Ốc

Thưa,
Tui đang tìm hiểu về một vài loài ốc sống trên cạn, ăn được. Tìm hiểu để nuôi. Tui vừa biết thêm chút đỉnh thì mới biết một vài giống bản địa có nhiều tại VN. Đó là Ốc Ma. Các giống nầy Úc cũng có nhu-cầu, nhưng không nhập-cảng nhiều như Mỹ và các nước Âu-châu. Tui cũng sẽ tìm cách thử nuôi, mặc dù biết là khó kiếm con giống, chậm sinh-sản và chậm lớn. Ốc ma của Úc lại nhỏ con hơn!
Điều nầy khiến tui nghĩ đến một giống ốc khác, mà trước đây nay tui rất ngại là chúng sẽ ảnh-hưởng không tốt cho môi-trường chung quanh, đó là Ốc Bưu Vàng. Tất cả những điều tui biết về con ốc nầy gần như là số không, ngoài việc thấy các chùm trứng màu tím hồng nhạt bám cọng lúa, thì là chúng sinh-sản nhanh, ăn bạo nên lớn rất nhanh, sống ở ruộng. Theo như anh maquemau cho biết thì việc thu mua, chuyên-chở để bán lại ở miền Tây cũng là một mặt hàng rộn-rịp. Vậy, xin nhờ bà con nói giúp thêm, Ốc Bưu Vàng :
- Dùng làm mồi chăn nuôi như thế nào, và
- Dùng để ăn, thì các cách nào nấu ngon?

Sở-dĩ tui muốn biết là do bởi, khác với Ốc Ma là ốc trên cạn, Ốc Bưu Vàng sống nửa khô nửa cạn, rất thích-hợp cho mô-hình Nông Trại Tự Duy mà tui đang thích-thú xây-dựng (trong tưởng-tượng)! Hì hì... Bởi Ốc Bưu Vàng không được phép có mặt ở Úc, nên chuyện nuôi giống ốc nầy để ăn và để chăn nuôi là dành cho bà con tại VN, còn tui thì rõ-ràng vô phương thực-hiện.

Không còn bao lâu, chúng ta sẽ đón giao-thừa. Giao-thừa ở Úc trước VN 4 tiếng. Vậy xin phép được chúc ngay:

Kính chúc bà con Đại Gia-đình Agriviet năm mới sức khỏe, công việc nuôi trồng luôn tốt.

Thân.

Last edited:
Dạ, tụi con sẽ thử làm như bác nói ạ. Bác cho con hỏi thêm, Gypsum có phải là bột thạch cao không ạ? bác có thể nói cho con biết tác dụng của nó được không? con nên trồng loại cỏ nào được ạ?
Còn về trồng Hydroponic và Aquaponics tụi con có nghe qua, nhưng chưa thử bao giờ. lúc này cũng hơi rãnh, con sẽ tìm hiểu thêm rồi trả lời bác nha.
kính bác![/QUOTE]

Dạ, tụi con sẽ thử làm như bác nói ạ. Bác cho con hỏi thêm, Gypsum có phải là bột thạch cao không ạ? bác có thể nói cho con biết tác dụng của nó được không? con nên trồng loại cỏ nào được ạ?
Còn về trồng Hydroponic và Aquaponics tụi con có nghe qua, nhưng chưa thử bao giờ. lúc này cũng hơi rãnh, con sẽ tìm hiểu thêm rồi trả lời bác nha.
kính bác!
[/QUOTE]

Hydroponic với Aquaponics để có thêm rau cho gia-đình và để nuôi ốc, không có cũng không sao.
Gypsum là một chất gồm Sulfate với Calcium, nó là Calcium sulfate dihydrate CaSO. 2H2O. Tui thường dùng để làm đất sét rả ra rồi trồng được.
Trồng cỏ nào? Tui nghĩ, trồng cỏ bò ăn, loại nào cũng được, Alfafa chằng hạn... để ốc ăn.
Bà con có biết cỏ nào lênh nhanh cho ốc gặm, xin chỉ dùm.
Ốc ỉa ra thì trùn ăn. Em mua trùn Quế (thật sự là Quế chỗ nào?). Trùn Quế sống trên cạn, nhưng sanh-sản gấp 4 lần trùn đất, còn trùn đất thì chui sâu, cải-thiện đất rất tốt.
Thân.
À, tui quên nói, Gypsum mua ở cửa hàng nông-nghiệp. Rẻ lắm!
Thân.

bThưa bác!
Con thấy Gypsum có gốc axit nên con hơi lo vì đất chỗ con là đất sét nặng có phèn nữa, nhưng con cũng thử xem sao.
Còn về con trùn, con mê nó lắm, chúng con có ý định sau này nuôi nó bằng phế phụ phẩm như rau hư thối ở chợ đầu mối. Con trùn mà con tính nuôi là con trùn đỏ (có lẽ là trùn Quế, con cũng không chắc nữa, con chỉ thấy hình trên mạng). Chuyến này con muốn nuôi thử, mong bác chỉ dẫn thêm cho con.
Bác ơi! con đang đọc topic "Mô hình Aquaponics cũ mà mới", bác cho con thêm thời gia, con sẽ trình bày mơ mộng nhỏ của con với bác. Con nghĩ con đã có hướng đi rồi.
Kính bác!

Back