Pha trộn thức ăn cho gà

• Thread starter Ba Hùng
  • Ngày gửi
Chào các bác!. Gà nhà e nuôi đc hơn 3 tháng rồi và cũng xuất chuồng đc một ít rồi ( chỉ có ng thân) nhưng mọi ng lại bảo gà nhà em ăn thịt bỡ k ngon.
Có ng góp ý cho e là mua lúa về cho gà ăn để cho thịt nó dẽ hơn.
Có ng thì hướng dẫn là nên phối trộn thức ăn theo tỷ lệ sau đây
- 50% tấm số 1
- 30% cám mịm
- 20% cấm đậm đặc dành cho heo
Trộn đều rồi pha vs nước sao cho sp sềnh sệt rồi đem cho gà ăn
Xin các bác cho e xin ý kiến.

Bác cho gà ăn cám công nghiệp 100% à.o_O
Gà 3 tháng mà muốn thịt ngon thì chịu khó chạy vô chuồng đuổi gà chạy hàng ngày thôi bác ơi, hi.
Thường thì ngta nuôi 2 tháng hơn cho gà đạt kí rồi một tháng sau đó làm gà săn thịt.
Cụ thể làm sao cho săn thì em cũng không biết vì em chỉ nuôi gà thả vườn thôi

Bác cho gà ăn cám công nghiệp 100% à.o_O
Gà 3 tháng mà muốn thịt ngon thì chịu khó chạy vô chuồng đuổi gà chạy hàng ngày thôi bác ơi, hi.
Thường thì ngta nuôi 2 tháng hơn cho gà đạt kí rồi một tháng sau đó làm gà săn thịt.
Cụ thể làm sao cho săn thì em cũng không biết vì em chỉ nuôi gà thả vườn thôi
E cho ăn cám buổi sáng, buổi tối, còn buổi trưa e nấu gào lứt cho gà ăn.

mình cho ăn cám lúc bé đến 1kg rồi cho ăn thóc ,tấm linh tinh

Nuôi kiểu gì thì kiểu, gà cứ phải trên bốn tháng thịt mới bắt đầu săn lại. Có vườn rộng thì thả ra cho nó bay nhảy. giảm đạm xuống, tăng tinh bột và xơ lên. Gà gì thì gà đều ngon hết.

Chào các bác!. Gà nhà e nuôi đc hơn 3 tháng rồi và cũng xuất chuồng đc một ít rồi ( chỉ có ng thân) nhưng mọi ng lại bảo gà nhà em ăn thịt bỡ k ngon.
- 50% tấm số 1
- 30% cám mịm
Mình thấy video này có phần hướng dẫn cách phối trộn thức ăn chăn nuôi

Công thức của em là:
25% cám mạch
25% giun sinh khối và phân giun quế
50% cám ngô
Gà lớn chậm nhưng thịt ngon, gà 3 máu thả vườn 150 con được hơn 4 tháng mà trung bình được có 1,4 kg/con. Gà em nuôi cám hỗn hợp có 1 tháng đầu.

- 50% tấm số 1
- 30% cám mịm
hơi nhiều đậm đặc nge bác,thêm bột bắp chủ lực cho vàng da,vàng thịt nge bác

Bác nuôi gà theo công thức công nghiệp mà muốn gà làm thịt ăn săn, chắc thì em đến bó tay luôn.

Cảm ơn các bác đã vui vẻ và nhiệt tình góp ý cho e. Số là e ở tận Bạc Liêu (cũng lần đầu nuôi gà) tìm bột bắp dành cho gia cầm k thấy đâu chỉ thấy toàn là bột bắp để chế biến TP cho ng (giá thành cao). Có lẽ lần sau rút kinh nghiệm, khi nuôi đc 1 tháng rồi tập cho ăn lúa dần dần rồi dứt hẵng thức ăn CN ra cho ăn lúa đến l

- 50% tấm số 1
- 30% cám mịm
Khẩu phần gì lạ vậy. Khẩu phần phải có bột bắp chứ. Chưa kể bột bắp mới là thành phần chính. Với lại nếu bạn nuôi gà nhiều mà cho ăn lúa thì lỗ nhanh lắm . Đôi lời cùng bạn

Cho mình ké nhé...
Gà đẻ ai cập nhà mình đẻ 3 tháng rùi.nay mình muốn trộn 20% đậm đặc(43%đạm) cua gà thịt" vi chỗ mình ko có đậm đặc gà đẻ"+65% ngô+15% cám gạo+ khoáng đa vi lượng và 1so vitamin liệu như vậy có được ko----vacin new và tụ huyết trùng mấy tháng thì nhắc lại.mong các bác nhiệt tình giúp đỡ.

Đậm đặc cho heo sử dụng bột cá mặn (có nhiều muối) rất có hại cho gà, bạn nên hạn chế.!
Năng lượng từ cám và tấm không đủ cho nhu cầu nên sức đề kháng rất thấp.
Nên chọn đậm đặc cho gà (trên thị trường có gà hậu bị hay gà đẻ thường thấy tầm 34 -39% đạm) trộn với tỷ lệ 30% trong khẩu phần là được.
Điều quan trọng mà mọi người đã chia sẽ là gà 3 tháng còn chưa "dai" đâu.
Bắp sử dụng trong khẩu phần chiếm khoảng 40-55% trong nhóm năng lượng là được. Thân ái.

ngô mà 65% thì quá cao. Sợ là sẽ làm béo gà nhác đẻ.
gà đẻ thường thì cho ăn lúa nhiều, hạn chế bắp.
Gà đẻ nhà mình không cho ăn bắp trong khẩu phần luôn

nếu chỉ có đậm đặc + ngô + cám lúa + bột mì (giá 20.000đ + 6000đ + 7000đ + 6000đ) có Chuyên gia nào phối trộn có giá thấp hơn giá TACN (11400đ) chỉ em với

sau nhiều năm cho gà ăn thức ăn trộn, tôi xài luôn phần mềm tính thành phần dinh dưỡng luôn nhưng mà:
gà không đồng đều, hay bệnh tật, 3,5 tháng trung bình có 1,4kg
hạn chế số lượng (không nuôi được nhiều, dưới 1000 con là đuối rồi).
gà dưới 3,5 tháng ko ngon được mặc dù thả rông 400 - 500 con/ha.
sau này tôi chuyển sang nuôi toàn thức ăn công nghiệp nhưng trộn bắp hột, 45 ngày đầu ăn đạm 21, từ 45 ngày - 105 ngày ăn đạm 19 trộn bắp 10,20,30,40 (%) tùy theo giai đoạn.
xin nhấn mạnh rằng: muốn con gà ngon, da giòn thịt thơm thì phải qua 3,5 tháng với diện tích thả vườn càng rộng càng tốt.
đôi lời kinh nghiệm chia sẽ cùng anh em.

Back