Nuôi vịt xiêm

Vịt xiêm, con vật được nuôi lâu đời của người Việt ta. miền bắc gọi là con ngan. Nghe ông cha kể lại con vịt xiêm là vật cống phẩm của nước Xiêm la, tức Thái Lan ngày nay. Cùng với vịt xiêm có chuối Xiêm ( chuối sứ). Vịt xiêm nuôi tự sinh sản 1 năm có thể đẻ và ấp trứng 4 lứa, mổi lứa từ 15 đến 20 trứng có con để nhiều trứng hơn, trứng ấp 30 mới nở. Ở đây ta nuôi lấy trứng, hoặc cho ấp máy ấp nếu số lượng nhiều.
Nuôi lấy trứng, vịt xiêm nuôi 1 năm đẻ khoản 200 trứng/năm/con.
Một lao động phụ , hoặc sử dụng tí công nhàn rỗi có thể nuôi được từ 10 đến 30 con vịt Xiêm.
Ví dụ; ở đây nuôi 20 con mái 1 năm đẻ được 4000 trứng. Giá trứng lạt bằng 3.000$/ trứng. Một năm thu 4.000x3.000=12.000.000$. Mổi tháng thu vào 1 triệu đồng.
_Đây là 1 mô hình chăn nuôi của Dì Minh ở xóm tôi, Dì ấy quá tuổi lao động , không còn đi làm thuê mướn hay công nhân được.Với 30 con vịt xiêm mái được chị em phụ nữ hổ trợ, mỗi ngày thu được từ 12 đến 20 trứng , trung bình 16 trứng /ngày = 48.000$. Với số tiền ít ỏi này. Dì Minh chi cho 1 số thức ăn , cám balon ( cám gạo loại to)+ rau bèo, cua ốc,cá nhỏ. Bà con cũng biết con vịt xiêm ăn rất nhiều, diều nó rất to. Nhưng thức ăn không cầu kỳ, chỉ cần có để nuốt đầy bụng là được. Vì thế thức ăn của vịt xiêm dể tìm rẻ tiền, có sẵn tại vùng nông thôn Việt Nam ta. Dì Minh nhờ đàn vịt xiêm cho trứng, Dì đã góp thêm phần thu nhập cho gia đình 1 cách Đáng kể.
Trên là mô hình của Dì Minh, nếu chúng ta nuôi vịt xiêm ghét với con heo, con trâu, con bò ...Lấy phân gia súc nuôi trùn , lấy trùn cho vịt xiêm ăn+ thêm rau xanh, ít cám gạo là có 1 đàn vịt xiêm cho trứng . Tuy thu nhập từ vịt xiêm không nhiều, nhưng góp thêm phần thu nhập cho gia đình. Cũng là viên gạch trong nhiều viên gạch xây bức tuờng kinh tế chăn nuôi của nông hộ.

^_^HaiLuaCanTho:''
Những điều cần lưu ý khi nuôi Vịt Xiêm số lượng nhiều:
1/ Vịt xiêm là loại Vịt "ngu" ít biết tự kiếm ăn, chỉ mong,trông chờ vào chủ---->Thức ăn hơn 90% trông chờ vào chủ
2/ Ăn khỏe,tạp cả ngày lẩn đêm-----> Hao tốn nhiều
3/ Sắp xếp hoặc bố trí làm ổ trứng sao cho xa xa ao hồ tí,vì Vịt mẹ khoái nước tắm rửa xong lại "ngu" vào ấp, hoặc vịt khác vào tranh ổ đẻ trứng tiếp vào---> hư trứng khi ấp
4/ Dịch bệnh dễ dàng phát tán thành đại dịch chỉ trong 1 đêm----->Khổ chủ nhất
5/ Những vùng nào bà con nuôi nhiều gà công nghiệp, hoặc vịt chạy đồng thì không nên nuôi vịt xiêm
.....Thông tin thêm thì A/C/E bổ sung nhé,
Con vịt Xiêm trống hình trên đích thị là vịt xiêm lai Pháp, loại này to con nhất,đến các con màu xám, các con màu đen nhỏ con nhất.
( Tiết canh Vịt Xiêm------Ai đã từng thử sẽ cảm nhận được hương vị của nó-----giờ đây ai dám thử dùng )

Link: http://agriviet.com/home/threads/93205-Nuoi-vit-xiem-Tai-sao-khong-/page2#ixzz1vai1VGgV

Last edited by a moderator:

Đề nghị ngưng tranh cãi vấn đề có nuôi vịt xiêm không vì không có ý nghĩa gì cả, nuôi thì những người tâm huyết muốn phấn đấu chọn nghề nuôi vịt xiêm đã nuôi rồi, ở đây chúng ta muốn chia sẻ những kinh nghiệm nuôi của người đi trước với người đi sau, sao cho ngày càng có hiệu quả, còn ai k thích nuôi thì đề nghị k tham gia.

Tôi đề nghị tiengđan_codon làm chủ xị chuyên đề này.

Tôi nghĩ sẽ có nhiều người đang nuôi vịt trong cả nước sẽ tham gia đóng góp và như vậy cũng đúng với tiêu chí của diễn đàn Agriviet.com.

Các bạn có thể lập thành hội nuôi vịt xiêm cũng giống như hội nuôi gà đã lập, trong đó sẽ chia sẻ về kinh nghiệm chăn nuôi, thiết kế chuồng trại, chiến lược về thức ăn, chọn con giống, cung cấp con giống, hỗ trợ đầu ra...

Một topic tốt và phù hợp sẽ lôi kéo nhiều thành viên cùng ý chí tham gia và cũng góp phần đưa ngành chăn nuôi vịt xiêm đi lên, mặt khác cũng quảng bá thịt vịt xiêm vào menu của quán ăn, gia đình.

Có thể lập topic mới rồi copy những bài viết phù hợp trong topic này đưa sang.

Tôi rất hy vọng rằng ngành nuôi vịt xiêm sẽ thành công.

hjhj . bác hungdung ơi em mơi tập tò đừng dùng từ "dạy" chỉ là chia sẻ thôi ! vì bây h vit đã lơn ko thể thông kê được lương thức ăn(lúc trước cho ăn toàn là thức ăn thưà nên ko định được kg ) . qua đơị này em sẻ đầu tư 20 con và chia sẻ cụ thể vơí cać bác . thank !

K có gì đâu bạn, tôi khuyến khích bạn nuôi và chúc bạn thành công.

cám ơn bác hiếu đã mở lời. em cũng chỉ mong mọi người cùng vui vẻ và thành công trong công việc, có lẽ tất cả các topic mở ra đều muốn nó phát triển theo chiều hướng tốt những cuộc cãi vã vô bổ nên hạn chế tối đa.
bạn zenky thân. thực ra thì tôi và bạn tranh luận chỉ vì 1 lý do quá bình thường có thể bạn chưa hiểu hết bài viết của bác xuân vũ
Một lao động phụ , hoặc sử dụng tí công nhàn rỗi có thể nuôi được từ 10 đến 30 con vịt Xiêm.

Link: http://agriviet.com/home/threads/93205-Nuoi-vit-xiem-Tai-sao-khong-/page11#ixzz25kw4PlzP
Bà con cũng biết con vịt xiêm ăn rất nhiều, diều nó rất to. Nhưng thức ăn không cầu kỳ, chỉ cần có để nuốt đầy bụng là được. Vì thế thức ăn của vịt xiêm dể tìm rẻ tiền, có sẵn tại vùng nông thôn Việt Nam ta. Dì Minh nhờ đàn vịt xiêm cho trứng, Dì đã góp thêm phần thu nhập cho gia đình 1 cách Đáng kể.
Trên là mô hình của Dì Minh, nếu chúng ta nuôi vịt xiêm ghét với con heo, con trâu, con bò ...Lấy phân gia súc nuôi trùn , lấy trùn cho vịt xiêm ăn+ thêm rau xanh, ít cám gạo là có 1 đàn vịt xiêm cho trứng . Tuy thu nhập từ vịt xiêm không nhiều, nhưng góp thêm phần thu nhập cho gia đình. Cũng là viên gạch trong nhiều viên gạch xây bức tuờng kinh tế chăn nuôi của nông hộ.

Link: http://agriviet.com/home/threads/93205-Nuoi-vit-xiem-Tai-sao-khong-/page11#ixzz25kwJGGJt
b
ác ấy cũng ko nói phải nuôi vài ngàn con mới có hiệu quả và tôi cũng vậy mà bạn có thấy bài nào tôi đề cập đến việc phải nuôi vài ngày ko/
chúng ta nuôi số lượng vừa phải với khả năng tiêu thụ của địa phương mình tận dụng những phụ phẩm có sẵn giá rẻ và nhân công nhàn rỗi để tăng thu nhập bạn hiểu ý mình chứ
nuôi nhiều mà có hiệu quả thì chưa chắc nhưng số lượng vài chục đến trăm con có hiệu quả thì tôi tin bạn đã thấy. ok chứ
còn nuôi như thế nào cho hiệu quả cao nhất tôi vẫn bảo lưu ý kiến của mình: tận dụng cây chuối, cám gạo giá rẻ đầu tư máy thái chỉ có 1tr đồng thôi có thể tự làm. nhân công nhàn rỗi và nhớ vệ sinh sạch sẽ để khỏi thấy mùi hôi. tôi cũng khuyến cáo nên nuôi những loại lớn con đặc biệt dòng r31 loang đen trắng.
còn bạn nói ai nuôi vịt cũng gây mùi hôi thì tôi ko đồng ý vì nhiều phương pháp rẻ tiền mà ko gây mùi.
bản thân tôi nuôi nhưng con vịt của tôi lúc nào cũng trắng tinh, mà chuồng trại cũng sạch sẽ. tôi có phải siêu nhân đâu hihi
có lẽ chúng ta chấm dứt tranh luận những vấn đề ngoài lề ở đây để tập trung vào kỹ thuật nuôi bạn nhé. sãn sàng chia sẻ những kinh nghiệm của bản thân và mong góp ý của mọi người.
thân!....

@ tiengdan_codon:

Thống nhất giữ topic này làm topic thảo luận nuôi vịt xiêm.

Bạn cho tôi hỏi vài vấn đề, vì có lẽ sắp tới tôi cũng sẽ nuôi thử, tận dụng mấy cáo ao bỏ không khoảng 2000 mét vuông/ao và lục bình xung quanh rất nhiều kết hợp trồng thêm chuối.

1. Giống xiêm lai R31 mua ở đâu, giá thành như thế nào?

2. Kỹ thuật làm chuồng trên bờ ao, nuôi 500 con làm chuồng rộng bao nhiêu thì vừa?

3. Quy trình chích ngừa cho vịt con?

4. Nuôi 500 con thì cần bao nhiêu nhân công và vốn (chỉ tính con giống và thức ăn đến khi xuất chuồng - 3 tháng)

5. Nếu sau 3 tháng xuất chuồng bán thịt, lưa chọn khoảng 100 con để làm hậu bị được không? và bao lâu nó sẽ đẻ, có cần phải chọn vịt trống khác không để tránh cận huyết?

Với kinh nghiệm của mình rất mong tiengdan_codon hướng dẫn giúp.

N
bản thân tôi nuôi nhưng con vịt của tôi lúc nào cũng trắng tinh, mà chuồng trại cũng sạch sẽ. tôi có phải siêu nhân đâu hihi
có lẽ chúng ta chấm dứt tranh luận những vấn đề ngoài lề ở đây để tập trung vào kỹ thuật nuôi bạn nhé. sãn sàng chia sẻ những kinh nghiệm của bản thân và mong góp ý của mọi người.

Link: http://agriviet.com/home/threads/93205-Nuoi-vit-xiem#ixzz25m5dBL2i

bác chụp ít hình về chuồng trại nhà bác để bà con học hỏi đi nào ...

@ tiengdan_codon:

Thống nhất giữ topic này làm topic thảo luận nuôi vịt xiêm.

Bạn cho tôi hỏi vài vấn đề, vì có lẽ sắp tới tôi cũng sẽ nuôi thử, tận dụng mấy cáo ao bỏ không khoảng 2000 mét vuông/ao và lục bình xung quanh rất nhiều kết hợp trồng thêm chuối.

1. Giống xiêm lai R31 mua ở đâu, giá thành như thế nào?

2. Kỹ thuật làm chuồng trên bờ ao, nuôi 500 con làm chuồng rộng bao nhiêu thì vừa?

3. Quy trình chích ngừa cho vịt con?

4. Nuôi 500 con thì cần bao nhiêu nhân công và vốn (chỉ tính con giống và thức ăn đến khi xuất chuồng - 3 tháng)

5. Nếu sau 3 tháng xuất chuồng bán thịt, lưa chọn khoảng 100 con để làm hậu bị được không? và bao lâu nó sẽ đẻ, có cần phải chọn vịt trống khác không để tránh cận huyết?

Với kinh nghiệm của mình rất mong tiengdan_codon hướng dẫn giúp.
chào bác, trước hết em rất tâm đắc với cách đổi tên chủ đề của bác. nuôi vịt xiêm là chủ đề về kỹ thuật.
em xin mạo phép trả lời với bác về những gì em biết nếu còn sơ sài mong các bạn góp ý thêm và chỉnh sửa giúp em cho tốt nhất.
1.giống xiêm lai r31 tại vĩnh phúc hiện nay là 13000/con. r51 10000/com và xiêm nội là 17k/con. cước vận chuyển thì em chưa rõ lắm. đây là giá hiện nay còn phụ thuộc thời điểm nữa. trung tâm uy tín nhất là trại thụy phương cũng bán nhưng giá thường cao hơn k2000đ/con. em thì vẫn lấy giống của cơ sở gần quê vĩnh phúc.
2. làm chuồng trên bờ ao là kỹ thuật hoàn hảo nhất để nuôi vịt nói chung và vịt xiêm nói riêng. 2 trong 1 vừa tốt cho vịt và cá.
kỹ thuật cụ thể thì em sẽ góp ý với bác sau em nghĩ 1/3 trên mặt ao. 1/3trên cạn là thích hợp nhất đảm bảo mát mẻ và thông thoáng. có thể làm sàn nuôi sẽ thuận tiện vệ sinh và vịt luôn sạch sẽ. em thì áp dụng nuôi trên sàn nhưng nhà ko có ao nên chỉ làm hồ tắm thôi.
với 500 con theo e thì 6 con/m2 là hợp lý nhất nếu nuôi nhốt. nếu có thể tận dụng bờ ao làm chỗ cho vịt nghỉ ngơi ban ngày thì có thể 8con/m2. em nuôi thả vườn nên chuồng chỉ để ngủ thôi.
3, quy trình phòng bệnh thì em tiêm 2 loại vacxin là tả vịt và cúm gia cầm. phòng bềnh bằng cả 2 phương pháp đông và tây y gồm các bênh: tiêu chảy,nấm phổi và viêm gan cịt. đông y dùng tỏi và bồ kết đốt để hạn chế dịch bệnh.
con ngan khác với con gà dịch bênh dễ gây chết hàng loạt nhất là bệnh nấm phổi và viêm gan vịt vì vậy trong thuốc phòng bệnh phải có những loại này.
4, nuôi 500 con cần bao nhiêu công và vốn thì em ko tính toán đc chính xác nhưng e nghĩ nhân công thì ko hết cả 1 công đâu nhưng ta cứ tính tròn là 1 công nhé.
giống 500*15k/con=7.5tr
thức ăn theo khoa học họ tính là 2.4kg sẽ đc 1 kg thịt. vậy 500*3kg*2.4=3.6 tấn thức ăn. loại mà em dùng là c62 và c63 của con cò. tất nhiên nếu tận dụng đc nguồn thức ăn có sẵn thì sẽ giảm đc chi phí.
đó là chi phí cơ bản tất nhiên sẽ phải phụ thêm như tiền nhân công, thuốc thú y, khấu hao chuồng trại nữa...
5,vấn đề này bác hỏi em xin hoãn trả lời vì khi nào bác có ý định nhập giống em sẽ trao đổi trực tiếp với bác sau.
thật ra thì chi phí em ko tính toán đc chi tiết và chắc là cũng ko đc chính xác lắm. chỉ là đoán mò thôi vì em cũng chưa tính toán chi tiết bao giờ hết. có gì ko đúng các bác chỉ giáo thêm
vài dòng cùng bác. hy vọng giúp đc chút naò cho công việc của bác

cái này gấp quá xin khất bác 1 vài bữa. cám ơn bác ghé thăm mong đc sự chỉ bảo từ các bác

G
có vài vấn để hỏi chủ típ .1 > máy xay thân chuôí thì mua ơ đâu , nếu tự là thì kỉ thuật khó ko ? bác có thể chia sẻ kỉ thuật làm máy ko ? (có hình thì càng tôt́ bác ah ) . 2 > ko cần ao nuôi thả vườn được ko ? và nuôi vịt chung với ngổng (gà) thì có sao ko ?200m2 thì nuôi được bao nhiêu vit . thank (vì online bằng dế nên trình bày ko đươc ro ràng mong các bác thông cảm )

Không biết có máy xay thân cây chuối không, nhưng máy thái thân
cây chuối thì đã có bàn và có hình ở diễn đàn này rồi.
*
Đây là một nơi quảng cáo bán máy xắt thân cây chuối ở Nam Định:
http://namdinhcity.jaovat.com/may-thai-than-cay-ngo-cay-s-n-iid-157200537
Điện thoại: 0350.3762.899 - Fax: 0350.3764.899. Di động: 0975.717.927 - ( 84).975.717.927
Nơi đó còn bán nhiều máy nông nghiệp nữa.
*
http://tanthienphu.com/index.php/may-ep-can-bam-than-cay-lien-hoan.html
*

*
[video=youtube_share;4GMd4XjrR90]http://youtu.be/4GMd4XjrR90[/video]
*

X
cần hỗ trợ kinh nghiệm

mình đang cần nuôi vịt xiêm, nhưng kinh nghiệm thue xe nang chưa có, có ai biết chỉ mình với: kinh nghiệm, rồi sách hướng dẫn, cảm ơn mọi người.

có vài vấn để hỏi chủ típ .1 > máy xay thân chuôí thì mua ơ đâu , nếu tự là thì kỉ thuật khó ko ? bác có thể chia sẻ kỉ thuật làm máy ko ? (có hình thì càng tôt́ bác ah ) . 2 > ko cần ao nuôi thả vườn được ko ? và nuôi vịt chung với ngổng (gà) thì có sao ko ?200m2 thì nuôi được bao nhiêu vit . thank (vì online bằng dế nên trình bày ko đươc ro ràng mong các bác thông cảm )
chào bạn mình thấy ở bình phước họ cũng có bán máy thái kết hợp băm nhỏ luôn, giá là 1.5tr/chiếc. mình thì tự chế từ mấy cái máy cũ thôi cũng khá đơn giản. người moéi dùng tốt nhất nên đầu tư mua bạn ạ.
2.con ngan là giống thủy cầm nên tốt nhất chỉ nuôi cung với vịt hoặc ngỗng còn gà thì ko nên. với 200m2 bạn có thể nuôi rất nhiều nhưng mới đầu nên thử 1 vài trăm con trước để rút kinh nghiệm thực tế. mình cũng đang nuôi thả vườn ko có ao nhưng có 1 cái hồ xây nhỏ để chúng xuống tắm cho sạch sẽ vì ngan mà bạn để chúng bẩn bết dính lông sẽ chậm lớn và dẽ sinh bệnh. hồ tắm đc thay nước hàng ngày đảm bảo con ngan lúc nào cũng trắng tinh sạch sẽ và mau lớn. 1 điều đặc biệt là con ngan đc tắm với nc nhiều sẽ mập hơn cn ngan nuôi khô(đây là kinh nghiệm của bản thân mình thôi).
vài dòng chia sẻ chúc bạn vui và thành công

G
cảm ơn chủ típ mình hỏi câu nưả nhé ! hồ cho vịt tắm phải là hồ nằm sát măjt đất đúng ko ? vâỵ cách thay nước của bạn thế nào .vj̀ sát mặt đất thì ko thể đặt van xả được.

cảm ơn chủ típ mình hỏi câu nưả nhé ! hồ cho vịt tắm phải là hồ nằm sát măjt đất đúng ko ? vâỵ cách thay nước của bạn thế nào .vj̀ sát mặt đất thì ko thể đặt van xả được.
chào bạn, bản thân mình thì đang xả xuống hầm rút chung của gia đình sâu 6m nên cũng rất thuận lợi. đang định xây dựng 1 bể chứa k20m3 để có thể tập trung nước vào đó rồi xử lý bằng men vi sinh để dùng tưới cỏ.
nếu thế dất bằng thì bạn có thể xây bể nổi chiều cao k40cm rồi làm đường dẫn choi vịt vào hồ tắm cung dc nhưng xả nước ra môi trường sẽ gây ô nhiễm hôi hám bạn ạ.

Z
thật ra thì chi phí em ko tính toán đc chi tiết và chắc là cũng ko đc chính xác lắm. chỉ là đoán mò thôi
Cô Thi của bạn cung cấp cho tôi thông tin nè -_-.
lúc 1 ngày tuổi trở lên cho ăn cám cò con. Sau khi nào Vịt ăn thức ăn tính ra tiền 1.000 đ/1con/1 ngày thì bắt đầu chuyển qua phối trộn

Thực tế:
1kg cám cò giá khoản 11.500 đ
-> 1000đ cám khoản 87g, 1 con Vịt con 1 ngày tuổi dư sức xơi 87g/ngày

Cô thi tiếp tục:
đàn vịt 50 của cô mỗi ngày xơi: 15kg chuối cây, 5kg bắp, 2kg cám con cò trộn đều cho ăn 2 buổi sáng, chiều, sau 75 ngày Vịt trống nặng 3kg, Vịt mái nặng 1,9kg

Tổng cộng:
1 ngày 50 con = 22kg thức ăn(trong đó 15kg chuối cây, 5kg bắp, 2kg cám cò)
-> 1 con xơi 440g/ngày
- Tôi tính ngày 45 đến 75 là 30 ngày cuối. 1 con Vịt đã xơi hết 13,2kg thức ăn.
- Trong khi Hệ số thức ăn nhà khoa học của bạn cung cấp 2.5 kg = 1kg Thịt Vịt. 1 Con vịt 3kg xơi 7.5kg thức ăn

=> Mâu thuẩn quá lớn bỡi những con số chỉ là đoán mò.

Mở rộng thêm nhé:

- Theo thông tin thực tế cô Thi của bạn tiengdan_codon cung cấp:
Nuôi 50 con Vịt cao điểm hao tốn 15kg chuối cây/ngày
=> 500 con là 150kg chuối cây/ngày
=> 500 con chỉ trong 30 ngày cuối xơi hết ráo trọi 4.500 kg (4.5 Tấn Chuối Cây) (Bà con nông dân nào có ý định nuôi 500 con Vịt xiêm chú ý kế hoạt trồng chuối, mua chuối, xin chuối hoặc chôm chuối sao cho hợp lý nhé)

Tôi cũng đề nghị bác chụp hình thực tế đang nuôi để pà con học hỏi: Xay Chuối, công thức trộn thức ăn, ao nuôi, chuồng trại, quy mô đàn vịt...

G
chào bạn, bản thân mình thì đang xả xuống hầm rút chung của gia đình sâu 6m nên cũng rất thuận lợi. đang định xây dựng 1 bể chứa k20m3 để có thể tập trung nước vào đó rồi xử lý bằng men vi sinh để dùng tưới cỏ.
nếu thế dất bằng thì bạn có thể xây bể nổi chiều cao k40cm rồi làm đường dẫn choi vịt vào hồ tắm cung dc nhưng xả nước ra môi trường sẽ gây ô nhiễm hôi hám bạn ạ.

cảm ơn sư nhiệt tình của bạn !

Mở rộng thêm nhé:

- Theo thông tin thực tế cô Thi của bạn tiengdan_codon cung cấp:
=> 500 con là 150kg chuối cây/ngày
=> 500 con chỉ trong 30 ngày cuối xơi hết ráo trọi 4.500 kg (
4.5 Tấn Chuối Cây) (Bà con nông dân nào có ý định nuôi 500 con Vịt xiêm chú ý kế hoạt trồng chuối, mua chuối, xin chuối hoặc chôm chuối sao cho hợp lý nhé)

Bạn phân tích nghe có vẽ tự tin và đắc thắng quá ha. Nhưng thực sự bạn chỉ phân tích cho thỏa mản cảm tính của mình, phân tích sao cho chiều hướng nuôi vịt là phải lỗ.

Nói cho bạn biết những cái vô lý mà bạn cố phân tích:

1.

Hoặc là:

1 ngày 50 con = 22kg thức ăn(trong đó 15kg chuối cây, 5kg bắp, 2kg cám cò)
-> 1 con xơi 440g/ngày

Khối lượng này là ở ngày thứ 75 hay là ngày thứ 45, 30 ngày này vịt nó ăn đều như vậy hết à? hay là chỉ lúc cao điểm.

Nên mới suy ra 30 ngày 500 con ăn 4,5 tấn chuối?

2. Tương tự vậy 45 ngày đầu ngày nào vịt cũng ăn hết 87g/con (1.000đ)?

3. 4,5 tấn chuối là bao nhiêu mà phải trộm? Chú ý dùng từ ngữ!!!

4.500kg chuối tương đương 300 cây ( mỗi cây 15kg) có nhiều không? mỗi con vịt chưa đầy 1 cây nuôi từ nhỏ đến lớn. Tính ra tiền mua chuối là bao nhiêu? Nếu tính mỗi cây chuối mua 15.000đ, 300 cây = 4.500.000 đ thì quá lời.

Nếu thật sự là vậy thì tôi khỏi cần phải xay chuối làm gì, mua bả đậu nành 1.000đ/kg về phối trộn còn lời hơn nhiều.

4. Tính chi phí:

500 con - 75 ngày nuôi.

- 45 ngày đầu: mỗi ngày 1000đ/con : 22.500.000.

- 30 ngày tiếp: 4.500kg bả đậu (chuối) x 1000đ/kg = 4.500.000đ.

+ bắp: 50kg x 45 x 8.000đ/kg = 18.000.000 đ.

+ Thức ăn con cò: 20kg x 45 x 11.500 đ/kg = 10.350.000đ.

- Vịt giống: 500c x 13.000 = 6.500.000 đ.

TC: 61.185.000đ.

Bán vịt:

50% trống (3kg), 50% mái (1.9kg) bình quân 2.45kg/con.

500 con x 2.45 = 1.225kg x 70.000đ/kg = 85.750.000 đ.

Lợi nhuận: 23.900.000.

Tất cả những con số là theo ý của bạn. Vậy được k hay là như vậy là quá thấp.

Có 2 chỉ tiêu 1 và 2 cần phải tính lại tôi biết chắc là như thế. Còn thức ăn có thể thay thế bằng cám C40 bò sữa (7.600đ/kg) Nhưng mà tính luôn tối đa để xem nó lỗ như thế nào theo ý muốn của bạn.

Nhân đây tôi nhắc bạn, nếu muốn góp ý thuần kỹ thuật giúp cho người nuôi vịt thì góp ý trên tinh thần tự nguyện và đóng góp, còn nếu bạn cứ tìm cách mỉa mai người khác theo sự suy đoán k có cơ sở thực tế của mình thì tốt nhất bạn k nên vào đây.

tranh luận là rất hữu ích để tìm ra những cái mới nhưng tranh luận ko mang tính xây dựng thì lại là chuyện khác. tôi chưa nói chuyện đúng sai nhưng cái cách bạn tìm lý do để cho nó lỗ mà ko đưa ra bất cứ phương án giải quyết nào đã là 1 điều khó chấp nhận. tại sao bạn ko nói nuôi vịt là sẽ bị bệnh dịch và thú y họ sẽ đến tiêu hủy 100% luôn.
còn đúng sai thì bác hiếu cũng chỉ ra khá rõ. tôi có nhận xét thế này nhé:
bạn chưa thấy con vịt xiêm ít nhất là con non mới nở(bạn nghĩ nó to cở nào mà 1 ngày tuổi ăn hết 87g). đây là vấn đề kinh nghiệm thực tế.
còn về khoa học bạn cũng chưa hiểu ý của nó. hệ số thức ăn là 2.5kg bạn hiểu là như thế nào. liệu ăn 2.5kg cám công nghiệp có khác 2.5kg thân cây chuối ko.
tôi chiều bạn luôn nhé. bạn tính thử cho tôi 5kg bắp+2kg cám cò=bao nhiêu tiền. theo tôi là 50000 đồng.
vậy nếu nó ăn mức kỷ lục như bạn nói 440g/con/ngày trong tất cả 90 ngày(hợp ý bạn chưa) thì hết bao nhiêu tiền. 4,5triệu đồng. cây chuối thì tôi ko tính vì ở quê khá nhiều mà có phải đi xin cũng ko quá khó đồng ý chứ.
vốn: giống 50con=750k
thức ăn như bạn tính: 5tr tổng 5.75tr
thu: 25*3kg+25*1.9= 123kg. bạn thấy lời lỗ chưa( đó là con mới nở ăn 440g/ngày nhé)
thay mặt chủ topic nói lại 1 lần nữa. đây là top về việc bàn về kỹ thuật nuôi vịt xiêm. những ý kiến ngoài lề xin mở mục khác trao đổi để tránh làm loãng vấn đề.
chúc các bạn vui và thành công.

--------

thêm 1 chút nữa. ko biết bạn zenky ở đâu có muốn tham quan 1 chuyến về mô hình nuôi vịt xiêm nội ko. ah bác hiếu có rảnh về cần thơ chơi thì tham quan 1 chuyến trước khi bắt tay vào nuôi để dc yên tâm và hiểu hơn về kỹ thuật nhé. trại của họ nắm dới cầu cần thơ chỗ mà hội nuôi gà có buổi off nhà anh MINH ấy. công ty cát phù sa cồn ấu cần thơ.
nếu bác có dịp đi alo cho em đu bánh xe với nhé hihi

Last edited:
G
việc lời hay lô sẻ có kết quả sau 1 thời gian nua thôi cần ! cần mua 200 con giống vịt xiêm taị phú yên bạn nào biết hoăc bán xin chỉ giúp ! sđt 01633379639 . thank ( chung tay phát triển 1 agriviet thực tế ) các bác cho em hỏi them nhé . với 200 con thì làm hồ rông bao nhiêu ah . bác nào biết thiết kế chuồng ra sao thì giúp em với ah !

Last edited by a moderator:

Back