Nuôi vịt hướng trứng có lời hay không?

• Thread starter nong dan lai vung
  • Ngày gửi
Mình muốn khởi nghiệp bằng nuôi vịt hướng trứng. Nghe người ta nói có giống vịt cò đẻ nhiều mình cũng ham nhưng kinh nghiệm lại không có sợ nuôi không lời. Mình ở Lai Vung, Đồng Tháp lúc trước có nuôi vài chục con vịt super bán kiếm tiền xài thấy củng dể nhưng mà nó ăn dữ quá. Nếu mà nuôi hướng trứng cho ăn nhiều thì có lời không mọi người? Ai có lòng hướng dẫn cho mình tận tình mình xin cám ơn. Kiếm chút vốn lấy vợ a e nhiệt tình ủng hộ.

Bạn ơi mình suy nghĩ nếu như làm chuồng cho vịt đẻ mà áp dụng lớp đệm sinh học thì có tăng khả năng đẻ trứng ko bạn?
theo mình vịt là thủy cầm tập tính thích bơi lội sống gần nguồn nước, không có tập tính bới đất như gà bạn nhốt nó lại nuôi khô nó đã khó chịu lắm bạn còn tính cho nó dùng đệm lót sinh học rất nóng và không phù hợp với tập tính của nó đâu

theo mình vịt là thủy cầm tập tính thích bơi lội sống gần nguồn nước, không có tập tính bới đất như gà bạn nhốt nó lại nuôi khô nó đã khó chịu lắm bạn còn tính cho nó dùng đệm lót sinh học rất nóng và không phù hợp với tập tính của nó đâu
Ý của mình là chỉ làm chuồng cho nó đẻ có lớp đệm sinh học thôi. Vì mình muốn trong chuồng nó sạch sẽ hơn và trứng cũng ko bị dơ nữa. Còn ở ngoài thì làm sân chơi và bể bơi cho vịt tắm đó bạn. Bạn thấy có khả quan ko?

khi chăn nuôi thì con vịt nó nuôi mình chứ không phải mình nuôi nó.nếu đã nuôi vịt đẻ bạn phải cho ăn cám thả phanh từ sáng đến tối. vịt mới đẻ đều và bền. không tiết kiệm được vì nó ăn có định mức rồi thiếu thì không đẻ được. từ vịt con nuôi 120 ngày là đẻ gần như hết nuôi đẻ liên tục hai năm sau đó bán vịt thịt 50-70 ngàn/con.
nếu tiết kiệm nuôi vịt đẻ chắc chắn thất bại
Bây giờ mọi người nuôi vịt để đa số nuôi nhốt tức là từ khi vịt bắt đầu để bói đến 50/00 ,cho ăn cam100/00 dễ quản lý dịch bệnh ,số lượng nuoi được nhiều ,một con vịt siêu đẻ <vịt cổ dài> ăn hết 1,7lang cam vào mùa lạnh 1,4lang vào mùa nóng,nếu bán trứng cho lò ấp thì phải có đực tỷ lệ 1/10 giá trứng bây giờ mình bán cho nhà lò gia 2700k/quả ,nuôi năm rưỡi hoặc hai năm lúc vịt đẻ xuống dưới 80/00 thị bán thịt

Bây giờ mọi người nuôi vịt để đa số nuôi nhốt tức là từ khi vịt bắt đầu để bói đến 50/00 ,cho ăn cam100/00 dễ quản lý dịch bệnh ,số lượng nuoi được nhiều ,một con vịt siêu đẻ <vịt cổ dài> ăn hết 1,7lang cam vào mùa lạnh 1,4lang vào mùa nóng,nếu bán trứng cho lò ấp thì phải có đực tỷ lệ 1/10 giá trứng bây giờ mình bán cho nhà lò gia 2700k/quả ,nuôi năm rưỡi hoặc hai năm lúc vịt đẻ xuống dưới 80/00 thị bán thịt
Bạn ơi! Nếu nuôi vịt đẻ thì từ lúc mới nuôi đến đẻ trứng là phải cho ăn thức ăn công nghiệp hả bạn? Với lại cho mình hỏi vịt siêu trứng nó ra sao tại vì mình ở miền Tây nên ko biết ngta gọi là vịt gì, có phải là con vịt cò ko bạn?

Bạn ơi! Nếu nuôi vịt đẻ thì từ lúc mới nuôi đến đẻ trứng là phải cho ăn thức ăn công nghiệp hả bạn? Với lại cho mình hỏi vịt siêu trứng nó ra sao tại vì mình ở miền Tây nên ko biết ngta gọi là vịt gì, có phải là con vịt cò ko bạn?
Minh khong biet dia phuong ban goi la vit gi, có lẽ la vit cò loai vit cổ dài mà nhỏ con đó,thong thuong vit luc nho nuoi chay dong de giam chi tren dau con,vit duoc khoang 110 ngay tuoi thi cho an cong nghiep thúc vit de ,vit de tren 50/00 thi nhot luon cho hoan toan thuc an cong nghiep để vit đẻ đều tu nam ruoi den hai nam thi thai loai ,chúc ban tìm được hướng đi cho mình .thân

vịt siêu trứng miền tây gọi là vịt cò.
nếu cho ăn cám hoàn toàn thì con vịt to con, nhanh đẻ, trứng to và đẻ bền.
nếu bạn cho ăn thức ăn truyền thống thóc và cua cá ốc cũng được nhưng có nhiều điểm yếu bởi khi nuôi vịt ít nhất cũng phải một vài trăm con như thế lượng thức ăn tương đối lớn khó cân đối và ổn định chất lượng thức ăn vì yếu quyết định là vịt đẻ đều tỷ lệ cao mà chất lượng thức ăn là yếu tố quyết định( vịt rất nhạy cảm với việc thay đổi loại thức ăn và chất lượng thức ăn)
liệu bạn có đảm bảo được ốc cho vịt ăn trong suốt chu kỳ hai năm rưỡi không ? và chưa chắc đã kinh tế vì sẽ mất nhiều công hơn,chi phí tăng.
một điều nữa là vịt hướng trứng là giống được lai tạo theo hướng công nghiệp nó mất đi một số tập tính vốn có của vịt bản địa và thích hợp, cho năng suất cao nhất với kiểu nuôi công nghiệp.
bạn có thể nuôi tách vịt thành hai đàn để so sánh.
chúc thành công.

Minh khong biet dia phuong ban goi la vit gi, có lẽ la vit cò loai vit cổ dài mà nhỏ con đó,thong thuong vit luc nho nuoi chay dong de giam chi tren dau con,vit duoc khoang 110 ngay tuoi thi cho an cong nghiep thúc vit de ,vit de tren 50/00 thi nhot luon cho hoan toan thuc an cong nghiep để vit đẻ đều tu nam ruoi den hai nam thi thai loai ,chúc ban tìm được hướng đi cho mình .thân
Cám ơn bạn Xuânlap 68 da nhiet tinh chia se! Chúa bạn lun vui khỏe
vịt siêu trứng miền tây gọi là vịt cò.
nếu cho ăn cám hoàn toàn thì con vịt to con, nhanh đẻ, trứng to và đẻ bền.
nếu bạn cho ăn thức ăn truyền thống thóc và cua cá ốc cũng được nhưng có nhiều điểm yếu bởi khi nuôi vịt ít nhất cũng phải một vài trăm con như thế lượng thức ăn tương đối lớn khó cân đối và ổn định chất lượng thức ăn vì yếu quyết định là vịt đẻ đều tỷ lệ cao mà chất lượng thức ăn là yếu tố quyết định( vịt rất nhạy cảm với việc thay đổi loại thức ăn và chất lượng thức ăn)
liệu bạn có đảm bảo được ốc cho vịt ăn trong suốt chu kỳ hai năm rưỡi không ? và chưa chắc đã kinh tế vì sẽ mất nhiều công hơn,chi phí tăng.
một điều nữa là vịt hướng trứng là giống được lai tạo theo hướng công nghiệp nó mất đi một số tập tính vốn có của vịt bản địa và thích hợp, cho năng suất cao nhất với kiểu nuôi công nghiệp.
bạn có thể nuôi tách vịt thành hai đàn để so sánh.
chúc thành công.
Bạn dainguyen noi dung lam! Mình sẽ tách thử 2 đàn vịt và cho ăn 2 loại thức ăn khác nhau để xem kết quả. Thân

Vịt đẻ trên 50 là như thế nào hả bạn, là hai ngày đẻ 1 trứng hay 50% tổng đàn đẻ ah ? từ lúc vịt con đến lúc đẻ trứng là khoảng mấy tháng thế bạn ?Thấy người ta nói nuôi vịt thì cần phải có ao rộng rãi để tắm, tính nuôi thử khoảng 200 con, không biết chuồng trại đào ao nên như thế nào ah, có nước vô ra hay không :)

Vịt đẻ 50%tổng đàn bạn à,vịt nếu ăn tốt 80ngày tuổi đã đẻ bói,nhưng ko nên cho vịt đẻ sớm ,tốt nhất vit đẻ vào 120 ngày tuổi con vit nó đẻ trứng to và bền con vit,,, bây giờ nuôi vịt đẻ không cần ao đâu người ta nuôi chủ yếu bằng thức ăn công nghiệp ,nên cần có nền bê tông và bể nước sâu khoảng 30cm ,tùy theo ban nuôi ít hay nhiều nếu 200con bạn nên bố trí bể rộng 50cm dài 400cm để vit tăm rửa và khoang 50m2 nền bê tông sân chơi cho vit để dễ vệ sinh vạ thay nước hàng ngày , làm dưới tán cây để hạn chế nắng mưa ,cám cho ăn bằng chậu nhựa ,khoảng 21h lùa vịt vào chuồng đẻ để giảm bớt lượng phân thì trứng sạch xẽ,bây giờ mọi ngươi thich nuoi vit can, vì nươc được thay hàng ngày nên han chế đươc dịch bênh ,vit đẻ đều hơn ,vài ý chia xẻ mong bạn thấy cái mình cần

Vịt đẻ 50%tổng đàn bạn à,vịt nếu ăn tốt 80ngày tuổi đã đẻ bói,nhưng ko nên cho vịt đẻ sớm ,tốt nhất vit đẻ vào 120 ngày tuổi con vit nó đẻ trứng to và bền con vit,,, bây giờ nuôi vịt đẻ không cần ao đâu người ta nuôi chủ yếu bằng thức ăn công nghiệp ,nên cần có nền bê tông và bể nước sâu khoảng 30cm ,tùy theo ban nuôi ít hay nhiều nếu 200con bạn nên bố trí bể rộng 50cm dài 400cm để vit tăm rửa và khoang 50m2 nề
n bê tông sân chơi cho vit để dễ vệ sinh vạ thay nước hàng ngày , làm dưới tán cây để hạn chế n
ắng mưa ,cám cho ăn bằng chậu nhựa ,khoảng 21h lùa vịt vào chuồng đẻ để giảm bớt lượng phân thì trứng sạch xẽ,bây giờ mọi ngươi thich nuoi
vit can, vì nươc được thay hàng ngày nên han chế đươc dịch bênh ,vit đẻ đều hơn ,vài ý chia xẻ mong bạn thấy cái mình cần
Cái này mình không hiểu là làm sao không cho vịt đẻ sớm được, giảm lượng thức ăn ah, mình cứ nghĩ nó đến lúc đẻ t
hì đẻ thôi :) Mình có thể không dùng sàn bê tông mà làm chuồng cao ỉa xuống hồ.nuôi cá được không bác, vịt đẻ có cần làm ổ cho nó như gà không ah :)

Đúng vây muốn cho vit đẻ vào khoảng 120ngay tuổi ,chỉ có cách giảm lượng thưc ăn của vịt từ lúc 60 ngày tuổi ,thông thường muốn gây một đàn vit đẻ người ta thường chọn vào vụ gặt ,để tân dụng thóc rơi vãi giảm chi phí trên đầu con, vịt đã đến tuổi đẻ thì cho ăn thức ăn công nghiêp ,còn về chuồng trại bạn làm sàn cho vit ỉa xuống ao cho cá thì rất tiện không phải rửa chuồng,vit đẻ không phải làm ổ nếu sàn đan bằng lõi cáp điên như ngoài bắc vẫn làm .

nhưng vẫn có bất tiện về khâu kéo lưới bắt cá sau này,cá vịt kết hợp là ta đã có một nguồn phân nuôi cá đáng kể đấy ban ah

File đính kèm

99.7 KB · Lượt xem: 7
các b cho e hỏi là nên thả vịt ra ao hồ tầm mấy h để nó đẻ hết trong chuồng. vì e sợ thả sớm quá vịt nó đẻ giữa ao hồ mất.

con vịt bạn canh thế nào vịt đẻ đều k đk bỏ đói cho ăn cám 24/24 trong ngày để vịt làm trứng khi vịt vào chuồng mới cất bồn đi...con vịt siêu trứng bjo nếu bạn mua con giống của trại xuất ra ló sẽ ăn 2.lạng cám trên ngày...k phải 1.7 lạng như bạn trên tham khảo đâu..hàng tháng bạn lên cho vịt uống thuốc phòng tiêu chảy..và tetal làm trứng...chuồng vịt nhớ xây hướng nam..trong chuồng rắc chấu cho trứng sạch ok..bạn nên nuôi 500c đổ lại k nên nuôi quá nhiều gây ôm đòm...
à còn chuyện đẻ tít hay k là do bạn cầm mộc từ 1 tháng tuổi cho đến núc vịt đẻ là 3 tháng..bạn lên càm bắt đầu từ tháng thứ 2...khi vịt đủ lông cho ăn thóc 1lang/1con/1 ngày...khi nào đẻ nếu chưa đủ 4 tháng k đk phát cám đẻ sớm...nếu vịt đẻ sớm tỷ lệ 100c mà đẻ 15 đến 20 qua thì phát đẻ...nhớ tiêm phòng ddayfd đủ khi gây đẻ 2 mũi tả 1 mũi cúm h5n1...vịt đẻ đến tháng thứ 11 hoặc hơn bạn thấy giảm trứng 100c đẻ 50qua bạn ngưng phát cám đồng thời nhỏ lông cánh đuôi...bạn lại cầm mộc như lúc đầu bạn cầm khi vịt mọc lại lông là lại đẻ như bt khai thác hết bạn lại bán gây lứa mới...chúc bạn thành công hiện h mình oh hà nội đang nuôi 400c 50con ngỗng đẻ
6h cho vịt ra khỏi chuồng và 9h cho vịt vào...
6h cho vịt ra khỏi chuồng và 9h cho vịt vào...
bạn nào bảo vịt nuôi k cần ao vớ vển vừa k nuôi toàn xui dại thui...vịt phải có ao nhé..nếu vịt k có ao là k có cồ tức là vịt đục đạp vịt cái có sám mới nở ra con hay ấp trứng lộn...xây bể đủ sao đk 20c vịt đực đạp 1 núc...sáng sớm là vịt đực phải phối 5 con và chiều 5 con..nếu chủ top nuôi từ 200c > lên phải vây lưới ở hồ hoặc mương máng...

Mô hình nuôi vịt trời của 1 khách hàng ở huyện Yên Mô, Ninh Bình. Trang trại này hiện có 200 con vịt đẻ, mỗi ngày thu được gần 170 trứng, theo chu kỳ ấp trứng thì mỗi ngày nở được từ 140 – 160 con vịt con, với giá thành khá cao hiện nay cho lãi suất rất lớn. Các bạn xem mô hình cụ thể tại bài viết: Mô hình nuôi vịt trời và gà thả vườn

Theo tôi hiểu, chăn nuôi lớn, đàn vịt con
cùng chất lượng, sẽ đẻ cùng lúc, chênh nhau
không đáng kể. Những con không đẻ thì là
có chuyện, phải ăn thịt đi. Ngày xưa, số
vịt đẻ lên đến hơn 90%, cũng chỉ vì chủ nó
bắt hết những con đẻ kém đi.

Tôi nghĩ không nên làm kế gì để thay đổi sự
đẻ sớm đẻ muộn của vịt, vì chắc chắn ảnh hưởng
sức khỏe của nó.

Tôi cũng tin rằng nuôi vịt phải có ao. Tuy thế
cứt vịt ỉa ra thì chết cá, chứ không thể nuôi
cá được. Vịt tiêu thức ăn rất mạnh. Cứt nó ỉa
ra hầu như không có chất bổ. Vả lại, nuôi vài con
vịt lèo tèo thì ít cứt, chứ nuôi mấy trăm con vịt
mỗi ngày nhặt mấy trăm trứng, thì chúng phải ăn
hàng tạ thức ăn, ỉa hàng tạ cứt, thì cá nào mà
ăn cho nổi? Thực tế tôi biết, những ao gần chỗ
nhốt vịt thì không có cá. Nước chỗ đó rất độc,
cá bơi đến gần lại bơi trở ra. Người lội xuống
ao thả vịt nửa giờ làm việc gì đó, đi lên tắm
rửa, thay quần áo, thì da nổi mẩn đỏ sần sùi,
phải vài hôm mới tiêu hết chất độc.

Có giống vịt, gọi là vịt Bầu, vịt Mán, vịt Bắc
Kinh, thì là vịt cạn. Giống này to béo hơn,
chậm hơn, và đẻ rất ít, nuôi để ăn thịt, không
nuôi đẻ trứng.

Đọc thảo luận của các bác em thấy nó mơ hồ quá! Em nghĩ nên tập trung vào mấy khía cạnh sau:
- Giống vịt nuôi hướng trứng nên chọn giống nào? Mỗi giống nó sẽ có giá giống 1 ngày tuổi hay hậu bị khác nhau. Tiêu tốn thức ăn khác nhau. Điều kiện chăm sóc khác nhau....mình chọn giống nào hợp với điều kiện của mình?
- Những bác nào đã và đang nuôi xin chia sẻ mình đã chọn giống nào? Điều kiện chuồng trại ra sao? Chế độ, khẩu phần ăn?...Chung quy lại là bác nuôi như vậy chi phí cho 1 quả trứng đạt chuẩn là bao nhiêu? Các bác bán trứng như thế nào? Buôn hay lẻ, giá bao nhiêu? Chỉ có so sánh chi phí và giá bán mới khẳng định là lời hay không mà thôi.

Back