Phân biệt mít nài hay sake

• Thread starter ntx123
  • Ngày gửi
Nhà em mới trồng 1 cây sake, nhưng mấy bữa trước có mấy người bạn ba em đến và nói rằng đây là cây mít nài. Có bác nào biết cách phân biệt 2 loại này không? Chỉ em với.
Cám ơn các bác trước nha!

Cây Mít Nài là một loại thuộc giống cây rừng. Loại này có rất nhiều ở vùng rừng núi Tánh Linh thuộc tỉnh Bình Thuận . Cây Mít Nài hình dạng cây và lá thì cũng giống cây Mít thường gặp , nhưng trái Mít Nài thì nhỏ cỡ quả trứng vịt hoặc to hơn chút xíu thôi , bên trong thì chỉ có xơ và mủ , không ăn được vì mủ của trái này có độc tính , nếu ăn phải thì miệng sẽ bị phồng rộp như bị phỏng vậy
Ngay cả gỗ của Mít Nài cũng không sử dụng được vì thớ gỗ mềm , xốp , rất dễ bị mục hoặc mối ăn .
Tuy nhiên có một công dụng về cây mít nài mà mình biết được, đó là nó được dùng để đóng thùng chượp làm nước mắm ở Phú Quốc. Không biết có phải nhờ vậy mà nước mắm Phú Quốc có hương vị riêng không

<hr width="600" color="#dc0312"> URL của bản tin này::http://www.tanhlinh.com/tlnn//modules.php?name=News&op=viewst&sid=74
như vậy nhìn vào lá là có thể biết được ngay mà bạn
từ trước giờ mình mới nghe tên cây mít nài lần đầu tiên

Nhà em mới trồng 1 cây sake, nhưng mấy bữa trước có mấy người bạn ba em đến và nói rằng đây là cây mít nài. Có bác nào biết cách phân biệt 2 loại này không? Chỉ em với.
Cám ơn các bác trước nha!
Bạn Nguyenphatloi nói vầ cây mít nài trong rừng như vậy đúng rồi!
Nhưng hiện nay trên thị trường cây cảnh có cây Sake người ta cũng gọi mít nài. Theo mình thì có lẻ là 1 giống khác của cây Sake, cây này về hình dáng rất giống Sake. chỉ có khác biệt là lá của nó có lông và không lông so với cây Sake chúng ta trồng lấy trá.
Bạn 123 phân biệt cây Sake bằng cách: lá cây Sake thì có lông, lá cây mít nài thì không có! Chúc Bạn sớm có cây sake đẹp và có nhiều trái để làm món nhậu nhé!
Thân!

àh, ra là vậy. hồi trước giờ mình chỉ biết có cây sa kê thôi, còn cây mít nài thì không biết.

Bạn Nguyenphatloi nói vầ cây mít nài trong rừng như vậy đúng rồi!
Nhưng hiện nay trên thị trường cây cảnh có cây Sake người ta cũng gọi mít nài. Theo mình thì có lẻ là 1 giống khác của cây Sake, cây này về hình dáng rất giống Sake. chỉ có khác biệt là lá của nó có lông và không lông so với cây Sake chúng ta trồng lấy trá.
Bạn 123 phân biệt cây Sake bằng cách: lá cây Sake thì có lông, lá cây mít nài thì không có! Chúc Bạn sớm có cây sake đẹp và có nhiều trái để làm món nhậu nhé!
Thân!

Em cám ơn bác levuong79 rất nhiều. Trái sake thì làm món gì nhậu vậy bác? em chỉ biết là chiên ăn ngon thôi, hihi !

Xào thịt, làm gỏi, hầm...

Khi nào có trái em làm một dĩa mời bác nha!
---------------
Ủa? các bác ơi!
Sao em thấy 2 cây cây nào cũng có lông hết. Nhưng mà bạn ba em cứ nói 1 trong 2 cây có cây mít nài?????????

Last edited by a moderator:
Nhìn coi có cây nào lá láng hơn không?
Mình học kinh nghiệm này từ 1 nghệ nhân là chủ vướn cây cảnh nổi tiếng từ trước giải phóng, lúc đó mình còn là sinh viên vừa đi học vừa đi làm!
Nên chắc không thể sai được.
Ông ấy còn dạy cho mình 1 câu về cách chiêm ngưỡng cây cảnh nè: "Cây cảnh nhìn xa, con ngườ ta thì nhìn gần"
Có như vậy mới thấy được cái đẹp của nó!

Nhìn coi có cây nào lá láng hơn không?
Mình học kinh nghiệm này từ 1 nghệ nhân là chủ vướn cây cảnh nổi tiếng từ trước giải phóng, lúc đó mình còn là sinh viên vừa đi học vừa đi làm!
Nên chắc không thể sai được.
Ông ấy còn dạy cho mình 1 câu về cách chiêm ngưỡng cây cảnh nè: "Cây cảnh nhìn xa, con ngườ ta thì nhìn gần"
Có như vậy mới thấy được cái đẹp của nó!

Híc.. con người đừng lại gần..cây cảnh đừng nên xa
thế mới phải

híc,,, lại gần vỡ mộng.. hết thơ... hết cả đợi chờ.. hết lun mộng mơ chỉ còn... nước mắt hu hu

Em cũng học được 1 kinh nghiệm để phân biệt sake và mít nài, không biết đúng không!
Cây giống sakê thân to, kẽ lá cạn, đuôi lá không nhọn bằng đuôi lá cây mít nài. Như vậy có thể nhìn qua lá để phân biệt 2 loại cây này

nếu uống lộn lá cây sake với mít bài thì có sao ko hở mấy bác
bác nào bik chỉ dùm em,xin cảm ơn trước

Back