Nuôi vịt xiêm

Vịt xiêm, con vật được nuôi lâu đời của người Việt ta. miền bắc gọi là con ngan. Nghe ông cha kể lại con vịt xiêm là vật cống phẩm của nước Xiêm la, tức Thái Lan ngày nay. Cùng với vịt xiêm có chuối Xiêm ( chuối sứ). Vịt xiêm nuôi tự sinh sản 1 năm có thể đẻ và ấp trứng 4 lứa, mổi lứa từ 15 đến 20 trứng có con để nhiều trứng hơn, trứng ấp 30 mới nở. Ở đây ta nuôi lấy trứng, hoặc cho ấp máy ấp nếu số lượng nhiều.
Nuôi lấy trứng, vịt xiêm nuôi 1 năm đẻ khoản 200 trứng/năm/con.
Một lao động phụ , hoặc sử dụng tí công nhàn rỗi có thể nuôi được từ 10 đến 30 con vịt Xiêm.
Ví dụ; ở đây nuôi 20 con mái 1 năm đẻ được 4000 trứng. Giá trứng lạt bằng 3.000$/ trứng. Một năm thu 4.000x3.000=12.000.000$. Mổi tháng thu vào 1 triệu đồng.
_Đây là 1 mô hình chăn nuôi của Dì Minh ở xóm tôi, Dì ấy quá tuổi lao động , không còn đi làm thuê mướn hay công nhân được.Với 30 con vịt xiêm mái được chị em phụ nữ hổ trợ, mỗi ngày thu được từ 12 đến 20 trứng , trung bình 16 trứng /ngày = 48.000$. Với số tiền ít ỏi này. Dì Minh chi cho 1 số thức ăn , cám balon ( cám gạo loại to)+ rau bèo, cua ốc,cá nhỏ. Bà con cũng biết con vịt xiêm ăn rất nhiều, diều nó rất to. Nhưng thức ăn không cầu kỳ, chỉ cần có để nuốt đầy bụng là được. Vì thế thức ăn của vịt xiêm dể tìm rẻ tiền, có sẵn tại vùng nông thôn Việt Nam ta. Dì Minh nhờ đàn vịt xiêm cho trứng, Dì đã góp thêm phần thu nhập cho gia đình 1 cách Đáng kể.
Trên là mô hình của Dì Minh, nếu chúng ta nuôi vịt xiêm ghét với con heo, con trâu, con bò ...Lấy phân gia súc nuôi trùn , lấy trùn cho vịt xiêm ăn+ thêm rau xanh, ít cám gạo là có 1 đàn vịt xiêm cho trứng . Tuy thu nhập từ vịt xiêm không nhiều, nhưng góp thêm phần thu nhập cho gia đình. Cũng là viên gạch trong nhiều viên gạch xây bức tuờng kinh tế chăn nuôi của nông hộ.

^_^HaiLuaCanTho:''
Những điều cần lưu ý khi nuôi Vịt Xiêm số lượng nhiều:
1/ Vịt xiêm là loại Vịt "ngu" ít biết tự kiếm ăn, chỉ mong,trông chờ vào chủ---->Thức ăn hơn 90% trông chờ vào chủ
2/ Ăn khỏe,tạp cả ngày lẩn đêm-----> Hao tốn nhiều
3/ Sắp xếp hoặc bố trí làm ổ trứng sao cho xa xa ao hồ tí,vì Vịt mẹ khoái nước tắm rửa xong lại "ngu" vào ấp, hoặc vịt khác vào tranh ổ đẻ trứng tiếp vào---> hư trứng khi ấp
4/ Dịch bệnh dễ dàng phát tán thành đại dịch chỉ trong 1 đêm----->Khổ chủ nhất
5/ Những vùng nào bà con nuôi nhiều gà công nghiệp, hoặc vịt chạy đồng thì không nên nuôi vịt xiêm
.....Thông tin thêm thì A/C/E bổ sung nhé,
Con vịt Xiêm trống hình trên đích thị là vịt xiêm lai Pháp, loại này to con nhất,đến các con màu xám, các con màu đen nhỏ con nhất.
( Tiết canh Vịt Xiêm------Ai đã từng thử sẽ cảm nhận được hương vị của nó-----giờ đây ai dám thử dùng )

Link: http://agriviet.com/home/threads/93205-Nuoi-vit-xiem-Tai-sao-khong-/page2#ixzz1vai1VGgV

Last edited by a moderator:
H
Vậy theo anh ông trại Nhị Song Đôi nói đúng hay nói có đúng hay ko? Giống như cái kiểu ông Xuân Vũ nói con Vịt Xiêm đẻ 200 trứng/ năm đó?Nói cái kiểu đó các anh em bảo là chém gió đó!Anh có nhận định j về những ý kiến này :
Chổ nào cũng có, đám ma nào cũng thấy zenky dự hen...

đồng ý với bác hiếu. lâu rồi không thấy bài viết kỹ thuật ở đây mà toàn cãi nhau thôi. chẳng giải quyết gì mà làm mất hòa khí quá

T
mọi người nuôi như thế nào ko biết nhưng tại chổ tôi đang thử với 10 con vịt xiêm lai pháp nuôi hoàn toàn bằng thức ăn công nghiệp. loại HÀ LAN 7118 của công ty vạn sanh sản xuất.

tính từ lúc nở nuôi khoảng 3 tháng thì vịt trống nặng trung bình 3kg vịt mái 2kg.
đối với vịt xiêm thì dù trọng lượng tăng nhanh nhưng đến tuổi trưởng thành thì mới bắt đầu đẻ đúng 6 tháng.
định mức thức ăn là 2,3 kg thức ăn đổi được 1kg thịt.

đối với vịt đẻ cần cung cấp thêm tí lúa để có đủ chất xơ.
nếu chăm sóc đúng thì 1 vịt mái có thể đẻ đến 25-28 trứng.

nếu chỉ lấy 25 trứng thì mất 25 ngày đẻ , 30 ngày ấp và 10 ngày nghỉ để dưỡng sức để đẻ tiếp thì 1 chu kỳ đẻ trứng của vịt là 25+30+10=65 (ngày). 1 năm đẻ 125-140 trứng. sau khi trứng nở thì nuôi riêng con thì mới đúng theo cách tính trên.

đây là kinh nghiệm thực của tôi đang nuôi vịt xiêm.
đôi dòng trao đổi.

đính chính lại bài viết của bạn 1 tí, vịt xiêm ấp 35 ngày chứ ko phải 30. chắc có sự nhầm lẫn nho nhỏ nhưng ko sao bài viết rất ý nghĩa cám ơn bạn

B
20 con 1 ngày đc 16 trứng x 3 = 48.000đ. Cách này em thấy chỉ sử dụng đc cho những ng nông dân muốn kiếm thêm thu nhập thôi bác ak`. Chứ theo em thấy con vật này tốn không gian, ăn rất nhiều, ở bẩn. Giá trứng bây giờ rất thấp, ở ngoài bắc lái vào mua trứng vịt với giá còn thấp hơn giá thành.

chào các bạn. hôm nay quay lại đây để kể cho mọi người nge về 1 câu chuyện rất vô tình nhưng lại rất thú vị.
sáng nay có 1 cô ở chợ lách bến tre gọi điện cho mình với 1 câu rất thú vị. cô ấy đc con mở cho đọc mục này của chúng ta và có vẻ khá là bực bội. cô ấy khẳng định với mình rằng cô ấy đang nuôi vịt xiêm và hoàn toàn có lãi. cô ấy nge có người nói rằng ko thể nuôi con vật này để có hiệu quả nên bất bình và kiếm người đẻ bày tỏ. nhưng mình nào có lý do gì chứ chỉ biết nge thôi và nói mình ko có khả năng giải quyết vụ này hihi.
các bạn thấy thế nào cô ấy nói ko biết dùng internet để viết bài.nhưng mình tin đây là 1 người có lòng với con vịt xiêm.
các bạn gần bến tre có thể tham khảo nhé.
cô thi chợ lách 01688716566

Z
chào các bạn. hôm nay quay lại đây để kể cho mọi người nge về 1 câu chuyện rất vô tình nhưng lại rất thú vị.
sáng nay có 1 cô ở chợ lách bến tre gọi điện cho mình với 1 câu rất thú vị. cô ấy đc con mở cho đọc mục này của chúng ta và có vẻ khá là bực bội. cô ấy khẳng định với mình rằng cô ấy đang nuôi vịt xiêm và hoàn toàn có lãi. cô ấy nge có người nói rằng ko thể nuôi con vật này để có hiệu quả nên bất bình và kiếm người đẻ bày tỏ. nhưng mình nào có lý do gì chứ chỉ biết nge thôi và nói mình ko có khả năng giải quyết vụ này hihi.
các bạn thấy thế nào cô ấy nói ko biết dùng internet để viết bài.nhưng mình tin đây là 1 người có lòng với con vịt xiêm.
các bạn gần bến tre có thể tham khảo nhé.
cô thi chợ lách 01688716566
Vừa gọi điện thoại cho Cô Thi xong. Xin phép mô tả sơ sơ:
- Quy mô 50 con
- Thức ăn chính là thân cây chuối băm trộn với bắp, cám(Cô Thy khuyến khích bỏ ít bắp, cám thôi. Vì như thế tiếc kiệm chi phí)

Kết quả cô Thi cung cấp: với cách nuôi đó trong vòn 2,5 tháng cô đã xuất bán thịt

Cá nhân tôi: 16/07 âm lịch vừa rồi tôi cũng vừa bắt 1 con Vịt cây nhà là vườn nuôi được làm thịt cúng 16 lớn của năm.

Bầy đang nuôi chỉ 20 con để tận dụng thức ăn thừa
Vịt tôi nuôi là xiêm lai
Thức ăn: giống như cô Thi thân cây chuối băm trộn cám, bắp ( mỗi ngày băm cây chuối vả mồ hôi, bà già cáu bảo "hết đợt này cho hết đám vịt đi, vì nuôi vừa bẩn, vừa cực khổ")
Nuôi cũng khoản 2,5 tháng là có thể bán
Con to nhất nặng chưa đến 2,5kg (cho ăn thân cây chuối băm lấy đâu ra chất bổ mà lớn nhanh, nặng kí.)

Cuối cùng: Tùy mọi người đánh giá :D

C
Thêm 1 hướng làm thêm cho kinh tế họ gia đình, em cũng thấy uổn phí là ở nông thôn đất rộng mà bà con ít tận dụng hết đất vườn nhà, chỉ biết làm đồng ruộng và đi làm mướn nhiều! Mà công việc lại khổ cực hơn nhiều?

Bà con ta thường đi làm đồng hay làm thuê, làm mướn vì làm đồng thì thu hoạch ổn định và có kinh nghiệm gia truyền còn nếu không có đất hoặc ruộng thì chủ yếu làm thuê,mướn cho chủ lấy tiền công hàng ngày.Nhân dân ta đa số còn nghèo và kinh tế thì bất bênh nên nếu làm kinh tế trang trại thì rất khó vì đòi hỏi vốn, quỹ đất và nhiều thứ khác.Kinh tế trang trại thì thời gian đầu thì chi phí bỏ ra nhiều nhưng thu thì chưa có.Mô hình nuôi vịt xiêm ở quê em cũng có nhưng chỉ nhỏ lẽ chưa thành phong trào.Mỗi gia đình chủ yếu nuôi vài cặp để ăn trứng hoặc ăn thịt vào ngày lễ tết thôi.Nếu nuôi số lượng lớn thì rất khó tiêu thụ vì ngay chính mẹ em còn bảo vịt xiêm ăn bị phong đó.Ở LỘC THÁI xã LỘC THÁI -quê em thì giá vịt xiêm thấp hơn giá vịt nhà.Ngay bản thân em, cũng phải nhờ vào đồng lương công chức mới có vốn để duy trì kinh tế trang trại nè.Giá heo mấy hôm nay khởi sắc vào khoảng 41-42 ngàn/kg nên em mừng lắm.vì một tháng nưa hai con nái sẽ sinh.Mấy con bò nhà thì phải tìm thêm nguồn cỏ vì giờ số lượng bò tăng lên mà quỹ đất trồng cỏ đã hết.Nông nghiệp là vậy đó.làm lớn thì sợ rủi ro, làm nhỏ thì không đủ ăn.hihi

G
sau khi tip này thành lập khunglong có mua 5 con vịt xiêm về nuôi (lúc mua thì bảo ngươì bán toàn vit đực nhưng h lơn lên thì thấy chỉ có 1 con đực ah ,trư môt em bị mèo ăn thì toàn là cái)bây h con đưc cũng năng đươc 2.95kg rôì .thơì gian nuôi là sau khi em tham gia diễn đàn 1 tuần .đây là chút thực tế chia sẻ cùng các bác .

Z
Bà con ta thường đi làm đồng hay làm thuê, làm mướn vì làm đồng thì thu hoạch ổn định và có kinh nghiệm gia truyền còn nếu không có đất hoặc ruộng thì chủ yếu làm thuê,mướn cho chủ lấy tiền công hàng ngày.Nhân dân ta đa số còn nghèo và kinh tế thì bất bênh nên nếu làm kinh tế trang trại thì rất khó vì đòi hỏi vốn, quỹ đất và nhiều thứ khác.Kinh tế trang trại thì thời gian đầu thì chi phí bỏ ra nhiều nhưng thu thì chưa có.Mô hình nuôi vịt xiêm ở quê em cũng có nhưng chỉ nhỏ lẽ chưa thành phong trào.Mỗi gia đình chủ yếu nuôi vài cặp để ăn trứng hoặc ăn thịt vào ngày lễ tết thôi.Nếu nuôi số lượng lớn thì rất khó tiêu thụ vì ngay chính mẹ em còn bảo vịt xiêm ăn bị phong đó.Ở LỘC THÁI xã LỘC THÁI -quê em thì giá vịt xiêm thấp hơn giá vịt nhà.Ngay bản thân em, cũng phải nhờ vào đồng lương công chức mới có vốn để duy trì kinh tế trang trại nè.Giá heo mấy hôm nay khởi sắc vào khoảng 41-42 ngàn/kg nên em mừng lắm.vì một tháng nưa hai con nái sẽ sinh.Mấy con bò nhà thì phải tìm thêm nguồn cỏ vì giờ số lượng bò tăng lên mà quỹ đất trồng cỏ đã hết.Nông nghiệp là vậy đó.làm lớn thì sợ rủi ro, làm nhỏ thì không đủ ăn.hihi

Ông bà ta có câu:

- "ĐỘC NHƯ THỊT VỊT"
-"MUỐN GIÀU NUÔI CÁ, MUỐN KHÁ NUÔI HEO, MUỐN NGHÈO NUÔI VỊT"

Vì sao phải băm thân cây chuối cho Vịt (Có người xài lục bình). Phải chăng thân cây chuối có giá trị dinh dưỡng cao. Xin thưa là ko ! Chỉ đơn giản phải kiếm cái j để nhồi cho đầy cái bồ diều to đùng ko đáy kia. Ăn quá trời mà chẳng chịu lớn.

G
Ông bà ta có câu:

- "ĐỘC NHƯ THỊT VỊT"
-"MUỐN GIÀU NUÔI CÁ, MUỐN KHÁ NUÔI HEO, MUỐN NGHÈO NUÔI VỊT"

Vì sao phải băm thân cây chuối cho Vịt (Có người xài lục bình). Phải chăng thân cây chuối có giá trị dinh dưỡng cao. Xin thưa là ko ! Chỉ đơn giản phải kiếm cái j để nhồi cho đầy cái bồ diều to đùng ko đáy kia. Ăn quá trời mà chẳng chịu lớn.

ăn quá trời là hoàn tòan chính xác nhung mình thấy ko hăn đã ko lớn . hjhj . vài dòng chia sẻ ! thân

haha ăn thế nào là nhiều các bạn. 1 ngày 1kg/con hả. hay lớn nhanh mỗi ngày 1kg như heo ta. hehe. ăn nhiều mà lâu lớn phải xét trên góc độ hệ số thức ăn các bạn ạ.
chúng ta cho nó ăn mỗi cây chuôi ko bảo sao nó ăn nhiều mà lâu lớn chứ. tùy quan điểm mỗi người thôi.

Đọc mấy bài đã kích nuôi vịt xiêm mà buồn cười, phân tích cảm tính mà k biết bài toán lỗ lời thế nào? Cứ nói nó ăn nhiều, mà nhiều là bao nhiêu, trị giá bao nhiêu tiền?

Người chưa nuôi hoặc mới tập nuôi mà đi dạy người đã nuôi vịt xiêm như là nghề nghiệp?

Last edited:
Các bác thí nghiệm băm thân chuối rồi để riêng ra.
Các loại cám, gạo, thóc, ngô, đỗ, cũng để riêng ra.
Tính từ khi nuôi (mấy lạng) cho đến khi bán (mấy ký),
thì cũng tính từng loại thóc ngô đỗ thân chuối nó ăn
hết bao nhiêu. Lúc ấy mới biết hệ số thức ăn của Ngan.
*
Riêng tôi nghĩ thầm, thì nó chẳng ăn thân chuối đâu.
*

Z
Đúng là nuôi vịt xiêm hiệu quả thật, thế nên toàn thấy khoe mô hình nuôi vài chục con hiệu quả. Vì tận dụng được thức ăn thừa, lao động nhàn rồi băm chuối, vớt lục bình. Không biết các đồng chí tham luận có cảm nhận được cái cảm giác băm chuối hay không ? Tôi thì ngán đến cổ.

Điểm quan trọng mà nhiều người tham luận vạch ra là ko thể nuôi con vịt xiêm này theo hướng công nghiệp số lượng lớn được. Vì quá nhiều lý do mà cả thế giới này thấy được. Chỉ những ông nông dân trên máy tính mới mơ mộng cái điều mà ông bà ta từ xưa đã đúc kết "MUỐN GIÀU NUÔI CÁ, MUỐN KHÁ NUÔI HEO, MUỐN NGHÈO NUÔI VỊT". Câu này anh Trại Dế Bình Dương đã nói và phân tích ngay từ đầu.

Ông nào giỏi post lên mô hình nuôi vịt xiêm công nghiệp đi, lấy cám công nghiệp cho ăn, hoặc ngon thì băm chuối, vớt lục bình cho vài ngàn con ăn. Đừng có đem con vịt lai ra bàn trong cái topic này sẽ bị khập khiễn

Xin hết!

G
Đọc mấy bài đã kích nuôi vịt xiêm mà buồn cười, phân tích cảm tính mà k biết bài toán lỗ lời thế nào? Cứ nói nó ăn nhiều, mà nhiều là bao nhiêu, trị giá bao nhiêu tiền?

Người chưa nuôi hoặc mới tập nuôi mà đi dạy người đã nuôi vịt xiêm như là nghề nghiệp?

hjhj . bác hungdung ơi em mơi tập tò đừng dùng từ "dạy" chỉ là chia sẻ thôi ! vì bây h vit đã lơn ko thể thông kê được lương thức ăn(lúc trước cho ăn toàn là thức ăn thưà nên ko định được kg ) . qua đơị này em sẻ đầu tư 20 con và chia sẻ cụ thể vơí cać bác . thank !

Đúng là nuôi vịt xiêm hiệu quả thật, thế nên toàn thấy khoe mô hình nuôi vài chục con hiệu quả. Vì tận dụng được thức ăn thừa, lao động nhàn rồi băm chuối, vớt lục bình. Không biết các đồng chí tham luận có cảm nhận được cái cảm giác băm chuối hay không ? Tôi thì ngán đến cổ.

Điểm quan trọng mà nhiều người tham luận vạch ra là ko thể nuôi con vịt xiêm này theo hướng công nghiệp số lượng lớn được. Vì quá nhiều lý do mà cả thế giới này thấy được. Chỉ những ông nông dân trên máy tính mới mơ mộng cái điều mà ông bà ta từ xưa đã đúc kết "MUỐN GIÀU NUÔI CÁ, MUỐN KHÁ NUÔI HEO, MUỐN NGHÈO NUÔI VỊT". Câu này anh Trại Dế Bình Dương đã nói và phân tích ngay từ đầu.

Ông nào giỏi post lên mô hình nuôi vịt xiêm công nghiệp đi, lấy cám công nghiệp cho ăn, hoặc ngon thì băm chuối, vớt lục bình cho vài ngàn con ăn. Đừng có đem con vịt lai ra bàn trong cái topic này sẽ bị khập khiễn

Xin hết!
tôi ngày nào cũng băm chuối mà ko chỉ 1 cây đâu mà có khi 3,4 cây ấy nhưng chỉ 15 phút vì cho bò ăn nữa mà(tại sao bạn ko áp dụng khoa học chút nhỉ). 3 năm nay tháng nào tôi cũng nhập vịt nuôi tất nhiên ko thể nuôi cả ngàn con đc. mỗi lứa 150 con thôi quá ít đúng ko bạn nhưng bạn thử xem 3 năm tôi đã nuôi và bán bao nhiêu ấy vậy mà tôi chưa ngèo bạn ạ. tính sơ sơ 1 con vịt lời bằng 4 con gà vậi tại sao tôi phải nuôi 1000gà 4 tháng thay vì nuôi 200 vịt 3 tháng. các bạn chê vịt xiêm bẩn tôi khẳng định là các bạn ko biết nuôi và nói thẳng là ''làm biếng''. nông dân mà ko muốn làm thì có 1 cách duy nhất là bốc đất mà ăn thôi.
bạn muốn tham quan mô hình nuôi hàng ngàn con vịt xiêm lấy trứng ko tôi chỉ cho. bạn ra trung tâm đại xuyên ở phú xuyên hà nội nhé. mỗi tháng họ xuật 10000 con vịt con vậy ko nuôi bố mẹ thì họ tự đẻ ra chắc.
thứ nữa là vấn đề thời điểm, năm nay giá cả thấp tại sao nuôi gà họ kêu như gì mà cứ đòi đưa ra lí lẽ rằng con vịt phải siêu lợi nhuận. con này ko mới cũng chẳng cũ. các bác tự suy nghĩ tốt nhất ko nên nuôi trên bàn phím máy tình rồi phán

--------

Các bác thí nghiệm băm thân chuối rồi để riêng ra.
Các loại cám, gạo, thóc, ngô, đỗ, cũng để riêng ra.
Tính từ khi nuôi (mấy lạng) cho đến khi bán (mấy ký),
thì cũng tính từng loại thóc ngô đỗ thân chuối nó ăn
hết bao nhiêu. Lúc ấy mới biết hệ số thức ăn của Ngan.
*
Riêng tôi nghĩ thầm, thì nó chẳng ăn thân chuối đâu.
*
cái này thì em ko hoàn toàn đồng ý bác ạ. con vịt xiêm ăn rất tạp nên bác cho cây chuôi ko nó cũng ăn mà nói rõ cây chuối chỉ là chất độn thôi như bò ăn rơm khô áy chẳng có mấy dinh dưỡng.

--------

mà tôi phải nói thêm với bạn zenky chút. bạn nói chỉ bàn đến con vịt xiêm ta vậy xiên pháp có phải xiêm ko? hay cái chữ ta do bạn đặt ra vốn nước ta ko có vịt xiêm mà là sinh vật ngoại lai bạn ạ.
tại sao bạn bắt bác hungdung phải nuôi thỏ ta ko đc nuôi thỏ lai, bác truonggiang phải nuôi heo ta mà cấm heo siêu nạc, bác xuanvũ chỉ đc nuôi rắn thuần, bác phuhuy phải nuôi heo rừng rặc ko đc nuôi heo thái........ vậu ai mới là người khập khiễng. mà tại sao chúng ta phải cãi nhau.....
xin lỗi bác nếu em có quá lời.

Last edited:
Z
- Nuôi 20 con Vịt ráng mà suy nghĩ áp dụng khoa học kỹ thuật cho nó tiên tiến vào. Còn nuôi vài ngàn con Vịt thì đàu đâu ra chuối mà lấy máy xay.

- Bạn nuôi số lượng ít tận dụng thức ăn thừa, thức ăn có sẵng, lấy công làm lời. Thì dĩ nhiên có lãi theo quy mô kinh tế hộ gia đình. Bạn vẫn tự hào mình chưa nghèo, ai cũng suy nghĩ như bạn thì làm sao có tập đoàn Vịt Xiêm nội nuôi công nghiệp được chứ . he he........ :D

- Nuôi vịt mà bị hôi thì bảo người ta làm biếng. Đúng là cả nước Việt ta ai nuôi vịt đều bị gọi làm biếng rồi. Vì thực tế nếu nuôi Vịt mà ko có mùi, ko nhết nhác thì thật siêu nhân.

- Bạn cho tôi địa chỉ thật chi tiết các trại nuôi vịt xiêm nội (a Xuân Vũ đã đề cập) có số lượng vài ngàn con đi. Giống như trại cô Thi mà bạn cung cấp với quy mô 50 con áh.

- Con Vịt nó ăn thân chuối bằm là ăn thức ăn độn, ít hoặc ko có giá trị dinh dưỡng cao. Bạn lại so sánh con bò ăn cỏ, cỏ là thức ăn chính của bò. Chẳng hiểu nổi so sánh kiểu j kì cục vậy.

- Chủ đề anh Xuân Vũ đề ra là nuôi con Vịt Xiêm nội này để tận dụng thức ăn thừa, lao động nhàn rổi đó là cái hợp lý. Nhưng những con số a Xuân Vũ đưa ra ko hợp lý mới sinh ra tranh luận.

- Từ chủ đề con Vịt Xiêm nội này phát kiến ảo tưởng ra các mô hình nuôi Vịt Xiêm nội nuôi công nghiệp. Thế mới tranh luận tiếp tục nội dụng về Vịt xiêm nội nuôi mô hình công nghiệp.

Hiểu chưa đồng chí ! tiengdan_codon

Back