Thảo luận Nuôi vật mới có thể thu tiền tỷ

• Thread starter ChangeLife
  • Ngày gửi
Theo mình thấy có loài Trai (tạo ngọc Trai) ở mình ko thấy nghe nói nuôi. Nhưng nước ngoài nuôi thu ngọc và tài liệu cũng ít . Nhưng mình có thể khẳng định rằng ngọc trai có giá mà thịt trai cũng ăn đc. Các bác thử xem ngu ý em là mình nuôi trồng cấy giống này làm giàu. Có loài trai nước ngọt cũng như nước mặn đều cho ngọc.
https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Ngọc_trai

Trai ngọc đã được các nước Đông Á nuôi
mấy chục năm nay rồi. Việt Nam cũng đã
nuôi nhiều từ 2 chục năm nay rồi.

Tuy thế, nghề này cũng không hơn nuôi
gà nuôi heo. Nếu bỏ tiền tỷ ra nuôi trai
ngọc, nuôi gà, nuôi heo, thì cũng kiếm
tiền tỷ như nhau.

Trường đại học kinh doanh dạy rằng, ngành
nghề gì thì cũng kiếm như nhau thôi. Vì
sao ở Việt Nam và Trung Quốc có những
ngành nghề mới bốc lên như diều, rồi sau
đó thì lụn bại, khánh kiệt, còn ở Mỹ thì
không? Vì Việt Nam và Trung Quốc còn lạc
hậu, dễ bốc, cũng dễ lụn.

Trai ngọc đã được các nước Đông Á nuôi
mấy chục năm nay rồi. Việt Nam cũng đã
nuôi nhiều từ 2 chục năm nay rồi.

Tuy thế, nghề này cũng không hơn nuôi
gà nuôi heo. Nếu bỏ tiền tỷ ra nuôi trai
ngọc, nuôi gà, nuôi heo, thì cũng kiếm
tiền tỷ như nhau.

Trường đại học kinh doanh dạy rằng, ngành
nghề gì thì cũng kiếm như nhau thôi. Vì
sao ở Việt Nam và Trung Quốc có những
ngành nghề mới bốc lên như diều, rồi sau
đó thì lụn bại, khánh kiệt, còn ở Mỹ thì
không? Vì Việt Nam và Trung Quốc còn lạc
hậu, dễ bốc, cũng dễ lụn.
Nhưng theo cháu thấy nuôi con này lợi nhuận có vẻ cao. Đầu tư thì giống nuôi tôm trong nhà. Thay vì bùn thì cát. Ở 1 số vùng biển thì các hợp tác xã do nhà nc quản lý nuôi mấy con nghêu sò. Nếu mình nuôi trai thì có phải hơn nghêu sò ko. Cho dù bán cao hơn giá nghêu sò. Mình ko thu ngọc( vì ko phải con nào cũng cho ngọc) thì dân thay vì ăn nghêu sò họ sẽ ăn trai vì theo ý nghĩ nếu may con mình ăn có ngọc sao. Cháu thấy có 1 vẻ tích cực nếu nuôi con này lắm. Nếu đầu tư lớn thì lại theo kiểu thu ngọc. Kiểu nào cá cũng vô rọ.

Last edited by a moderator:
Nhưng theo cháu thấy nuôi con này lợi nhuận có vẻ cao. Đầu tư thì giống nuôi tôm trong nhà. Thay vì bùn thì cát. Ở 1 số vùng biển thì các hợp tác xã do nhà nc quản lý nuôi mấy con nghêu sò. Nếu mình nuôi trai thì có phải hơn nghêu sò ko. Cho dù bán cao hơn giá nghêu sò. Mình ko thu ngọc( vì ko phải con nào cũng cho ngọc) thì dân thay vì ăn nghêu sò họ sẽ ăn trai vì theo ý nghĩ nếu may con mình ăn có ngọc sao. Cháu thấy có 1 vẻ tích cực nếu nuôi con này lắm. Nếu đầu tư lớn thì lại theo kiểu thu ngọc. Kiểu nào cá cũng vô rọ.
Thôi đi cha ! Món đó 30 năm rồi mà phát triển nhiều được đâu
Thiên hạ nó khôn lắm
Người ngu phải biết mình ngu thì mới thông được còn tự cho mình thông rồi tư duy lung tung thì còn khuy mới thấy chúa zê xa nhé !

Thôi đi cha ! Món đó 30 năm rồi mà phát triển nhiều được đâu
Thiên hạ nó khôn lắm
Người ngu phải biết mình ngu thì mới thông được còn tự cho mình thông rồi tư duy lung tung thì còn khuy mới thấy chúa zê xa nhé !
Thế chỗ bạn có ai nuôi trai ko. Theo mình đọc mình chưa đọc nhiều về con này mới là ý tưởng lóe lên thôi nhưng mà mình cũng biết công nghệ tạo ngọc vô cùng khó nên mới ko đại trà. Nhưng mà dù sao nếu có điều kiện nuôi thử thì cũng nên nuôi cho biết. Cũng giống ngày xưa tổ tiên mình chủ yếu săn bắt hái lượm. Bắt thú về nhốt tích trữ lương thực rồi từ từ thành con heo bò gà cá và những cây ăn quả ngày nay. Nếu ko thử sao biết bạn

Thế chỗ bạn có ai nuôi trai ko. Theo mình đọc mình chưa đọc nhiều về con này mới là ý tưởng lóe lên thôi nhưng mà mình cũng biết công nghệ tạo ngọc vô cùng khó nên mới ko đại trà. Nhưng mà dù sao nếu có điều kiện nuôi thử thì cũng nên nuôi cho biết. Cũng giống ngày xưa tổ tiên mình chủ yếu săn bắt hái lượm. Bắt thú về nhốt tích trữ lương thực rồi từ từ thành con heo bò gà cá và những cây ăn quả ngày nay. Nếu ko thử sao biết bạn
Chán chi người làm trước
Kể bạn chuyện nuôi cá lồng bè ở sông bồ ( huế ) nước trong veo , chảy rất nhanh , thuyền bè , lòng bè cũng nhiều mà hỏi tại sao những con sông khác lại ít thấy người ta nuôi - cũng có nguyên nhân hết
Trai trìa , sò hến - thực tế cái nào ngon thì người ta làm , làm mà ngon mà so với công sức với cái giá bỏ ra thì đôi khi không đáng nên người ta không làm . Con trai này có ở khánh hòa với phú quốc thì phải . Bạn suy nghĩ đi , tại sao người ta không nuôi trai lấy ngọc nhiều mà chỉ nuôi trai sò ốc hến mà thôi - một phần là thực tế , một phần rất khó mà cái giá bỏ ra thì đôi khi rất lớn . Nếu có đam mê nóng bỏng thì thử vài con đi rồi biết , còn không thì bắt trìa , trai , hến dưới sông lên bán cũng có thể giàu được đó bạn

Nuôi con gì cũng được, và lời lãi cũng
ngang nhau. Một điều rõ ràng rằng, nuôi
con gì mà chưa ai nuôi bao giờ, thường
là lỗ sạt nghiệp. Cho dù nuôi con đó có
thể bốc một vốn bốn lời, cũng chỉ được
một thời gian rất ngắn thôi.

Trên thế giới, cũng như Việt Nam và Trung
quốc, nuôi những con truyền thống Bò, Gà,
Lợn, tuy không bốc giời, nhưng cũng đủ ăn,
và cũng có thể trở nên đại gia tỷ phú. Nuôi
những con cũng truyền thống, nhưng ít người
ăn hơn, thì phập phù hơn, tức là có thể lãi
hơn ngày hôm nay, nhưng ngày mai lỗ nặng,
như Dê, Thỏ, Ngan, Vịt. Nuôi những con mới
thi bây giờ đang lỗ nặng rồi, và đang trả
nợ, như Dúi, Nhím, Rắn, Vịt Trời, Le Le, Bồ
Câu.

Nuôi Trai lấy thịt, hay lấy ngọc, không phải
là con mới, nên nuôi nó cũng chắc chắn, không
lỗ vốn sạt nghiệp, nhưng ắt hẳn không hơn nuôi
Lợn Gà và cá Rô phi. Một điều nên nhớ, nếu có
nuôi Trai, nên làm thử quy mô nhỏ đã, rồi mấy
năm sau, dần dần mới làm to lên ít một. Nếu
hàng xóm nhà bạn đã nuôi rồi, và kiếm đủ ăn,
thì bạn có thể chắc chắn làm lớn ngay từ ban
đầu.

Nuôi con cave là một năm thu tiền tỷ ngay. Còn các con khác thì phải có thị trường đầu ra, chủ động nguồn giống, thức ăn rổi từ từ mà chiến đấu nâu dài.

Back