Phân gà có thích hợp cho cây rau ?

• Thread starter Tùng Lâm
  • Ngày gửi
Em đang trồng rau sạch, không biết phân gà có thích hợp cho cây rau màu không ? Có người nói phân gà rất nóng nên không tốt cho cây rau. Nếu ta ủ cho hoai mục bằng men vi sinh liệu có còn nóng không ? Và thời gian ủ phân gà bao lâu là tốt nhất ?

Phân hữu cơ trồng rau rất tốt, nhưng bạn nên ủ hoai bằng vôi và nước. Theo quy trình thì ủ trên 3 tháng nhưng Gđ tôi ủ khoảng 1,5th đã thấy hoai. Bạn không nên ủ bằng men vì nó ăn hết chất dinh dưỡng và rất tốn phân. Phân gà trồng ớt thì ăn ớt rất cay.

Phân hữu cơ trồng rau rất tốt, nhưng bạn nên ủ hoai bằng vôi và nước. Theo quy trình thì ủ trên 3 tháng nhưng Gđ tôi ủ khoảng 1,5th đã thấy hoai. Bạn không nên ủ bằng men vì nó ăn hết chất dinh dưỡng và rất tốn phân. Phân gà trồng ớt thì ăn ớt rất cay.
Theo em được biết ủ men vi sinh giúp phân giải các chất khó tan thành chất dễ tan để cây trồng hấp thu. Cung cấp vi sinh vật có lợi vào đất, tiêu diệt các loài nắm bệnh trong phân chuồng....
Em không hiểu tại sao lại ăn hết chất dinh dưỡng... ?

Theo em được biết ủ men vi sinh giúp phân giải các chất khó tan thành chất dễ tan để cây trồng hấp thu. Cung cấp vi sinh vật có lợi vào đất, tiêu diệt các loài nắm bệnh trong phân chuồng....
Em không hiểu tại sao lại ăn hết chất dinh dưỡng... ?

Bạn nói đúng rồi đấy, vi sinh vật giúp phân giải nhanh chất hữu cơ, tiêu diệt mầm bệnh chứ không ăn hết chất dinh dưỡng trong phân, ngược lại nó còn làm phân giàu chất dinh dưỡng hơn, nhiều axit amin mà trong phân hóa học không có được. Sau khi ủ thì trước khi bón 1 tháng, bạn bổ sung lại vi sinh vật vào phân đã ủ sẽ tốt hơn, lúc này mật độ vi sinh vật nhiều hơn, giúp cố định đạm tốt hơn...

Chỗ em mấy bác trồng rau cải và hành, tỏi thường tới lấy phân đã ủ trong hố đem về sử dụng luôn, không thấy ủ men vi sinh gì cả.

Phân gà bón rau thì mình chưa sử dụng! nhưng phân gà bón cho bông thọ và bông mồng gà thì nhất, rất tốt ra bông nhiều và đẹp cực kỳ:)

Phân gà là số 1 cho trồng rau. Nhưng phân gà tươi có 2 vấn đề:
1. Chưa phải để cây hấp thu: Phân tươi gồm hợp chất hữu cơ và vô cơ...cây không hấp thu được. Phải cần thời gian phân giải thành các nguyên tố đơn như Nitơ (N-đạm). Kali, Photpho(P-lân)..và các nguyên tố vi lượng Mg, Cu....
2. Quá trình phân giải trên tỏa nhiệt rất lớn, đủ làm hỏng rễ cây. Không chỉ phân gà...mà phân gì cũng vậy.

Để giải quyết, nông dân tự ủ phân gà 3 tháng. Các vi sinh vật có lợi sẽ phân hủy từ từ.
Muốn quá trình ủ nhanh hơn, thì bổ xung vi sinh vật có lợi. Có 2 cách
1. Dùng men Trichoderma (40k-60k /1kg). Hòa nước, tưới đều lên phân, che kín...1 tháng là dùng được
2. Dùng men Balasa (70k/kg). Rắc đều lên chất độn chuồng gà. Gà ỉa đến đâu sẽ bị phân huỷ đến đó. Khi dọn phân thì mang bón rau luôn (tôi đang sài cách này). Lưu ý men này kỵ nước. Chuồng bị dột, thấm nước thì hỏng hết men

Không dùng vôi, vì vôi tiêu diệt tất cả vi sinh vật..kể cả vi sinh vật có lợi

Chào bạn Tùng Lâm!
Thời gian tới, chính xác là ra tết, mình cũng chuyển sang trồng rau theo hướng rau sạch.
Mình chuyển sang nghề này là bước đi mới. Nên chưa co´ kinh nghiệm hay điều j.
Thấy bạn nói là đang trồng rau sạch nên mình mạo muội muốn được bạn chi jup ko biết có dc ko?
Ko biết Tùng Lâm ở đâu, đang trồng những loại rau j vậy. ..?

Chào bạn Tùng Lâm!
Thời gian tới, chính xác là ra tết, mình cũng chuyển sang trồng rau theo hướng rau sạch.
Mình chuyển sang nghề này là bước đi mới. Nên chưa co´ kinh nghiệm hay điều j.
Thấy bạn nói là đang trồng rau sạch nên mình mạo muội muốn được bạn chi jup ko biết có dc ko?
Ko biết Tùng Lâm ở đâu, đang trồng những loại rau j vậy. ..?
Em cũng mới bắt đầu trồng thôi bác. Có 1 sào đất trống nhưng trồng đủ các loại nhằm phục vụ cho nhu cầu gia đình, dư mới bán. Em cũng đang vây lưới để trồng 1 số rau dễ sinh bệnh thôi. Không thuốc BVTV hạn chế tối đa phân hóa học.... Hì hì em cũng đang nghiên cứu thôi :D

Phân gà bón rau thì tốt rồi vì hàm lượng chất dinh dưỡng cao, tuy nhiên vẫn phải để ý cân bằng dinh dưỡng đất nếu bón phân gà trong thời gian dài. Riêng phân chó, mèo, lợn thì dù ủ hoai thì khi trồng rau "sạch" người ta cũng không cho phép vì vẫn tồn tại một số khuẩn có thể gây bệnh cho người.
Việc trộn vôi vào phân cũng không hoàn toàn sai nhưng dùng cho trường hợp bón phân thô theo cách làm cũ để trung hòa acid hữu cơ làm chua đất, hay khi bón phân chuồng ủ hoai trong thời gian dài. Việc bón phân thô, tươi hay đã ủ hoai còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố. Tuy nhiên phân đã ủ hoai thì cách sử dụng dễ hơn, kiểm soát dễ hơn, an toàn hơn vì quá trình ủ (yếm khí, nhiệt độ cao) có thể tiêu diệt vi khuẩn. Ở những vùng hay có mưa lớn còn cần cân nhắc đến cách bón phân, cách phủ mặt đất sau vụ thu hoạch vì rất dễ gây ô nhiễm môi trường nước.
Đại khái lý thuyết em tìm hiểu trên đây qua sách, báo. Mong các bác/chú/anh có kinh nghiệm góp ý để hoàn thiện hơn với em ạ.

Phân gà bón rau thì tốt rồi vì hàm lượng chất dinh dưỡng cao, tuy nhiên vẫn phải để ý cân bằng dinh dưỡng đất nếu bón phân gà trong thời gian dài. Riêng phân chó, mèo, lợn thì dù ủ hoai thì khi trồng rau "sạch" người ta cũng không cho phép vì vẫn tồn tại một số khuẩn có thể gây bệnh cho người.
Việc trộn vôi vào phân cũng không hoàn toàn sai nhưng dùng cho trường hợp bón phân thô theo cách làm cũ để trung hòa acid hữu cơ làm chua đất, hay khi bón phân chuồng ủ hoai trong thời gian dài. Việc bón phân thô, tươi hay đã ủ hoai còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố. Tuy nhiên phân đã ủ hoai thì cách sử dụng dễ hơn, kiểm soát dễ hơn, an toàn hơn vì quá trình ủ (yếm khí, nhiệt độ cao) có thể tiêu diệt vi khuẩn. Ở những vùng hay có mưa lớn còn cần cân nhắc đến cách bón phân, cách phủ mặt đất sau vụ thu hoạch vì rất dễ gây ô nhiễm môi trường nước.
Đại khái lý thuyết em tìm hiểu trên đây qua sách, báo. Mong các bác/chú/anh có kinh nghiệm góp ý để hoàn thiện hơn với em ạ.
Cứ nghĩ đơn giản nhưng bón phân để mang lại hiệu quả tốt nhất thì không hề đơn giản. Vừa rồi em có trồng 1 ít bí lấy ngọn, có bón phân gà lúc làm đất. Trồng được 1 thời gian em thấy bí mau tàn mà ngọn cứ quắn lá...

Việc trộn vôi vào phân cũng không hoàn toàn sai nhưng dùng cho trường hợp bón phân thô theo cách làm cũ để trung hòa acid hữu cơ làm chua đất,.

Xử lý độ đất phèn bằng vôi và bón phân là 2 việc khác nhau...cần tách riêng
Đất ở chỗ tôi phèn kinh khủng. Tôi rắc vôi và lân hạ phèn. Để một thời gian mới trồng rau và bón phân.
Như đã nói ở bài trước..vôi tiêu diệt cả lợi khuẩn...làm chậm quá trình phân giải phân gà. Không tốt cho trồng rau

Cứ nghĩ đơn giản nhưng bón phân để mang lại hiệu quả tốt nhất thì không hề đơn giản. Vừa rồi em có trồng 1 ít bí lấy ngọn, có bón phân gà lúc làm đất. Trồng được 1 thời gian em thấy bí mau tàn mà ngọn cứ quắn lá...
Em mới 23 tuổi thôi anh ợ. Lá bị xoăn chắc do côn trùng hay bệnh hại, mau tàn chắc là do đất thiếu dinh dưỡng cho cây phát triển (cái này em đoán thế). Nhà em cũng trồng rau ở vườn, nhưng không gần ruộng nên sâu bệnh hại cũng không lo lắm. Còn về vấn đề rau "sạch" thì trồng ở vùng canh tác nông nghiệp thì khó lắm. Cần phải có một vùng đệm mới trồng rau "sạch" theo đúng tiêu chuẩn được. Chúc anh thành công ở vụ sau.

Mình đang chuẩn bị mô thành lập trang trại rau sach khoảng 2000m2. có đi thăm quan thấy họ dùng phân gà bón cho rau rất tốt, ko biết ở đây ai biết giá thành của phân gà ko nhỉ?

Chào em. Anh tìm trên diễn đàn nhưng không thấy chức năng gửi được tin nhắn. Hiện anh đang làm 1 khu rau sạch và cần người hợp tác sản xuất. Nếu em quan tâm liên lạc lại với anh qua email: khoanhsac@gmail.com để trao đổi cụ thể.

Bác mục có nói rằng. Phan gà trộn với lan. Để 1 tuần nhiệt độ lên khoảng 60 đến 70 độ. Để 1 tháng nhiệt độ thấp xuống thì cho trichoderma vao

Mình đang chuẩn bị mô thành lập trang trại rau sach khoảng 2000m2. có đi thăm quan thấy họ dùng phân gà bón cho rau rất tốt, ko biết ở đây ai biết giá thành của phân gà ko nhỉ?
22 toi 25 k 1 bao ban nhe!

bạn nói chính xác vá chính xác luôn khi bón phân gà cho bí lấy ngọn bị mau tàn quắn lá, vì K trong phân gà rất cao làm cho lá và ngọn mau già, chỉ có trái vá rể lá ok, lấy ngọn thì phải trộn phân gà+bò,dê, thỏ+đạm tỉ lệ 1+2+0,3+ lân bón lót đợt đầu, cứ 15 ngày bón đạm một lần, có thể hòa vào nước phun hoặc tưới tiêu cho bí là ok, cái này áp dụng cho các loại rau và thêm các loại phân khác tùy từng người.

Back