phân biệt độ tuổi của chim bồ câu

• Thread starter wasino
  • Ngày gửi
có đặc điểm nhận giạng nào dúp mình biết được con chim đó đã được mấy tháng rồi không các bác vì mình định mua một số chim bồ câu 4 đến 5 tháng mà chỉ sợ bắt nhầm chim 2 với 3 tháng vì họa thả chung

chim 2>3tháng mới thay lông lên toàn thân chưa đủ lông cổ và toàn thân chưa mượt mà. Chim 4>5 tháng lông đầy đủ mượt mà và nếu thả chung thì đực cái đã tự ghép đôi với nhau.

Đúng đấy chắc ăn nhất bạn nên có thời gian đến trực tiếp chuồng người ta xem cứ đôi nào bắt cặp với nhau ,thấy âu yếm nhau và đút cho nhau ăn là đã ghép đôi( con trống mớm mồi cho con mái) thì cứ thế mà bắt chắc 100%, nếu thấy nó giao phối thì cặp đó sắp đẻ, chậm nhất 15 ngày sau sẽ ra trứng, chúc bạn chọn đc những cặp chim ưng ý.

giờ bạn đừng nghe nguời bán nói là 6 tháng hay 10 tháng, bạn mỡ cánh con chim ra, đếm từ ngoài vào trong 10 cọng lông cánh, rồi nhìn 10 cọng lông cánh đó, xem chim đang ra cộng lông cánh nào, rồi bạn nói cho mình biết, nếu đang ra 1 trong 3 cọng ngoài cùng nhất, thì chim bạn đã trưởng thành và có thể đẻ đc, đối với chim trống cũng vậy.

hình lông cánh cho bạn xem và cách coi lông cánh

Cách quan sát 10 lông chính thông qua đầu từng cọng lông, chú ý sẽ thấy 10 cọng lông chính ngoài cùng có đầu mọc hướng ra ngoài, còn các lông còn lại quay vào trong thân mình
Vậy cách đếm lông thông qua màu sắc lông mới cũ như trên hoặc theo cách xoè cánh chim ra đếm từ lông ngoài cùng (thường là lông dài nhất) vào trong đến cọng lông ngắn hơn bất thường rồi lấy 10 trừ đi số đếm được sẽ ra số lông chim đã thay xong ( ví dụ đếm từ ngoài vào 1 2 3 4 5 6 - cong số 6 là cọng ngắn hơn so với lông thứ 7- thì lấy 10 - 5= 5: kết quả là chim đã đang thay lông số 5
Trường hợp xòe ra không thấy cọng nào ngắn bất thường thì hoặc là:
1: chim đã thay đủ lông ( nếu đếm đủ 10 lông đến cọng cuối cùng có chóp lông mọc hướng ra ngoài)
2: chim vừa mới rụng 1 lông và ông mới chưa ra kịp để nhìn bằng mắt, lúc đó đếm thì sẽ thấy không đủ 10 cọng có chóp hướng ra ngoài, lật cánh chim lên coi tận chân lông sẽ thấy chỗ có dấu hiệu lông chuẩn bị mọc màu đỏ đỏ sát chân da hoặc dưới da, hoặc coi khoảng cách giữa các lông sẽ thấy có 1 vị trí thưa hơn bình thường, giữa khoảng cách đó là lông chuẩn bị mọc

Last edited by a moderator:
tình hình là vưa bắt mấy con chim nhà ra xem lông dếm được 6 lông dài và lông thứ 7 ngắn bất thường vậy nó bao nhiu tháng vậy bác em bắt con chim mẹ đã đẻ nhìu lu8a rùi đếm thì được 9 cọng dài còn 1 cọng rất ngắn chắc mới mọc mà bác úp hình sao nó không hiễn thị nhĩ bác úp lại được không

đã up lại hình cho bác xem rồi đó...

cách xem lông cánh này chỉ áp dụng cho chim 1 năm đổ lại thôi, để biết chim mình có đủ tuối sinh sản chưa... vì qua năm 2 sẽ thay lại lông cánh lần nữa... nên sẽ ko chính xác....

Nếu chim bác mới đẻ và nuôi lớn trong năm nay, như chim mà bác nói, đã thay 6,7 lông cánh thì còn khoảng trên duới 1,2 tháng là đẻ rồi...

nếu đang ra 1 trong 3 cọng ngoài cùng nhất, thì chim bạn đã trưởng thành và có thể đẻ đc, đối với chim trống cũng vậy.

[/IMG]

đây là ảnh em mới chụp cong lông đen nhỏ nhỏ chổ ngón tay em nó đang mọc được tính là cọng số 4 hay số 7 và như bác nói mọc 1 trong 3 cọng ngoài cùng nhất là 3 cọng nào trong 10 cong trên hình của bác

File đính kèm

91.8 KB · Lượt xem: 222
Last edited by a moderator:
Bồ câu nhà e có mấy đôi cứ đẻ 1 Trứng là tại sao các b nhỉ.k biết có thiếu gì không..?có trứng lại bé mà vỏ trứng sần sùi

cái này mình củng không rành lắm bạn mua thêm bcomplex và vitamin khoáng trộn thức ăn cho nó ăn xem sao

chim bạn mới mọc lông thứ 4, còn lâu lắm mới đẻ, phải hơn 2 tháng đấy, nếu chim nở trong năm nay thì chắc mới hồi tết nở???

Thường thì thay hết lông cánh hướng ra ngoài từ 1 tới 10 thì chim bạn đã được 1 tuổi,7 hoặc 8 tháng thay hết lông cánh từ lông 1 đến lông 10 là chim được 1 tuổi, lông mới mọc lên sẽ đậm hơn lông cũ.
Người thường chơi chim đua hay để ý cách tính lông, vì cách tính lông thay mới sẽ quyết định con chim đó bay tốt hay không.

Các a cho e hỏi trứng bồ câu bắt đầu khai mỏ thì khoảng mấy tiếng thì nở ra vậy ạk

zụ này củng hay mềnh nui bồ câu mà củng không để ý chỉ biết là 2 trứng nở lêch nhau khoảng 1 ngày

Hj.không ghi rõ ngày nên không nhớ.hồi trưa cho an thấy nó ra ăn.2 TRứng khai mỏ.hj.hóng quá

2 trứng khai mỏ cùng lúc hả thử lấy ra xem nêu nó cựa quây thì bóc thêm 1 miếng cho no dễ nở vi nhìu khi con nó íu mình phải can thiêp

2 trứng khai mỏ cùng lúc hả thử lấy ra xem nêu nó cựa quây thì bóc thêm 1 miếng cho no dễ nở vi nhìu khi con nó íu mình phải can thiêp
hay quá nếu ko pít mới khẻ mỏ mà lột ra thì nó yếu chết lun bạn phai đợi khoang 8 đến 12h sau ra xem lại nếu nó chưa tự chui ra được thì lúc ấy mới giúp được bạn nhé
hay quá nếu ko pít mới khẻ mỏ mà lột ra thì nó yếu chết lun bạn phai đợi khoang 8 đến 12h sau ra xem lại nếu nó chưa tự chui ra được thì lúc ấy mới giúp được bạn nhé

Phải chờ sáng mai ra xem thôi.hj.đúng là nuôi bồ câu củng vui.cho nó ăn.chờ nó đẻ rồi chờ nó nở.hồi hộp quá...
Mới nuôi mong ae giúp đỡ với

Back