phân biệt trứng có trống (có cồ )

• Thread starter Sinh ra từ làng
  • Ngày gửi
Làm sao để biết trứng có trống hay k trước khi đưa vào ấp .Mong các cao nhân đi trước có kinh nghiệm chia sẻ giúp e với ak

Trước khi ấp thì không cách nào biết được trứng có cồ hay không.
Chỉ có cồ hay không, chứ không có cồ mạnh cồ yếu đâu.
Trứng có cồ thì phát triển thành phôi, và phôi phải đủ to mới nhìn thấy lờ mờ qua được 2 lớp vỏ trứng bằng đá dày cộp. Vỏ trứng chứ có phải nilon trong suốt đâu mà nhìn thấy tinh trùng nhỏ bằng phần trăm của đầu kim khâu?

cầm trứng đưa lên ánh đèn sáng coi từ từ xoay trứng thấy có 1 cái ngòi nhỏ nhỏ trắng trắng có trống ( có cồ ) nếu chưa có kinh nghiệm cho gà ấp 1 tuần cầm trứng đưa lên ánh đèn coi rất rỏ trứng đen có trống , hay có những chĩ máu li ti có trống (có cồ )
chúc vui
Mấy cái xóa là gì thế ?

cầm trứng đưa lên ánh đèn sáng coi từ từ xoay trứng thấy có 1 cái ngòi nhỏ nhỏ trắng trắng có trống ( có cồ ) nếu chưa có kinh nghiệm cho gà ấp 1 tuần cầm trứng đưa lên ánh đèn coi rất rỏ trứng đen có trống , hay có những chĩ máu li ti có trống (có cồ )
chúc vui

Mấy cái xóa là gì thế ?
Thế mình soi đầu to của trứng ak.Còn khi đưa vào ấp thì 5 ngày thì thấy phôi rồi. Ý mình là muốn soi loại trước khi ấp ak .Cảm ơn !
Có kinh nghiệm rồi thì nên chia sẽ với mọi người

Bác soi đầu nào cũng đc, soi ở giữa trứng cũng đc - cứ thấy có vệt li ti ở giữa trứng là có cồ
để ấp vài ngày có vệt máu ở bên vệt li ti sát bên là trứng có cồ
còn vết máu bị loang là bị vữa rồi
vữa có 2 loại: vữa nước và vữa đặc.

Tôi gửi tin nhắn riêng cho cậu @Sinh ra từ làng không được nên gửi lại qua đây

@anhmytran là cái thứ tào lao
Topic của cậu @Sinh ra từ làng.
Bác soi đầu nào cũng đc, soi ở giữa trứng cũng đc - cứ thấy có vệt li ti ở giữa trứng là có cồ

Xin nhắc lại: Trứng có cồ và không có cồ thì không có cách nào thấy được. Đừng dại mà nghe theo người nào nói có thể soi được. Nhà chuyên môn ấp trứng bán con ấp nở, họ luôn luôn dựa cậy vào người bán trứng có cồ. Làm ăn phải như thế. Người có trứng mà không đảm bảo chất lượng trứng, thì chỉ đáng ăn cám thôi.

Tôi nói lý lẽ, và lý lẽ thì áp dụng cho mọi người, không phân biệt sang hèn. Những kẻ không nói lý lẽ, chỉ biết chửi bậy, thì đó mới là những kẻ xấu, không biết tự xấu hổ mà im đi cho bà con khỏi bẩn mắt. Họ nên học cách nói lý lẽ, bàn vào vấn đề, chứ không nhắm người khác mà tấn công không có suy lý và bằng chứng. Cách ăn nói của họ đã cho bà con thấy họ là người như thế nào.

Tôi không thèm cãi nhau với ai. Tôi không bao giờ viết tên ai. Tôi không cần ai làm trọng tài.

Đây là Forum, là Diễn đàn, là tự do bàn luận. Không phải nơi nói xấu tên một ai. Trọng tài là tất cả bà con trong diễn đàn. Khúc Thụy Du đương nhiên không cho phép bạn làm trò bậy bạ đâu. Hãy học lối ăn nói lịch sự của tôi là "không viết tên ai cả." Viết tên người, là một cách thô lỗ, không biết lý lẽ. Chỉ biết nói xấu người ta, mà người ta không có lỗi gì.

Cũng không nên nói ra ngoài đề. Nói ngoài đề tức là đả phá, nói xấu người. Ta có quyền đả phá, nói xấu một lý thuyết. Ví dụ đả phá lý thuyết soi trứng thấy cồ trước khi ấp.

Tôi không tiện nói nhiều vì đây là topic của người khác.
Cánh lái trứng chào hàng rất nhiều. Mua 1 ghi trứng có cồ và 1 ghi trứng không cồ - trộn lẫn. Tôi sẽ soi rõ ràng - rồi mang đi ấp 5 ngày
1000 đô thôi mà!!
ông @anhmytran !!!!

Last edited:
Tôi không thèm cãi nhau với ai. Tôi không bao giờ viết tên ai. Tôi không cần ai làm trọng tài.

Đây là Forum, là Diễn đàn, là tự do bàn luận. Không phải nơi nói xấu tên một ai. Trọng tài là tất cả bà con trong diễn đàn. Khúc Thụy Du đương nhiên không cho phép bạn làm trò bậy bạ đâu. Hãy học lối ăn nói lịch sự của tôi là "không viết tên ai cả." Viết tên người, là một cách thô lỗ, không biết lý lẽ. Chỉ biết nói xấu người ta, mà người ta không có lỗi gì.

Cũng không nên nói ra ngoài đề. Nói ngoài đề tức là đả phá, nói xấu người. Ta có quyền đả phá, nói xấu một lý thuyết. Ví dụ đả phá lý thuyết soi trứng thấy cồ trước khi ấp.
Văn hóa nước ngoài không cho phép nhắc tên ai một cách thiếu khiếm nhã nhưng trong nước thì bình thường mà
Cái sai của bác là gì bác biết không là khoa học quá , sách vở quá , đúng thật văn minh nhân loại phát triển được cũng nhờ vào khoa học với sách vở mà ra còn xã hội thì không hoàn toàn tồn tại tất cả trên văn minh ....nhưng nó chưa phải là tất cả bác à , đời còn lắm cái văn minh ...bên mỹ bác không tin chuyện bắt cá bằng chân nhưng ở việt nam này nhé thì bắt cá bằng chân là bình thường , bác biết vì sao không ? Vì đó là nghề của người ta , có thể không qua trường lớp sách vở nhưng những kinh nghiệm hiểu biết của họ vẫn có giá trị lắm chứ - bằng chứng là họ vẫn sống tốt
Chuyện soi trứng bác đừng cố chấp , đời mà ,làm gì có chuyện hoàn hảo chứ ...hãy nhớ câu '' tôi biết một điều là tôi không biết gì cả ''
Kính bác !

Theo mình thì không có cách nào để biết trứng chưa ấp mà có trống (có cồ) hay không, chúng ta chỉ có thể dùng trực quan để loại trứng không đủ điều kiện ấp (vì có ấp cũng không nở được), bạn hãy loại ngay từ đầu các trứng có hình dạng khác thường như trứng nhỏ quá, to quá, dài quá, có 2 đầu bằng nhau (thường thì trứng có 1 đầu tỏ và 1 đầu nhỏ đúng không nào), bỏ đi trứng sần sùi, dính phân, ướt trong thời gian lâu, nứt vỏ,... nói chung là cũng loại được một số rồi đó (các trứng không đủ điều kiện ấp thì chỉ làm choáng chỗ mà thôi)
Sau khi chọn được các trứng đủ điều kiện thì tiến hành ấp bình thường, sau 4-5 ngày thì mang trứng ra soi, nếu có đèn pin bạn nên làm 1 cái ống đặt vào đầu đèn sao cho vừa với quả trứng khi bạn đặt vào, ánh sang đi thẳng vào trứng thì mình quan sát, lúc đó nhớ xoay quả trứng để tìm nha, nếu thấy trứng có những mạch máu nhỏ màu đỏ li ti như mạng nhệnh là OK rồi đó, còn những trứng nào mà y chang như lúc mới ấp thì loại luôn, những trứng nào có vẻ trong suốt quá thì cũng loại, tập hợp lại để mang đi bán cho tiệm bánh mì hoặc để tủ lạnh để uống với cam hoặc chanh rất là sung đấy keke.
Những trứng nào có mạch máu li ti như thế thì tiếp tục ấp, nếu nhiệt độ và độ ẩm thích hợp thì tỉ lệ nở trên 95% luôn.
Còn có một cách nữa, hơi mất công 1 tí nha:
bạn sắm camera quan sát đặt vào chuồng gà í, rồi thấy con gà mái nào mà chưa được gà trống đạp mà đẻ thì chắc chắn không có trống nha. Rình cái con đó đẻ xong chạy vào nhặt ngay quả đó đem vô ốp la ngay.

Thân!

Cảm ơn bác. Không biết vết li ti mà bác nói nó màu trong hơn xung quanh hay thế nào ak. Không biết bác có ấp trứng không, em ấp dk 3 ngày soi thấy hình thành mạch máu li ti mà 5 ngày soi lại thấy đứt mạch máu, có phải do em đảo nhiều quá không biết. Bác giúp dở nhiệt tình thật, Cảm ơn bác về những kinh nghiệm mà bác chia sẽ
Xin nhắc lại: Trứng có cồ và không có cồ thì không có cách nào thấy được. Đừng dại mà nghe theo người nào nói có thể soi được. Nhà chuyên môn ấp trứng bán con ấp nở, họ luôn luôn dựa cậy vào người bán trứng có cồ. Làm ăn phải như thế. Người có trứng mà không đảm bảo chất lượng trứng, thì chỉ đáng ăn cám thôi.

Tôi nói lý lẽ, và lý lẽ thì áp dụng cho mọi người, không phân biệt sang hèn. Những kẻ không nói lý lẽ, chỉ biết chửi bậy, thì đó mới là những kẻ xấu, không biết tự xấu hổ mà im đi cho bà con khỏi bẩn mắt. Họ nên học cách nói lý lẽ, bàn vào vấn đề, chứ không nhắm người khác mà tấn công không có suy lý và bằng chứng. Cách ăn nói của họ đã cho bà con thấy họ là người như thế nào.
Dân ấp trứng chuyên nghiệp chắc có kinh nghiệm mà trên sách vỡ không hề có, Không thì lỗ chết. Cảm ơn bác đã quan tâm chủ đề của con ak.
Văn hóa nước ngoài không cho phép nhắc tên ai một cách thiếu khiếm nhã nhưng trong nước thì bình thường mà
Cái sai của bác là gì bác biết không là khoa học quá , sách vở quá , đúng thật văn minh nhân loại phát triển được cũng nhờ vào khoa học với sách vở mà ra còn xã hội thì không hoàn toàn tồn tại tất cả trên văn minh ....nhưng nó chưa phải là tất cả bác à , đời còn lắm cái văn minh ...bên mỹ bác không tin chuyện bắt cá bằng chân nhưng ở việt nam này nhé thì bắt cá bằng chân là bình thường , bác biết vì sao không ? Vì đó là nghề của người ta , có thể không qua trường lớp sách vở nhưng những kinh nghiệm hiểu biết của họ vẫn có giá trị lắm chứ - bằng chứng là họ vẫn sống tốt
Chuyện soi trứng bác đừng cố chấp , đời mà ,làm gì có chuyện hoàn hảo chứ ...hãy nhớ câu '' tôi biết một điều là tôi không biết gì cả ''
Kính bác !
Bac giúp em vs. Em cũng không biết cách nào hoa
Kính bác !
Cảm ơn bác nhé. Bác hoà giải hai bác trên giúp em với em cũng không biết làm cách nào ak.

Văn hóa nước ngoài không cho phép nhắc tên ai một cách thiếu khiếm nhã nhưng trong nước thì bình thường mà!
Bạn cho là bình thường, thì tùy bạn. Đó là cái mức sống của bạn.
Nhưng tôi, thì tôi không bao giờ. Mặt khác, tôi cũng không thèm chấp những người không bàn vào sự việc, mà chỉ nhắm vào người.

Theo một số anh em làm nghề lò ấp, họ có thể dựa vào ngoại quang và sờ nắn trứng để phân biệt có trống (có cồ) và trống mái khi gà vịt chưa nở nữa kia.
Không biết có "nổ" hay không nhưng mà mình thấy hắn dùng 2 tay bốc trứng phân loại rất nhanh theo kiểu lụm 1 tay 4-5 quả rồi cho qua sọt bên cạnh ngay mà không cần soi gì cả.
Him này là thánh chăng?

Bạn cho là bình thường, thì tùy bạn. Đó là cái mức sống của bạn.
Nhưng tôi, thì tôi không bao giờ. Mặt khác, tôi cũng không thèm chấp những người không bàn vào sự việc, mà chỉ nhắm vào người.
ông này rảnh thì phải. giờ chuyển qua chuyện văn hóa nhỉ? sao không chuyển qua chính trị luôn?
đặc trưng của ông là rảnh - topic nào cũng nhảy vào - rồi cố nói cho bằng được - trong khi đách biết gì cả!!!
Tôi hỏi ông tí thôi: Văn Hóa Mỹ có phải là văn hóa bánh mì????
p/s: Cậu @Sinh ra từ làng - Tôi xin ít ý kiến trong topic.

Back