Ở Việt Nam có giống Tiêu này chưa ?

Giống tiêu Ấn Độ Pepper Thekken do ông T.T Thomas tình cờ phát hiện và nhân giống. Mời bác @nguyenminhhai và bà con nào đang trồng tiêu xem thử :).
Không biết Việt Nam đã nhập giống này về chưa nhỉ ?

Last edited:
Nhìn vậy thôi chứ chắc cũng chẳng năng suất hơn các giống tiêu khác đâu :)

Ông chú dc tặng cây này
Cây hiện nay lớn cỡ nào rồi bạn ? Khi nào ghé thăm ông chú chụp cho bà con ít hình chiêm ngưỡng nhé. Nhất là lúc nó đang có quả ấy.
Nếu ở Việt Nam có, tôi sẽ đến tận nơi để xem :). Mua ít lươn về làm cảnh cho độc.

"The pepper varieties normally grown in the high ranges of Idukki District yield about 3,000 kg/ha (dry weight) and are highly susceptible to wilt disease. The farmer’s innovation – Pepper Thekken yields about 8,600 kg/ha (dry weight), and is highly disease tolerant. More than 200 farmers are cultivating this variety in Idukki, Alappuzha, Pathanamthitta and Wynad districts."

nguồn : http://icar.org.in/en/node/2285

Tạm dịch: Các giống tiêu khác chỉ đạt 3 Tấn hạt khô/ha và rất nhạy cảm với bệnh chết nhanh. Pepper Thekken đạt 8.6 Tấn/ha và khả năng kháng bệnh cao. Hơn 200 nông dân ở Idukki đang trồng giống tiêu này.

P/S: Các cao nhân nào dịch Tiếng Anh sang Tiếng Việt tốt thì xin tiếp tay.

Last edited:
Cây hiện nay lớn cỡ nào rồi bạn ? Khi nào ghé thăm ông chú chụp cho bà con ít hình chiêm ngưỡng nhé. Nhất là lúc nó đang có quả ấy.
Nếu ở Việt Nam có, tôi sẽ đến tận nơi để xem :). Mua ít lươn về làm cảnh cho độc.

"The pepper varieties normally grown in the high ranges of Idukki District yield about 3,000 kg/ha (dry weight) and are highly susceptible to wilt disease. The farmer’s innovation – Pepper Thekken yields about 8,600 kg/ha (dry weight), and is highly disease tolerant. More than 200 farmers are cultivating this variety in Idukki, Alappuzha, Pathanamthitta and Wynad districts."

nguồn : http://icar.org.in/en/node/2285

Tạm dịch: Các giống tiêu khác chỉ đạt 3 Tấn hạt khô/ha và rất nhạy cảm với bệnh chết nhanh. Pepper Thekken đạt 8.6 Tấn/ha và khả năng kháng bệnh cao. Hơn 200 nông dân ở Idukki đang trồng giống tiêu này.

P/S: Các cao nhân nào dịch Tiếng Anh sang Tiếng Việt tốt thì xin tiếp tay.
Tiêu gì 3 tấn/ha?
Của nhà mình đang trồng tiêu Vĩnh Linh, năm ngoái 2,5 tấn/ 4 sào rồi.
Còn dịch bệnh thì theo mình tiêu nào củng giống tiêu nào thôi
Tiêu Amazon là loại tiêu rừng, mà còn dịch bệnh khi trồng thử nghiệm ở Daknong

Tiêu thekken bình thường thôi. Cho nên viện không nhân giống

Tiêu gì 3 tấn/ha?
Của nhà mình đang trồng tiêu Vĩnh Linh, năm ngoái 2,5 tấn/ 4 sào rồi.
Còn dịch bệnh thì theo mình tiêu nào củng giống tiêu nào thôi
Tiêu Amazon là loại tiêu rừng, mà còn dịch bệnh khi trồng thử nghiệm ở Daknong

Cám ơn bác đã cho bà con biết năng suất thực tế của tiêu ở vườn nhà bác. Như vậy là năm vừa rồi bác thu nhập khá rồi 2.500x175.000 = 437.500.000VNĐ theo giá của giatieu.com. Vậy, nếu bác có 1ha như vậy thì thu nhập sẽ là 1.093.750.000VNĐ chưa trừ chi phí... Nông dân Việt Nam trồng tiêu như bác dạo này đúc nhà ngon lành. Mừng cho bà con mình.

Tôi có đọc bài báo ở đâu quên rồi... Nãy giờ tôi tìm lại mà không thấy để chia sẻ. Đại khái là người Ấn Độ họ nói cách đây 50 năm thì tiêu của họ cũng năng suất như của Việt Nam. Nhưng rồi dịch bệnh hoành hành và họ giới hạn năng suất để cây được bền hơn.

Viện KHKTNN Miền Nam cũng có bài viết về cây tiêu Pipper Thekken này đây:
Xin chia sẻ với bà con
http://iasvn.org/homepage/Van-de-nang-suat-doi-voi-cay-tieu-ghep-5724.html

Cám ơn bác đã cho bà con biết năng suất thực tế của tiêu ở vườn nhà bác. Như vậy là năm vừa rồi bác thu nhập khá rồi 2.500x175.000 = 437.500.000VNĐ theo giá của giatieu.com. Vậy, nếu bác có 1ha như vậy thì thu nhập sẽ là 1.093.750.000VNĐ chưa trừ chi phí... Nông dân Việt Nam trồng tiêu như bác dạo này đúc nhà ngon lành. Mừng cho bà con mình.

Tôi có đọc bài báo ở đâu quên rồi... Nãy giờ tôi tìm lại mà không thấy để chia sẻ. Đại khái là người Ấn Độ họ nói cách đây 50 năm thì tiêu của họ cũng năng suất như của Việt Nam. Nhưng rồi dịch bệnh hoành hành và họ giới hạn năng suất để cây được bền hơn.

Viện KHKTNN Miền Nam cũng có bài viết về cây tiêu Pipper Thekken này đây:
Xin chia sẻ với bà con
http://iasvn.org/homepage/Van-de-nang-suat-doi-voi-cay-tieu-ghep-5724.html
Ở chổ mình toàn nhà giàu lên nhờ tiêu, củng biết dịch bệnh, chết nhanh chết chậm tùm lum người ta vẩn trồng, ko trồng tiêu thì chả biết trồng gì khi cà phê thì giá bấp bênh, ko đủ tiền công và phân bón, nước tưới...
Có nhà năm nào củng chết, chết bao nhiu trồng bấy nhiêu, chỉ cần ko chết hết là củng ko lổ rồi.
Giá năm ngoái nhà em bán chỉ có 140k/kg thôi, giá 175-187 là giá của năm nay rồi....
Nói đến năng suất thì có người trồng đúng kỷ thuật và giàu kinh nghiệm có thể đạt 11 tấn/ha có khi hơn như vua tiêu Chư Sê

Back