ốc sên - lợi hại với cây trồng ?!

• Thread starter plethanh
  • Ngày gửi
:cool:Trong vườn nhà tôi có rất nhều con ốc sên. Có lợi hay hại gì với cây trồng. Hiện giờ tôi chưa thấy nó cắn phá gì cả. Nếu có hại thì phòng trừ như thế nào? Cám ơn.

Ốc sên sẽ ăn tiêu tùng cây cối của bạn bây giờ đó....để biến hại thành lợi bạn có 2 cách sau đây :
-buổi tối bạn ầm đèn pin ra vườn bắt ốc bỏ vào thùng...ngâm thành nước.. tưới cho cây kiểng, tốt lắm, xanh um cả lên
- hoặc bỏ vào thùng cám heo...nấu cho heo ăn
cha mẹ tôi đã từng nuôi ốc sen để nấu cho heo ăn..nhưng cám thành nhớt nhớt...heo ....chê...hic. bên Pháp có các câu lạc bộ của nhừng người ăn ốc sên, hổng bíêt họ chế biến ra sao để ăn được nhỉ!?
để loại trừ chúng bạn có thể mua thuốc đặc trị ốc sên ở cửa hàng thuốc thực vật

Last edited by a moderator:
Cái này tui biết nè. Bạn xay tỏi hay đập tỏi nhiều nhiều, ngâm với nước rồi xịt lên cây chỗ nào có ốc là nó hết chất nhớt lăn ra xỉu. bạn lươm quăng hay giã ra bón phân hay cho heo ăn, ga vit an cung tot. Không biết người an được không nhưng lâu lâu thấy vài con cũng mập mạp. Thỉnh thoảng bạn nên trông tỏi xen vào các cây sẽ ko có ốc. Ốc sên phá oại cây trồng đấy và sinh sản nhiều lắm. Nghe nói mấy sư , mấy ni trồng tỏi đan xen đễ diệt vừa sạch vừa tránh sat sinh.

Ngoài vườn nhà mình tối nó bò đầy ra, bầu bí gì mới nhú nó làm sạch, đã vậy còn có cóc quá trời, đang tính mua vài chú trăn về tận dụng mà ko biết chỗ bán với lại nuôi khó hay không nữa

Híc! ốc sên chổ mình kiếm 1 con nhậu cũng ko thấy vậy mà mấy bác nở lòng nào.....huuu

Mời các bạn đọc mấy bài tôi viết về ốc sên ở ngoài bắc .
Xin nhắc lại: những năm 1960, ngoài bắc, nhất là tỉnh Hưng
Yên, bị nạn ốc sên. Bất cứ lúc nào bạn lia mắt một vòng
thế nào cũng nhìn thấy vài con . Con to nhất bằng nắm tay
người lớn, nặng nửa kilô là ít. Có một vài người ăn nó,
chế biến rất công phu, nhưng sau đó thì không ăn lần thứ
hai nữa. Cũng không thấy ai thử nấu cho heo lợn ăn. Cũng
chẳng ai nghĩ "vì sao vậy?" Nó còn sống, hay đập vỡ vỏ, cũng
không có con vật nào ăn cả, kể cả vịt. Nó không có mùi gì
nhưng chắc vị không ngon nên vịt mới không ăn.
*
Mấy năm ấy, nó tàn phá ghê lắm, từ độ cao 1 mét trở xuống,
nhưng không xuống nước. Không biết vì lý do gì, bỗng dưng
nạn Ốc Sên chấm dứt. Có lẽ chúng bị bệnh dịch. Cũng không
hiểu vì sao những năm 1950 thì lại không có nạn ốc sên?
*

theo mình bít thì loài vịt là khác tinh của ốc sên. nhũng con ốc sên khi con nhỏ thì vỏ chưa được cứng và vịt chì cần chỉa mỏ nó vào và hút cả con ra. niếu nhà có nuôi vịt thì các bác có thể nhận ra ngay đàn ốc giảm hản ra. và ko phát triển dc. vì vịt an ngay luc nó còn nonn nên ko có khả năng sinh sản và phát triển dc nưa.

Đúng con ốc sên đã từng gây nạn ốc sên ở Hưng Yên mấy năm
1960s đây:
*

*
Vịt ăn ốc thường, kể cả các con to như ốc nhồi chui lọt cổ họng nó .
Vịt ăn ốc thì nuốt chửng cả vỏ, rồi vào dạ dày, ốc nổ lụp bụp trong
đó. Nếu không có ốc, vịt phải ăn thóc, và nếu không có thóc, vịt phải
ăn đá hay sỏi để dề tiêu hoá . Gà và bồ câu cũng vậy, nhưng không ăn
nổi những hòn đá và cuội to như Vịt ăn.
*
Trở lại con ốc sên này, thì dù nhỏ hay to, dù lành hay bị đập vỡ,
Vịt cũng không chịu ăn chúng. Hề hề, chẳng biết tiếng Vịt nên không
phỏng vấn được ý kiến của Vịt về mấy con Ốc Sên này. Nếu có vài chú
chịu ăn, thì cả tỉnh Hưng Yên đã không bị nạn Ốc Sên, mà trái lại,
trở nên một tỉnh thịt vịt rẻ hơn bèo nổi trên đầm hoang.
*

Tui nghĩ loài ốc sống trên cạn là ốc ma (có vỏ) và loài không có vỏ là con sên. Cả hai loại nầy phá hoại cây cối cũng khiếp lắm!
Chúng ta đã từng khổ với Hải-ly, chuột kiểng, ốc bưu vàng... sắp sửa tới là rùa tai đỏ! Mấy con đó ăn thịt được hết đó chứ! Nhưng nếu diệt được thì tốt hơn là nuôi, bởi cái hại chúng đem tới thì lớn vô cùng! Các loại ốc và sên sống trên cạn cũng vậy.

Mấy chậu Lan vừa nhú giả hành mới mà gặp mấy chú ốc sên này viếng thăm coi như tiêu đời

mua thuốc có hoạt chất niclosamide về xịt. 1 gói có 12-15.000. pha dc tới 20 lít nước lận. tha hồ xịt

Thấy thông tin các loại thuốc có hoạt chất Niclosamide trị Ốc bươu vàng mà, không biết có trị Ốc sên được không? Hay là ốc nào cũng là ốc!

Ngoài vườn nhà mình tối nó bò đầy ra, bầu bí gì mới nhú nó làm sạch, đã vậy còn có cóc quá trời, đang tính mua vài chú trăn về tận dụng mà ko biết chỗ bán với lại nuôi khó hay không nữa
đang có nhiều người nuôi cóc và ốc sên đó .chỉ cần có cách quản lý tốt thì lấy nó làm thức ăn cho vật nuôi tốt .
thân

bắt nướng sơ qua lửa(đừng nướng chín nha)Đập bỏ vỏ,làm sạch bằng muối và phèn chua,cắt nhỏ vừa ăn,xào xả ớt,mua 1 lít rượu.Đừng nên thử dù chỉ 1 lần,sẽ bị ghiền đấy.

Mời các bạn đọc mấy bài tôi viết về ốc sên ở ngoài bắc .
Xin nhắc lại: những năm 1960, ngoài bắc, nhất là tỉnh Hưng
Yên, bị nạn ốc sên. Bất cứ lúc nào bạn lia mắt một vòng
thế nào cũng nhìn thấy vài con . Con to nhất bằng nắm tay
người lớn, nặng nửa kilô là ít. Có một vài người ăn nó,
chế biến rất công phu, nhưng sau đó thì không ăn lần thứ
hai nữa. Cũng không thấy ai thử nấu cho heo lợn ăn. Cũng
chẳng ai nghĩ "vì sao vậy?" Nó còn sống, hay đập vỡ vỏ, cũng
không có con vật nào ăn cả, kể cả vịt. Nó không có mùi gì
nhưng chắc vị không ngon nên vịt mới không ăn.
*
Mấy năm ấy, nó tàn phá ghê lắm, từ độ cao 1 mét trở xuống,
nhưng không xuống nước. Không biết vì lý do gì, bỗng dưng
nạn Ốc Sên chấm dứt. Có lẽ chúng bị bệnh dịch. Cũng không
hiểu vì sao những năm 1950 thì lại không có nạn ốc sên?
*
theo như bác anh mỹ viết thì nó cũng bí ẩn đó chứ .
nhưng xét cho cùng thì nuôi ốc sên có vẻ không khả thi lắm .^_^

Ăn được sao mấy bác

Hôi đó vào quán thấy mấy con ốc hương cứ tưởng là con ố sên (ốc ma hay còn gọi là ốc bà chằng)
hỏi kỹ ra mới biết là ko phải.
hồi nhỏ thấy mấy con ốc đó nhơn nhớt thấy mà ghê.
để hôm nào về nướng thử nhắm với rượu xem có ghiền ko thì báo cáo cho các bác sau nha

Back