ở tỉnh bình phước nuôi trang trại heo có tốt không?

• Thread starter cambamao
  • Ngày gửi
mình làm viên chức nhà nước ,ở sài gòn nhưng có ý muốn làm trang trại nuôi heo tại quê nhà.mong các bác cho ý kiến nha.em tính nuôi 5 nái và sau đó sẽ nhân rộng lên.bác nào cùng quê có kinh nghiệm cho ý kiến nha.em ở huyện lộc ninh đó.thanks các bác trước

Có thể nói nuôi heo thì bạn có thể nuôi ở bất cứ vùng quê nào trừ phố phường thôi.
điều quan trọng trong chăn nuôi là bạn phải có hiểu biết cơ bản về nhu cầu của vật nuôi (thức ăn, phòng bệnh, môi trường nuôi). bạn nêu cụ thể về diện tích, nguồn vốn, nhân lực để các anh em khác giúp đỡ nhé

Mình ở bù đốp, nhưng không biết về vụ nuôi heo rừng này. Mình cũng nghĩ như bạn n_hung_cj nói. Nếu bạn có diện tích đất(lộc ninh thì chắc ko eo hẹp), vốn và đã tìm hiểu kĩ về kĩ thuật nuôi, bạn trực tiếp quản lý(/có người tin cậy) thì tốt rồi, nhưng bạn nên tìm đầu ra thương phẩm, chứ không phải lúc nào mình cũng bán giống.

( Nếu bạn chưa có đất/có quen ai cần mua đất giới thiệu giúp mình nha. có hoa hồng.
link:http://agriviet.com/home/threads/86618-Binh-Phuoc-Ban-0-8-ha?p=264073)

cám ơn các bác đã góp ý.em xin trình bày cụ thể như sau:

Có thể nói nuôi heo thì bạn có thể nuôi ở bất cứ vùng quê nào trừ phố phường thôi.
điều quan trọng trong chăn nuôi là bạn phải có hiểu biết cơ bản về nhu cầu của vật nuôi (thức ăn, phòng bệnh, môi trường nuôi). bạn nêu cụ thể về diện tích, nguồn vốn, nhân lực để các anh em khác giúp đỡ nhé

em muốn nuôi heo nái và heo thịt luôn(heo thường chứ không phải heo rừng nha)
nhà em ở cạnh suối.trừ diện tích ở thì chăn nuôi cũng khoảng 400m vuông.
nguồn vốn em có thể huy động khoảng 100tr
nhân lực thì thú thật là ông bà già em và thằng em trai.
còn em thì chắc ở sài gòn làm chủ đầu tư các bác ah
em muốn hỏi các bác là với số tiềm lực có hạn nhu vậy thì mình quy hoạch ra sao và nuôi heo nái hay heo thịt để thu lợi tốt nhất.em lúc nhỏ có nuôi gà và vịt nhung thất bại.nên giờ em cũng rất lo.nhưng thật sự em rất đam mê nuôi heo.dù làm công chức nhưng em vẫn muốn mình làm giàu từ mảnh đất quê hương các bác ah.ah mà em cũng xin hỏi là quê em là gần vùng trồng lúa,vậy mình có thể tận dụng cho lợn ăn cám hay ăn bắp kèm theo cám gia súc được không?hay mình chỉ cho ăn cám gia súc ?

em muốn nuôi heo nái và heo thịt luôn(heo thường chứ không phải heo rừng nha)
nhà em ở cạnh suối.trừ diện tích ở thì chăn nuôi cũng khoảng 400m vuông.
nguồn vốn em có thể huy động khoảng 100tr
nhân lực thì thú thật là ông bà già em và thằng em trai.
còn em thì chắc ở sài gòn làm chủ đầu tư các bác ah
em muốn hỏi các bác là với số tiềm lực có hạn nhu vậy thì mình quy hoạch ra sao và nuôi heo nái hay heo thịt để thu lợi tốt nhất.em lúc nhỏ có nuôi gà và vịt nhung thất bại.nên giờ em cũng rất lo.nhưng thật sự em rất đam mê nuôi heo.dù làm công chức nhưng em vẫn muốn mình làm giàu từ mảnh đất quê hương các bác ah.ah mà em cũng xin hỏi là quê em là gần vùng trồng lúa,vậy mình có thể tận dụng cho lợn ăn cám hay ăn bắp kèm theo cám gia súc được không?hay mình chỉ cho ăn cám gia súc ?
Mình thấy tiềm lực của bạn ko đến nỗi có hạn, nhân lực khá, số vốn không quá nhỏ, chỉ có diện tích hơi khiêm tốn thôi. Nếu bạn nuôi heo, thì mình thấy thế này:
- Vấn đề cần quan tâm:
+ Chuồng heo gần nhà(mùi hôi, ruồi nhặng, muỗi và tiếng ồn).
+ Phân và nước tiểu(nên tận dụng để làm bioga, nuôi trùn, phân chuồng... không nên thải ra suối)
+ Bệnh-dịch(cái này nguy hại nhất, nên phòng là chính)
+ Nguồn thức ăn(ngoài cho ăn cám, bạn có thể cho ăn kèm theo phụ phẩm nông nghiệp, điều này tốt cho heo và người ăn thịt heo nữa, ngày xưa nhà mình ko có cám gia súc nuôi heo lái chỉ nấu cơm nguội với lá, củ khoai lang, củ mì, bã rượu; heo khá khỏe mạnh, nhưng chắc ko lớn nhanh bằng ăn cám tăng trọng bây giờ).
+ Đầu ra cho con heo của bạn.(heo giống thì giá thất thường, nếu bạn nuôi luôn heo thịt thì đầu ra quan trọng là heo thịt, cái này thì mình không biết).

Theo mình chỗ khó là kinh nghiệm, diện tích của bạn, và nguồn phân chuồng(nếu bạn không nuôi trùn) sẽ khó sử dụng hiệu quả, vài ý kiến cá nhân, ngoài ra mình thấy có 1 topic rất hay, có thể bạn nên tham khảo, có nhiều hướng đi để làm giàu trên quê hương, chúc đồng hương sớm thành công.

http://agriviet.com/home/threads/51899-Giai-phap-cho-manh-dat-1500m2-quot-the-quot-mo-man-#axzz1rjf8S0yd

thanks bác nhiều nha

chúc bác vui ve và thành công trong cuộc sống^_^

Xưa nay có một chân lý:
Nuôi heo mà phòng chống được dịch bệnh thì có lời.
Nuôi heo lời thật nhiều, nhưng bị một lần dịch, thì mất hết.
*
Bố vợ tôi ở Đồng Nai phải bỏ nuôi heo. Tôi nghe chuyện rất
bực mình, vì ngày xưa cả làng tôi nuôi heo có bị dịch đâu.
Chỉ tiếc lúc ấy thóc gạo, ngô khoai sắn đắt quá, người còn
không có mà ăn, làm gì dám cho lợn ăn?
*
Sự khác nhau giữa giá thịt heo ở Việt Nam và ở Mỹ ở
tiền lương người Mỹ cao gấp mấy lương người Việt mà giá
thịt heo lại bằng nhau. Ấy là vì nó giỏi nuôi heo hơn.
Giỏi ở chỗ nuôi lớn thì không mấy, nhưng giỏi ở chỗ không bao
giờ bị bệnh. Nuôi con nào đươc con ấy. Ta thì nuôi 3 con mới
bán được 2, còn 1 con bị chết, không bán được, làm giá thịt cao.
*
Bạn chỉ cần chịu chi cho bác sỹ thú y một chút, thì không bị mất
con heo thứ 3 ấy, sẽ cạnh tranh sống còn với thị trường, sẽ lởi.
*

Theo tôi nếu đất rộng bạn nên nuôi bò thịt. trên thị trường hiện nay thịt bò cung thấp hơn cầu, con bò cũng là con dễ nuôi không quá cần kỳ, và rất quen thuộc với người Việt Nam mình. Thức ăn là rơm cỏ, cỏ trồng từ đất , bò ăn cỏ cho ra thịt. Vào mùa gặt lúa bạn có thể lấy rơm, về trữ cho bò ăn thêm nếu cỏ trồng không đủ ăn, bò ăn cả cám gạo, vỏ củ mì, củ mì, xác bã củ mì,cây bắp, cây đậu phọng khô , tươi, và cám công nghiệp v v . Vì thế thức ăm của bò không thiếu nơi quê bạn.
Con bò bán lúc nào cũng được, càng lớn giá càng cao, còn con heo đúng lứa là bán, nếu trễ thì bị mất giá hoặc lỗ vì ăn nhiều mà không lớn.
1ha đất có thể nuôi 30 con bò, làm chuồng và nơi cho bó quần chân 0,2ha. còn lại bạn trồng cỏ. Phân bò bón lại cho đất trồng cỏ.
Thịt bò chưa bao giờ mất giá trên thị trường. nó bị khủng quản là do cơn sốt giá con giống mà thôi, mình nuôi là chủ yết là lấy thịt và hiện nay giá con giống cũng bắt đầu lên , nhưng vẩn còn chấp nhận được. Đầu tư vào lúc này là rất tốt

Để chăn nuôi thành công các Anh Chị phải đảm bảo môi trường chuồng trại, vệ sinh sạch sẽ và phòng trị bệnh cho vật nuôi thì vật nuôi mới phát triển tốt được.

Nhằm giúp các Anh - Chị giải quyết các băn khoăn gặp phải trong quá trình chăn nuôi, sản xuất trang trại:
- Khả năng hấp thu thức ăn kém, vật nuôi sinh trưởng chậm, dễ mắc bệnh
- Nhu cầu thức ăn ngày càng lớn, làm sao để tăng năng suất mà chi phí giảm chăn nuôi
- Môi trường chăn nuôi không đảm bảo, mùi hôi khó chịu cho môi trường và vật nuôi
- Muốn dùng sản phẩm sạch – an toàn không chứa các chất gây ảnh hưởng sức khỏa con người
Bộ 3 sản phẩm BIO-GROW, GEM-K, GEM-P1 sẽ giúp Anh - Chị giải quyết triệt để các vấn đề trên
Các chế phẩm sinh học này đều an toàn cho môi trường và người sử dụng được viện Paster cấp giấy chứng nhận.
Chúng tôi tin rằng hợp tác với BIENCO, Quý khách hàng sẽ đạt được hiệu quả hoạt động, kinh doanh tốt đẹp nhất.
Truy cập website: http://shop.ipvnn.com/hoangkhanbiencovn/ hoặc gọi số 0938.788.646 gặp Khẩn để biết thông tin cụ thể
Trân trọng!

Chào Anh - Chị!
Hiện nay tình hình chăn nuôi rất khó khăn, vật nuôi thường hay mắc các bệnh do chuyển biến thời tiết, dịch bệnh. Các loại này dễ lây lan là lây rất nhanh, Vì vậy vấn đề phòng trị bệnh cho vật nuôi là rất cần thiết.
cám ơn bạn đã góp ý .hiện tại việc chăn nuôi của mình đang tiến hành rất suông sẻ,nhưng khi nào gặp sự cố mình nhất định sẽ xin hỏi ý kiến và mong được các anh chị giải đáp .chân thành cám ơn các anh chị.

Back