Thảo luận Ốc lác, ốc bươu có thể nuôi hoàn toàn trên cạn hay không?

• Thread starter HungAG
  • Ngày gửi
Chào các ACE trong diễn đàn.

Em là thành viên mới xin được mọi người cho ý kiến. Chuyện là em đã thích việc nuôi ốc lác (quê em AG gọi là ốc đá) từ khi còn bé. Hồi trước em có thử nuôi bằng cách chôn xuống đất, để 5 con sau 2 tháng lấy lên vẫn còn và thịt ăn thấy ngon hơn ốc mua ngoài chợ. Trước có thấy các bác, chú có cách là xâu miệng (ngay phần vỏ nhô ra trước cái mài) để treo trên bếp. Để vài tháng ốc không chết mà còn mập hơn. Bây giờ lớn lên em càng muốn thực hiện việc này. Không phải vì mục đích làm giàu hay gì cả. Em chỉ muốn là có được cách nuôi này để phổ biến cho mọi người (bản thân cũng sẽ nuôi) để coi đó như là một đặc sản ở vùng quê. Em thấy nhiều người không biết đến món này thật là tiếc.

Xin cám ơn mọi người!

Em là sinh viên ngành Kỹ thuật môi trường, vừa hoàn thành chương trình học.

lời đầu tiên cho em gởi lời xin lỗi đến tất cả anh chị,nếu có gì không hài lòng và hợp ý.rất mong mọi người thông cảm bỏ qua cho em.
tuy em nhỏ tuổi hơn ai hết,nhưng em khẳng định với mọi người rằng:"mình không thể nuôi con óc lát (óc đá) đó ở trên cạn được".
* VÌ:
- tất cả những con óc đều ăn khi nó ở dưới mặt nước,nếu như con óc nó không ăn thì không thể nào phát triển được kích thước của con óc.điển hình như : óc bươu(đen),óc lát(hay còn gọi là óc đá).nó chỉ lên bờ khi nào nó cần đẻ trứng thôi! còn khi nó vùi mình xuống đất thì là vì lý do hoàn cảnh bắt buộc.
- còn chuyện con óc lát nó sống ở trên khô vài tháng trời mà vẫn mập đó là chuyện bình thường.vì ngày trước,lúc con óc bươu vàng nó chưa có ở chỗ của em (tỉnh đồng tháp) thì em chỉ có thấy mỗi con óc lát và óc bươu(đen) mà thôi! con óc bươu (đen) lúc đó em biết,có con to bằng cái chén đá lận,khoảng 300g-500g chứ không ít đâu.có sao em nói vậy!!!
- hồi em còn nhỏ khoảng 7-8 tuổi,em hay đi theo ông ngoại để xem ngoại đào đường nước cặp mé bờ ruộng,để cho nước ra vào được thuận tiện hơn.thì những con óc lát nó nằm ở dưới lớp đất khô đó thiếu gì.nếu đào trúng con óc lát,thì nó chảy nước ra dữ lắm,mà thịt của nó thì gần như là đầy vỏ,chứ không phải như con óc bươu (đen) mà bây giờ mình hay ăn đâu.
***em có sao nói vậy mong mọi người đừng nói em bịa chuyện,xin cám ơn!!!
nhìn mà phân biệt nhe mọi người:
*bươu đen:

*óc lát (óc đá)

:

*óc quắn hay còn gọi là óc đắng:

Mình cũng nhớ như bạn vậy đó. Mà sao ốc lác giờ nó nhỏ cỡ ngón chân cái chứ ko to như hồi xưa nhỉ? Nó cũng chả vùi xuống đất nữa . hay là ốc lác và ốc vùi là khác nhau nhỉ. Hồi xưa bắt được 2 con ốc vùi đủ 1 người ăn rồi.
lời đầu tiên cho em gởi lời xin lỗi đến tất cả anh chị,nếu có gì không hài lòng và hợp ý.rất mong mọi người thông cảm bỏ qua cho em.
tuy em nhỏ tuổi hơn ai hết,nhưng em khẳng định với mọi người rằng:"mình không thể nuôi con óc lát (óc đá) đó ở trên cạn được".
* VÌ:
- tất cả những con óc đều ăn khi nó ở dưới mặt nước,nếu như con óc nó không ăn thì không thể nào phát triển được kích thước của con óc.điển hình như : óc bươu(đen),óc lát(hay còn gọi là óc đá).nó chỉ lên bờ khi nào nó cần đẻ trứng thôi! còn khi nó vùi mình xuống đất thì là vì lý do hoàn cảnh bắt buộc.
- còn chuyện con óc lát nó sống ở trên khô vài tháng trời mà vẫn mập đó là chuyện bình thường.vì ngày trước,lúc con óc bươu vàng nó chưa có ở chỗ của em (tỉnh đồng tháp) thì em chỉ có thấy mỗi con óc lát và óc bươu(đen) mà thôi! con óc bươu (đen) lúc đó em biết,có con to bằng cái chén đá lận,khoảng 300g-500g chứ không ít đâu.có sao em nói vậy!!!
- hồi em còn nhỏ khoảng 7-8 tuổi,em hay đi theo ông ngoại để xem ngoại đào đường nước cặp mé bờ ruộng,để cho nước ra vào được thuận tiện hơn.thì những con óc lát nó nằm ở dưới lớp đất khô đó thiếu gì.nếu đào trúng con óc lát,thì nó chảy nước ra dữ lắm,mà thịt của nó thì gần như là đầy vỏ,chứ không phải như con óc bươu (đen) mà bây giờ mình hay ăn đâu.
***em có sao nói vậy mong mọi người đừng nói em bịa chuyện,xin cám ơn!!!
nhìn mà phân biệt nhe mọi người:
*bươu đen:

*óc lát (óc đá)

:

*óc quắn hay còn gọi là óc đắng:

con ốc mà anh nói đó là óc lác,chứ ốc đá thì chắc tiệt chủng rồi.!

Xin chào các ac ak, do vô tình tìm cách cho mớ ốc van nhà mới mò đc béo lên thêm ít trg thời gian chưa có ng ăn mà e đọc đc cuộc thảo luận này. Đọc xong e thấy rất hứng thú với việc ốc treo giàn bếp. Nhưng xem thời gian đã rất lâu r, k biết liệu còn ai theo dõi nhóm thảo luận này k. E người miền bắc, e muốn hỏi con ốc lác ( ốc đá) mn nhắc đến có phải là ốc mít k ak vì e có biết 1 loại ốc đá( ốc núi) chỉ sống trên đồi k sống nơi ao mương, ốc vạn có nuôi đc như thế k ak. E cảm ơn.

nó đây. đang nuôi. vẫn sống cầy cầy. thịt ăn rất ngon nhưng lớn chậm. đag thay đổi loại đất. chưa tìm ra được gì nên sau dám đăng lên. hihi. cám ơn bạn nhaz. Bạn làm theo cách của mình ốc sẽ không bị chết nhe bạn. Đừng tưới ướt quá. Nghe người ta có kinh nghiệm để để phân bò vô mình ghê quá không làm. đang thử xem nguồn đất ntn thì tốt cho ốc.

hihi. cám ơn anh. anh nuôi thử đi. thử với nguồn đất chỗ anh xem sao. Cách nuôi ốc hầm đất này nhiều người ở An Giang nuôi được rồi nhưng hiện tại ốc bên Campuchia cứ đem qua nhiều lắm nên giá cả chưa phải là hấp dẫn. Em rất khoái món này nên em sẽ ráng làm.

Sau hồi đó mình lại không thấy ý của bạn ta. Để mình lấy sình dưới đáy mương lên để khô rồi nuôi thử xem. mình nghĩ loại này chắc ổn hơn đất ruộng.
Chào anh Hùng!
Em ở Cần Thơ, cũng rất quan tâm đến phương pháp này, nếu có thể, anh cho em xin thông tin số điện thoại hoặc địa chỉ. Anh em mình có thể trao đổi và nhờ anh chỉ giúp em 01 ít kinh nghiệm được không ạ?
Số điện thoại của em: 0901 080 595.
Cảm ơn anh!

Last edited by a moderator:
một topic đầy hiểm hoạ từ nuôi ốc treo gác bếp đến nuôi ốc trên cạn rồi cho ốc ăn đất ...đúng là câu nói , đói cạp đất mà ăn..vậy mà bây h mấy thánh chắc đã nuôi thành công...và giàu lên chưa

đang nuôi. vẫn sống cầy cầy. thịt ăn rất ngon nhưng lớn chậm. đag thay đổi loại đất. chưa tìm ra được gì nên sau dám đăng lên. hihi. cám ơn bạn nhaz. Bạn làm theo cách của mình ốc sẽ không bị chết nhe bạn. Đừng tưới ướt quá. Nghe người ta có kinh nghiệm để để phân bò vô mình ghê quá không làm. đang thử xem nguồn đất ntn thì tốt cho ốc.
Ốc ăn mạnh thức ăn phân hủy từ thực vật mà trong phân bò có chứa cỏ đang phân hủy nên nếu nuôi bằng phân bò thì rất ok nhé , nhưng phải sử lý ký sinh trùng trong phân !

Back