- đổ phân từng cụm từng cụm chứ nếu đổ bít bề mặt là trùn nó nhịn thở lun ý

2 về chuồng nuôi

phải TRÁNH ÁNH NẮNG trực tiếp , tránh mưa, là ok. trên bề mặt luống đậy 1 tấm ga để tao buồng tối cho trùn le6n ăn. gà nó cũng ko ăn dc vì nó chỉ có thể đứng trên tấm ga thôi. ko bơi xới dc.

vậy thôi .

vài tháng sau trùn nó nhiều thấy mới mê.

mình nuôi mà lần nào sáng ngủ dậy 7h cha mẹ cũng đổ lúa cho gà ăn rồi nên cho nó ko ăn, mà nó sớ con này lắm, 1 con ăn dc mấy con khác mớiăn theo.

Back