• Nuôi vịt hướng trứng có lời hay không?

Thảo luận trong 'Kỹ thuật nuôi Gia cầm' , 30/10/14

1. nong dan lai vung Nhà nông nghiệp dư

Mình muốn khởi nghiệp bằng nuôi vịt hướng trứng. Nghe người ta nói có giống vịt cò đẻ nhiều mình cũng ham nhưng kinh nghiệm lại không có sợ nuôi không lời. Mình ở Lai Vung, Đồng Tháp lúc trước có nuôi vài chục con vịt super bán kiếm tiền xài thấy củng dể nhưng mà nó ăn dữ quá. Nếu mà nuôi hướng trứng cho ăn nhiều thì có lời không mọi người? Ai có lòng hướng dẫn cho mình tận tình mình xin cám ơn. Kiếm chút vốn lấy vợ a e nhiệt tình ủng hộ.

Đang tải...
    2. thichchanrau

thichchanrau Trồng cây gì, nuôi con gì giờ?

Nếu ở chợ vẫn bán trứng vịt thì chắc chắn có lời người ta mới làm. Vấn đề là làm sao để có lời thôi :)

phong.trannguyenhungdung thích bài này.
    3. tinhthu

tinhthu Nông dân nghèo

Nghề nghiệp:
      kinh doanh
      vịt cò ăn nhiều và đẻ cũng nhiều nữa bạn,vịt này nuôi lấy trứng thì ok,nuôi bán thịt thì nguy cơ lỗ rất cao.nếu bạn muốn nuôi thì làm chuồng trại sạch để trứng ko bị dơ,bán sẽ được giá cao,ngoài ra bạn phải có chổ thu mua trứng hợp lý để không bị ép giá.hiện tại bây giờ vịt siêu thịt tiêu thụ chậm,giá con giống thấp,bạn mua nuôi bán thịt thời điểm này thì thích hợp.chúc bạn thành công

4. anhutmietvuon

anhutmietvuon Nhà nông nghiệp dư

Nghề nghiệp:
      Nông dân tập sự
      Nuôi vịt cò đi bạn, quê mình miền tây người ta nuôi vịt cò không đó, nó đẻ sai lắm.

5. cocbachan

cocbachan Nhà nông nghiệp dư

Đây. Thức ăn phải tận dụng. Ăn tối trước khi về chuồng thôi. Ngày cho ra ngoài đồng ăn. Chăn nuôi phải tận dụng. Còn cho ăn 100% CN thua chắc. :)

minh chienthanhlongcusi thích bài này.
    6. dainguyen

dainguyen khen chê phơi phới ngọn đông phong

Nghề nghiệp:
      Nông Dân
      khi chăn nuôi thì con vịt nó nuôi mình chứ không phải mình nuôi nó.nếu đã nuôi vịt đẻ bạn phải cho ăn cám thả phanh từ sáng đến tối. vịt mới đẻ đều và bền. không tiết kiệm được vì nó ăn có định mức rồi thiếu thì không đẻ được. từ vịt con nuôi 120 ngày là đẻ gần như hết nuôi đẻ liên tục hai năm sau đó bán vịt thịt 50-70 ngàn/con.
      nếu tiết kiệm nuôi vịt đẻ chắc chắn thất bại

Hà Lục Đông, culamkutyhn thích bài này.
    7. nong dan lai vung

nong dan lai vung Nhà nông nghiệp dư

Cám ơn mọi người đã nhiệt tình. Mình tính nuôi nhốt hoàn toàn để giảm thiểu hao hụt. Nhưng mà sợ nó ăn nhiều ko lời. Nếu kết hợp cám + tấm + ốc bươu vàng làm thức ăn cho vịt thì nó có đẻ nổi ko mọi người? Nếu được thì tỉ lệ là bao nhiêu cho thích hợp?

8. kutyhn

kutyhn

Nghề nghiệp:
      NVKD
      Nếu nuôi vịt đẻ thì cũng như đi đánh bạc. Như năm nay thì trứng mất giá từ tháng 11-2013 đến 5-2014. Người nuôi vịt méo mặt. Nếu bạn nuôi thì phải có kỹ thuật cao. Con vịt làm trứng từ lúc nó đẻ xong có nghĩa là từ 5h sáng vậy sáng ra tính lượng thức ăn 60% của ngày cho ăn cám CN còn chiều chủ yếu là làm vỏ vậy ta cho ăn 40% còn lại là thóc, như vậy giá chênh lệch ta đã tiết kiệm đc 1 cơ số rồi. Ngoài ra muốn tỷ lệ thành cao thì ta phải học cách quan sát con nào đẻ con nào hok. Cái này quan sát tầm 4h sáng mới biết đc, lúc đó ta tách những con tình nghi hok đẻ ra cho ra chuồng khác để kiểm tra tiếp. Con nào hok đẻ ta loại dần làm vậy tỷ lệ đẻ lúc nào cũng >90%. CÒn cao cấp hơn thì ngta nhìn con vịt biết con nào đẻ hay hok? :) Có 1 điều nữa là chỉ nên nuôi < 500c/ chuồng làm như thế mới kiểm soát đc. Thân!

Windows Mobile, nguyenhungdunghata thích bài này.
    9. nong dan lai vung

Bạn ơi mình suy nghĩ nếu như làm chuồng cho vịt đẻ mà áp dụng lớp đệm sinh học thì có tăng khả năng đẻ trứng ko bạn?

kutyhn thích bài này.
    10. kutyhn

kutyhn

Nghề nghiệp:
      NVKD
      Cái đó mình chưa biết, vì ở mình chưa ai nuôi như thế nên chịu thôi. Bản thân mình hok nuôi vịt đẻ chỉ gọt vịt đẻ bán thui :p. Thân!!

11. nong dan lai vung

Có lần mình xem tv mình thấy người ta dùng lớp đệm sinh học nuôi gà tốt lắm. Nó vừa sạch vừa giữ được nhiệt độ cho vật nuôi. Nếu như xây chuồng nuôi cho vịt đẻ thì áp dụng lớp đệm sinh học kết hợp với sân chơi chắc sẻ mang lại hiệu quả hơn.

kutyhn thích bài này.