Phân biệt "chất lượng" Gà (Ayam)Cemani

• Thread starter ThaiBinhPhoenix
  • Ngày gửi
T

ThaiBinhPhoenix

Guest
Từ khi đăng những video và hình ảnh liên quan đến gà Cemani lên mạng DC Farm nhận được rất nhiều tin nhắn chia sẻ cũng như những thông tin khác nhau về giống gà này, trong đó đa phần thông tin mà chúng tôi nhận được là việc khách hàng mua phải những chú gà không phải là gà Cemani. Để bảo vệ chính mình cũng như loại bỏ những kiểu làm ăn không minh bạch ra khỏi thị trường người mua nên trang bị cho mình một số kiến thức cũng như thật cẩn thận trước khi mua hàng. Sau đây chúng tôi có một vài lời khuyên cho các bạn:

– Thứ nhất người mua nên biết gà Cemani có màu đen tuyền chứ không phải đen ánh xanh xanh như những con gà đen bình thường như chúng ta vẫn thấy đây là điều rất quan trọng vì gà bị lại sẽ có ánh xanh nhiều hơn. Do đó cứ đen chưa chắc đã phải gà Cemani mà phải đen có độ lì một chút mới đúng gà Cemani. Nếu bạn thấy chú gà có một chút pha màu ở một bộ phận nào đó thì tốt nhất không nên mua vì nó không xứng với cái tên “Cemani” có nghĩa là đen tuyền vốn có của con gà.

– Thứ hai về chất lông, gà Cemani có bộ lông bị xước chứ không bóng bẩy như gà bình thường. Các rẻ lông bị rách, không liền mạch như bị ai đó cắt đi một chút. Có thể xem thêm video tại đây . Ngay tại quê hương của nó là Indonesia gà Cemani cũng bị lai xa với những loài gà khác khá nhiều (nó cũng giống con gà Đông Tảo tại Việt Nam bị pha gen khá nhiều) nên rất đa dạng về hình dáng cũng như sắc lông.

– Thứ ba khi đã biết cách nhận biết vẻ bên ngoài của một chú gà Cemani thì khi mua hàng bạn nên yêu cầu người mua hàng gửi hình ảnh chụp cận cảnh gà bố mẹ hoặc gà con mà bạn muốn mua hoặc tốt nhất là video nếu có. Việc làm này có 2 lợi ích: thứ nhất bạn có thể phần nào thẩm định được chất lượng của món hàng mình muốn mua, thứ 2 những hình ảnh hay video sẽ là bằng chứng giúp bạn nếu người bán chuyển cho bạn những con gà không giống trong video hay ảnh.

– Thứ tư bạn nên hỏi nguồn gốc những chú gà của người bán. Gà Cemani mới vào Việt Nam nên số lượng không thể có nhiều (gà Cemani sinh sản rất ít do tỉ lệ nở không cao) nên khó có thể có nhiều thế hệ, do đó việc truy suất nguồn gốc là khá dễ dàng.

Trên đây là một số lời khuyên dành cho những người đang có ý định mua giống gà này. Do giá trị của một chú gà là khá cao nên mọi người nên cẩn trọng trước khi giao dịch để bảo vệ chính mình trước những người làm ăn không minh bạch.

Sau đây là một số hình ảnh gà Cemani của DC Farm. So với gà của dân chơi Indonesia thì gà của DC Farm thuộc loại khá (good quality) chứ chưa xếp loại xuất sắc hay đặc biệt (best quality) do vậy với người chơi thực sự thì nên lựa chọn những chú gà ít nhất là giống với những hình ảnh dưới đây hoặc có những đặc tính nổi trội hơn về sắc độ đen cũng như vóc dáng. Còn với những chú gà không đạt được tiêu chuẩn trên hình ảnh giống như gà của DC Farm thì chúng tôi khuyên bạn không nên mua vì gà đó chỉ xếp hàng thứ phẩm. Ngay tại Indonesia thì sự chênh lệch về giá của những chú gà Cemani khủng và những con gà thứ phẩm là rất lớn một chú gà Cemani khủng đã từng được đấu giá tại Indonesia có giá cả tỉ VND trong khi đó những chú gà gọi là Cemani tại chợ có giá vài trăm ngàn VND.

Mọi thông tin có thể đọc thêm tại đường dẫn sau: http://trangtraidc.com/2015/05/25/can-than-khi-mua-ga-ayam-cemani/

Last edited by a moderator:
Phải suy ngẫm. Có gì hay chia sẻ nha bác. E cũng muốn nuôi con này. 0984013662

nha bac co giong ga nay hk e muon mua i giong gia ca the nao bac nt cho e nha 0985119965

Nếu mà để buôn bán chắc giờ mình chưa có nhiều. Mọi người có thể tìm hiểu thông tin thêm về giống gà này và kĩ thuật nuôi nữa. Mình sẽ cố gắng cập nhật sớm video trên youtube tại:
https://www.youtube.com/channel/UCfBG3SGHXvPcgvvmD9D3zjw
Mọi người nhớ subcribe để theo dõi nha!
Do gà đẻ không đều, tỉ lệ nở thấp chỉ 40%, 1 năm 1 con gà cũng chỉ có 60 trứng, gà mẹ không biết ấp (hiếm khi ấp) vì đây là giống non-sitter. Cảm ơn mọi người đã quan tâm.
Email: trangtraidc@gmail.com
Tel: 0937.296.795

ban co ban trung hk ban co lick fackbook hk cho mih luon luc nao co ga ban thi goi moh nha

Tiếp lời anh chị. Mình thấy giá tại nước ngoài cao quá nên cũng mua tại HN về SG cho rẽ đỡ tốn chi phí. Nhưng khi nhận hàng từ trang trại (52 Triệu con gà đen ). Gà một tháng tuổi khi mở cuốn họt con gà đen Yêu Quí ra thì tá hoả luôn không có màu đen là gì..... Mình buồn và định bẻ cái họng con gà luôn.... nghỉ lại tiết nên cố gắn nuôi để o nhà ăn thịt luôn... Không dám mua hàng o VN luôn.... Sợ Quá người nổi tiếng mà còn gạt nữa.....Buồn Như Con Chuồn Chuồn.

Tiếp lời anh chị. Mình thấy giá tại nước ngoài cao quá nên cũng mua tại HN về SG cho rẽ đỡ tốn chi phí. Nhưng khi nhận hàng từ trang trại (52 Triệu con gà đen ). Gà một tháng tuổi khi mở cuốn họt con gà đen Yêu Quí ra thì tá hoả luôn không có màu đen là gì..... Mình buồn và định bẻ cái họng con gà luôn.... nghỉ lại tiết nên cố gắn nuôi để o nhà ăn thịt luôn... Không dám mua hàng o VN luôn.... Sợ Quá người nổi tiếng mà còn gạt nữa.....Buồn Như Con Chuồn Chuồn.
Chia buồn cùng bạn, có vẻ bạn cũng đã có chút kiến thức về giống gà này! Đúng như bạn nói khi kiểm tra bên trong miệng hoặc hậu môn nó phải đen, đen ánh là đằng khác. Chính vì những người có chút tiếng tăm làm ăn không minh bạch mà làm tổn hại đến người mua và những người bỏ công mất sức mang giống gà đúng chuẩn này về Việt Nam như mình.

Mình đã tìm hiểu rất kỷ. Nên khi hàng vừa nhận được là biết mình bị Ngu liền. Nên mình Quyết Định Nhập gà về. Dang trong giai đoạn nuôi.

Mình đã tìm hiểu rất kỷ. Nên khi hàng vừa nhận được là biết mình bị Ngu liền. Nên mình Quyết Định Nhập gà về. Dang trong giai đoạn nuôi.
Tuyệt vời đó bạn, ít nhất còn có người như bạn chứ không mình cũng thấy nản ghê. Bao nhiêu người mua phải gà lai mà mình nói họ không nghe, họ tin người bán đến khó hiểu cuồng tín luôn. Đáng trách nhất là bọn nhà báo lấy tin để câu view không có kiến thức gì cả mà chém như thật. Haizzz tình trạng này y hệt bên Indonesia, cũng có rất nhiều người nổi tiếng nhưng mà bán gà không chuẩn hậu quả là có một số lượng gà không tốt đã sang Mỹ và dân mỹ cũng tin đó là Cemani chuẩn :) .

Chào anh. Mình cũng đang gây giống cho nhiều. Nên có thể chờ 4 tháng nữa sẽ Order anh vài cặp để trao đổi gen nhé. Cám ơn Anh đã động viên mình.

Chào anh. Mình cũng đang gây giống cho nhiều. Nên có thể chờ 4 tháng nữa sẽ Order anh vài cặp để trao đổi gen nhé. Cám ơn Anh đã động viên mình.
Bác có địa chỉ nhập không chỉ em với, em cũng muốn nhập rồi chia sẻ nguồn gen với các anh

Back