Ở Miền Bắc Đã Có Ai Nuôi Tắc Kè Thành Công Chưa?

• Thread starter taitue
  • Ngày gửi
Có bác nào ở Miền Bắc đã nuôi sinh sản thành công tắc kè chưa?
Cho ACE ít kinh nghiệm nhé.

Em nuôi nè Bác

Em mới nuôi được vài tháng . Mua về cũng chỉ nhốt lại trong lồng cho ăn Dế ,giòi,

Hôm nọ mua thử ít Giun của bác ANHBA vê cho ăn nhưng thấy nó không nhiệt tình bằng Dế ,và giòi

Hiện tại mùa đông do nguồn thức ăn khan hiếm nên tắc kè khá gầy và không đẻ nữa.Nhưng khi đưa về cách đây ít tháng nó đẻ hơn chục quả . Tiếc là do chuồng bé quá tắc kè dẫm đạp hỏng gần hết . Chỉ còn duy nhất 3 quả . Em tò mò lấy dao cắt vỡ một hai quả ra xem . Kết quả cho thấy Trứng tắc kè không có lòng trắng như trứng gà . Hoặc có nhưng rất ít thì phải . Vì khi cắt ra lòng toàn màu váng không
Sau một thời gian quả trứng cứng đét lại . Cầm trên tay di chuyển thoải mái . Sang năm tới em sẽ mở rộng nuôi sâu và giòi nhiều hơn để vỗ béo đàn tắc kè . Hi vọng Hè năm sau sẽ thu hoạch được vài ngàn trứng. Hè năm sau tắc kè đẻ em sẽ chụp hình post lên cho anh em diễn đàn xem . Còn bi giờ con nào con ấy gày dét như người mẫu ấy ^ _^

Hay quá, hôm nào phải xuống cho bác chơi học tập kinh nghiệm thôi.
Hôm trước có nói chuyện với bác Chiến - chủ tịch hội gây nuôi, thuần dưỡng động vật hoang dã tỉnh Bắc Giang, bác có nói về việc nuôi tắc kè.
Theo bác nuoide thì tương lai của con tắc kè ntn? Có tốt không? Có vẻ khả năng xuất khẩu rất cao?
Mà bác có vẻ online suốt nhỉ.

Vâng em online suot . không online cũng cứ để máy đó thích thì tạt qua check mail hoạc lên diễn đàn
Về tắc kè thì không phải xuất khẩu đâu bác vì tiêu thụ trong nước cũng chưa đến mức bão hòa . Nếu không muốn nói là tiêu thụ khá Dễ. Giá tuy không cao chỉ khoảng 30-40/ Con . Tùy từng vùng miền nhưng nhìn chung tiêu thụ Dễ
Bên Trung Quốc nó nuôi trước mình rất lâu . Và bên đó cũng không khan hiếm lắm đâu . Vì vậy sản xuất tiêu thụ nội địa cũng ổn bác ạ
Về Bác Chiến Bên Bắc Giang em cũng chưa trao đổi với bên ấy Bao giờ . Em mail vài lần sang hiệp hội Động Vật Hoang Dã bên bắc giang hỏi mua giống xem họ có đáp ứng được không . Nhưng bên đó không những không đáp ứng mà trả lời vòng vo nhiều chuyện không đi vào chủ đề chính nên cũng hơi bực một chút
Vì thế Đàn tắc kè em phải lên vùng đồng bào dân tộc ở quảng ninh để mua . Nhìn chung họ bán không theo cặp theo đôi gì hết . THích con nào chỉ họ bắt cho mình . Em cũng đang khó khăn trong việc xác định giới tính con tắc kè do đó cứ để bát nháo tất cả vào cùng một chuồng . Ủ kín giữ ấm . Gọi là giữ vững đàn giống qua mùa đông đã . Sang năm mới ngày rộng tháng dài mới tính nhập thêm giống đầu tư nguồn thức ăn cho đàn để vỗ béo . CHỉ khi ấy mới biết khả năng sinh sản và sinh lời của Tắc kè thôi bác ạ

Vì em nhà ở Phố không có vườn cây cho nên em đang nghiên cứu nuôi theo hình thức chuồng kiểu công nghiệp . Bên Bắc giang họ nuôi theo kiểu Dã sinh kết hợp làm chuồng thả rong trong vườn cây ăn trái . Nếu bác xuống chỗ em thì đợi gần Hè vì khi ấy em cũng khá rảnh và chhuồng trại cũng như nguồn thức ăn mới làm hoàn thiện được.

Để chủ động thức ăn em mới nhập hơn chục đôi chim bồ câu pháp . Ý định là lấy phân chim Câu để nuôi giòi . RỒi lấy giòi để nuôi Tắc kè . Vì mùa này rét quá mấy việc đó chưa thể làm cùng lúc được anh ạ. Riêng vụ tắc kè hiện tại vẫn phải Bù LỖ vì em toàn phải bắt Dế thương phẩm còn sống cho nó ăn thôi . 1 con tắc kè có vứt 10 con Dế vào một lúc nó ăn cũng hết . Vì vậy cho ăn cầm cự nhưng cũng không sao hết vì ngoài tự nhiên mùa này tắc kè toàn ngủ trong thân cây thôi. Qua têt bác thích thì xuống chỗ em nhưng phải email trước nhé không thì em ko có nhà mệt cho Bác

OK, cảm ơn bác đã chia sẻ.
Hi vọng sớm có cơ hội gặp nhau để chia sẻ thêm kinh nghiệm. Về việc nuôi chim bồ câu pháp lấy phân nuôi giòi, bác xem nuôi thỏ có hơn không? Phân chim bồ câu chắc không được nhiều lắm.

Về Thỏ thì em chưa nuôi bao giờ . Như em nói trên đó. Nhà ở Phố mà nuôi thỏ khai cả xóm không ai chịu nổi đấu . Họ phàn nàn cũng đủ mệt rồi
Mặt khác em thấy Bồ câu pháp vừa dễ nuôi mà lượng phân thải ra cũng nhiều lắm . Nuôi Câu cũng nhàn hơn nuôi Thỏ . Ít ra là khoản dịch bệnh đỡ lo hơn thỏ và giá của chim câu cũng cao hơn thỏ và dễ tiêu thụ hơn thỏ

Thế à, hay đấy. Nhưng bạn có biết nghệ thuật bán hàng của người TQ không? Trước tiên bạn hãy làm cho người ta mê những gì bạn bán đã, lúc đấy mới nói đến chuyện mua bán nhé.

bồ câu pháp-mỹ giá ra sao vậy mấy Bác?tôi đang ở Tiền Giang,có bác nào có bán bồ câu giống không?cho tôi biết chổ với-thanks,email: vohoang_tuan2001,

em có vài ý kiến về con tắc kè:
- Tắc kè mùa đông không ăn như kỳ đà nên ngoài bắc khó phát triển.
- Tắc kè Nam đẻ nhiều(50-60 trứng/năm trong khi tắc kè bắc 1-2 trứng/năm) .
- Tắc kè Bắc giá hiện tại 120 ngàn/con trong khi tắc kè Nam chỉ 15-20 ngàn/con.
- Nuôi tắc kè khó vì phải chủ động côn trùng như bớm,bọ...cho nó.Chứ như bác Nuoide cho tắc kè ăn dế thì phá sản sớm!
- Trung quốc là thị trường chính nhưng họ chỉ mua tắc kè Bắc còn tắc kè Nam có cho họ cũng chả thèm!

Vì thế các bác cần cân nhắc kỹ trước khi nuôi tắc kè nhé!

Last edited by a moderator:
Bạn cường nhầm rồi . Mùa đông Tắc kè vẫn ăn đều đều . Trong tự nhiên trời rét ít côn trùng do đó tắc kè ngủ đông . Còn mình nuôi Công nghiệp như Bác Tantài đã post cái hình trên diễn đàn lâu lâu rồi đó . Không vấn đề gì cả . Vứt thức ăn vào nó nhảy đớp như điên
Lẽ ra mùa hè mình mới nhập giống cho thuận lợi . Nhưng vì muốn tìm hiểu mùa đông tắc kè có đẻ không nên đã mạo hiểm nhập gần 5 triệu tiền giống để thử nghiệm. Và cách đây chưa đầy tháng có một chú đã đẻ 2 quả vì thế nếu cho ăn đầy đủ nó vẫn đẻ

Không biết bạn đã nuôi chưa mà khẳng định Tắc kè ngoài Bắc năm đẻ 1-2 quả. Mỗi lần nó đẻ thậm chí có thể lên 3 quả/lần. Và một năm nó đẻ được hơn chục quả trứng đó bạn. Quảng Ninh là tỉnh có nhiều dự án " Lâm sản ngoài Gỗ" - Đây là chương trình rất hay . Tôi đã đi tham quan vài nơi rồi . Họ nuôi theo kiểu dã sinh thức ăn tắc kè tự kiếm . Mình muốn nuôi theo kiểu công nghiệp thu hoạch trứng tắc kè theo thời gian và bảo quản để nó nở . Chỉ có như vậy mới chủ động được giống tránh lãng phí

Một điều lạ mà tôi còn rất đang thắc mắc đó là : Tắc kè tôi nuôi Chả bao giờ thấy Kêu cả ^ _^ hay tại không khí ồn ào xung quanh do đàn Dế lúc nào cũng kêu inh ỏi mà Tắc kè kô kêu nhỉ?

nhà cháu còn dư 12m vuôn đất , do là trung tâm tphcm nên nhà san xát nhau, muốn nuôi dế nhưng sợ nó la cả đêm chắc hàng xóm mắn vốn chết. hôm bữa đi nhậu ở gần nhà(đường cao tốc nguyễn văn linh)kêu món dế chiên dòn ra ăn với lá cóc non thấy ngon quá kêu dĩa nữa chủ quán nói hết rồi , mấy bữa sau vô thấy cũng chưa có ngồi nhậu mà thèm món dế bùi , thơm ,ngậy ngậy.
hehehe còn đất dư định nuôi nhưng sợ nó gáy mấy đứa phòng trọ chắc khỏi ngủ luôn.
tiếc lắm

Như em Cường nói mỗi năm nó đẻ có 1-2 trứng lại ấp nở nữa chứ. Giá thì chỉ có 30-40k/con, như vậy thì làm sao mà giầu được.

Một bọng tắc kè nuôi trong rừng một năm thu được 30-40 con tắc kè con . Tỉ lệ 1 tắc kè đực và 2 tắc kè cái bố mẹ" Phải là tắc kè đã trưởng thành bắt cặp" . Nếu một năm nuôi tắc kè mà chỉ đẻ được 1-2 con thì chả ai dại dột đi nuôi đâu
Anh không tin vào google xem nhé . Thông tin của anh Cường là Thông tin Vit 100%

http://www.google.com.vn/search?hl=vi&source=hp&q="tắc+kè"+lâm+sản+ngoài+gỗ"&meta=&aq=f&oq=

Cũng nên hiểu cho em Cường, cũng có thể là do em ấy chưa có kinh nghiệm. Chúng ta cùng chúc em ấy thành công trong công việc nhà nông online. Em Cường đừng hiểu nhầm nhé, anh thật lòng chúc em gặp được may mắn trong lĩnh vực này.

Cũng nên hiểu cho em Cường, cũng có thể là do em ấy chưa có kinh nghiệm. Chúng ta cùng chúc em ấy thành công trong công việc nhà nông online. Em Cường đừng hiểu nhầm nhé, anh thật lòng chúc em gặp được may mắn trong lĩnh vực này.

Bạn cường rất am hiểu về chuyện giá cả động vật hoang dã đấy . Từ Bắc tới nam từ miền xuôi đến miền ngược . các loại thú rừng . Rồi thì giấy tờ kiểm lâm nữa bạn ấy đều lo được tuốt. Trong khi bạn ấy lại không thể tự mình đi lại được . Theo mình hiểu thì bạn ấy là Nhà Buôn thì đúng hơn là Nhà Nông :lol: Và đứng sau bạn ấy chắn chắn phải có nhiều người hỗ trợ. Vì thế phải chúc là : CHúc thành công trong công việc buôn bán online mới đúng.

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD noWrap height=24>Nuôi gián làm thức ăn cho tắc kè </TD></TR><TR><TD>- Khu nuôi nhiều tắc kè, phải nuôi gián để cung cấp đủ mồi cho chúng.
- Con giống thu bắt từ gián trong thiên nhiên
- Gián được nuôi trong thùng gỗ bọc kín.
Chu ý: Lấy đất bùn xoa kín các kẽ hở để gián mới nở không chui ra.
1. Thức ăn tốt nhất cho gián là cám viên hỗn hợp (cám con cò Lái Thiêu…). Ngoài ra bột ngô, cám gạo, bột đỗ tương, đỗ xanh cũng là thức ăn cho gián.
2. Gián đất không ưa ánh sáng, không ưa quá ẩm thấp, không ưa kiến các loại.
3. Cách nuôi gián:
- Thả 10-20 con gián vào thùng gỗ.
- Xé nhỏ một ít giấy báo (hoặc giấy lộn) để gián có tổ để ở, cho vào thùng.
- Lấy ít cám (hoặc bột ngô, bột đậu xanh, v.v.) cho vào một đĩa nhỏ, để làm thức ăn cho gián
- Xong xuôi, đậy kín cửa (trát bùn vào kẽ để gián không chui ra)
- Sau 3-5 ngày mở ra, thay cám, thay nước
4. Thu hoạch: khi gián đã to, mở cửa bắt sống từng con để làm mồi cho tắc kè. Thay giấy báo đã vụn bằng giấy mới.
Cần chú ý: Thùng gián phải đặt xa thùng nuôi tắc kè, che mưa, che nắng, 4 chân thùng kê 4 bát nước để chống kiến bò vào ăn trứng gián.
+ Khung gỗ: 3x4cm
+ Xung quanh và dáy bừng bằng gỗ dán
+ Khoan những lỗ nhỏ 0, 5 cm xung quanh thành gỗ dán để tạo thoáng khí và có độ ánh sáng vừa phải.
</TD></TR><TR><TD align=right>
Hùng - Huân (TTKN-KL Bắc Giang) - Báo Nông nghiệp số 161 ra ngày 14/8/2006</TD></TR></TBODY></TABLE>
---------------
Bác nuoide thử xem thé nào nhé, nếu thành công cho a em học hỏi kinh nghiệm.

Bạn cường rất am hiểu về chuyện giá cả động vật hoang dã đấy . Từ Bắc tới nam từ miền xuôi đến miền ngược . các loại thú rừng . Rồi thì giấy tờ kiểm lâm nữa bạn ấy đều lo được tuốt. Trong khi bạn ấy lại không thể tự mình đi lại được . Theo mình hiểu thì bạn ấy là Nhà Buôn thì đúng hơn là Nhà Nông :lol: Và đứng sau bạn ấy chắn chắn phải có nhiều người hỗ trợ. Vì thế phải chúc là : CHúc thành công trong công việc buôn bán online mới đúng.

Cảm ơn anh Taitue đã thông cảm.Còn anh Nuoide nói thông tin của em là tin vịt ư?Thế thì anh nhầm rồi!Không phải nói phét nhưng cái gì nuôi có hiệu quả kinh tế là trang trại bọn em đã nuôi rồi(nói về DV hoang dã ấy).Còn một số loại hiện tại trại chưa có nhưng trong tương lai sẽ có và điều này em ko nói trước.Em không đi lại dc nhưng cách nuôi tắc kè của người Nam và người Bắc em đều nắm rất rõ!Con tắc kè Nam người ta nuôi ở An Giang nhiều ,nó đẻ 50-60 trứng /năm nhưng ko có giá trị.Còn ngoài bắc?Vĩnh phúc em cũng biết có người nuôi,Lạng Sơn cũng có người nuôi,Tuyên quang cũng có người nuôi,và ông Chiến ở Bắc Ninh hay bắc giang thì em không lạ gì!Nhưng các bác ấy chỉ mua con nhỏ chừng 30 ngàn/con nuôi đến mùa thu đạt 2-3 lạng/con là xuất với giá 100 -120 ngàn/con.Nay em lại dc biết thêm anh Nuoide đang có nuôi tắc kè nữa!phần lớn họ ko pt dc là vì không chủ động dc thức ăn nên tắc kè không phát triển dc.Nuôi gán em cũng biết có người nuôi rồi nhưng cũng chưa dc kết quả như mong muốn anh Taitue a.Anh nuoide bảo em buôn chứ không nuôi là anh nhầm to rồi !Buôn chỉ là nghề tay trái của em thôi.Gọi là lấy ngắn nuôi dài thôi.Còn trang trại của em sẽ đi theo hướng nào và pt ra sao thì anh nuoide cứ đợi ở thì tương lai sẽ biết nhé.Về con tắc kè em chỉ muốn nói:Nếu chủ động dc thức ăn rẻ tiền thì hãy nuôi!Và trong tương lai nếu tìm dc nguồn thức ăn ấy em sẽ không bỏ qua cơ hội nuôi nó bởi dù sinh sản kém nhưng con giống nhỏ từ tự nhiên thì trang trại em có thể lấy bao nhiêu cũng dc!
Một điều nữa tại trang trại Heoconlonton anh nuôide cần biết là:Tuy em ko trực tiếp xây dựng,chăm sóc nhưng tất cả mọi hoạt động của trại từ xây dựng,nuôi con gì,cho ăn uống,sinh sản ra sao đều phải làm theo ý em.Em không xem dc thì định kỳ em ra xem và có thể chụp ảnh hay mọi người mang vào ngay cạnh em để em quan sát.Cuối cùng,em muốn nói với anh Nuoide rằng:Em đích thị là một nông dân,nông dân ngay từ khi mới chào đời vì từ tổ tiên đến đời bố mẹ em đều là nông dân và em tự hào vì điều đó!Còn em tuy là nông dân nhưng em làm nông bằng đầu chứ không làm bằng tay anh ạ!

Bác nuoide thử xem thé nào nhé, nếu thành công cho a em học hỏi kinh nghiệm.

Nuôi gián thì em biết chứ . Vì cũng đã thử tìm hiểu qua mạng rồi . Nhưng bắt tay vào nuôi thì sẽ thấy nó không thể đáp ứng được nhu cầu vì gián phát triển rất Chậm. Trùn quế cũng tốt nhưng em không ở nông thôn vì thế không thể chủ động được. Thêm nữa đã mua thử dùng thì thấy tắc kè rất thụ động với trùn quế . Trùn quế bé bò lung tung khó kiểm soát . Vì vậy hiện tại em dùng Dế cầm chừng để qua tết đã . Rét mướt lạnh ngại làm lắm anh.

Còn Bạn Cường . Bạn có biết ở Hoành Bồ , Vân Đồn , Ba chẽ ,tiên yên ở Quảng Ninh tôi họ nuôi tắc kè thế nào không? Bạn nói bạn biết rất rõ con tắc kè chỉ đẻ 1-2 quả trứng trong một năm thì tôi chịu thua bạn rồi :D . Bạn hãy hỏi lại những người mà bạn nêu ra phía trên ấy: Hỏi họ xem Tắc kè mùa đông có ăn không? Và nó đẻ ra sao đã . Cứ hỏi đi rồi chúng ta tiếp tục nói về con này .

Còn Bạn Cường . Bạn có biết ở Hoành Bồ , Vân Đồn , Ba chẽ ,tiên yên ở Quảng Ninh tôi họ nuôi tắc kè thế nào không? Bạn nói bạn biết rất rõ con tắc kè chỉ đẻ 1-2 quả trứng trong một năm thì tôi chịu thua bạn rồi :D . Bạn hãy hỏi lại những người mà bạn nêu ra phía trên ấy: Hỏi họ xem Tắc kè mùa đông có ăn không? Và nó đẻ ra sao đã . Cứ hỏi đi rồi chúng ta tiếp tục nói về con này .

Em biết đo là cách nuôi bán hoang dã,nuôi trong bọng.Nhưng nuôi như thế cần phải có diện tích lớn và có rừng.Chứ ở tp đất đai chật hẹp thì chỉ có làm nhà nuôi thôi.Hơn nữa còn phải mất nhiều công sức bảo vệ vì sợ kẻ trộm bắt mất.

Back