Phát hiện bệnh ở dúi nuôi rồi nè. Các bác cứu giúp em!

• Thread starter nongdanx2k
  • Ngày gửi
Em chào các bác. Em nuôi dúi thấy có một số vấn đề sau, mong các bác quan tâm tư vấn giúp em:
- Chuồng Dúi nhà em rất nhiều muỗi, em dùng thuốc xịt và hương muỗi Jumbo thấy cũng được nhưng đó chỉ là biện pháp tam thời thôi, em xin hỏi các bác, em mua thuốc phòng dịch sốt rét( cái loại dung dịch đóng chai, dùng để phun nhà, ngâm màn ấy) phun trực tiếp vào chuồng dúi và con dúi được ko ạ, liệu nó có bị ngộ độc ko ạ?
- Có 1 con Dúi bị bệnh, dưới bụng nó có rất nhiều mụn nhỏ màu vàng, nhìn như mụn mủ ấy, như vậy là nó bị làm sao, liệu có cách nào chữa được koo ạ?
- 2 con Dúi to của em bị đau chân, bàn chân nó sưng to, đỏ tấy như bị hoại tử ấy, nó ăn uống bình thường nhưng em lo vì koo biết làm cách nào để chữa trị cho nó, em phải xủ lí nó ntn bây giờ ạ?
MONG CÁC BÁC EM XÉT, CHỈ BẢO GIÚP EM VỚI. EM MẤT TIỀN, MẤT ĂN, MẤT NGỦ VÌ MẤY CON DÚI NÀY QUÁ RỒI CÁC BÁC Ạ. :7^::7^::7^:
Kính mong giúp đỡ: Lê Văn Nam - Nam Định 01649721668

Về biện pháp chống muỗi: bạn mua lưới chống muỗi đóng nắp đậy lại là được. Muỗi cắn nhiều dúi dễ ngũm lắm. còn chân dúi sưng to, bạn kiểm tra xem dúi có cắn nhau không, nguyên nhân này thường hay xảy ra. Vài kinh nghiệm chia sẽ cùng bạn. Chúc bạn phát triển tốt đàn dúi!

Em chào các bác. Em nuôi dúi thấy có một số vấn đề sau, mong các bác quan tâm tư vấn giúp em:
- Chuồng Dúi nhà em rất nhiều muỗi, em dùng thuốc xịt và hương muỗi Jumbo thấy cũng được nhưng đó chỉ là biện pháp tam thời thôi, em xin hỏi các bác, em mua thuốc phòng dịch sốt rét( cái loại dung dịch đóng chai, dùng để phun nhà, ngâm màn ấy) phun trực tiếp vào chuồng dúi và con dúi được ko ạ, liệu nó có bị ngộ độc ko ạ?
- Có 1 con Dúi bị bệnh, dưới bụng nó có rất nhiều mụn nhỏ màu vàng, nhìn như mụn mủ ấy, như vậy là nó bị làm sao, liệu có cách nào chữa được koo ạ?
- 2 con Dúi to của em bị đau chân, bàn chân nó sưng to, đỏ tấy như bị hoại tử ấy, nó ăn uống bình thường nhưng em lo vì koo biết làm cách nào để chữa trị cho nó, em phải xủ lí nó ntn bây giờ ạ?
MONG CÁC BÁC EM XÉT, CHỈ BẢO GIÚP EM VỚI. EM MẤT TIỀN, MẤT ĂN, MẤT NGỦ VÌ MẤY CON DÚI NÀY QUÁ RỒI CÁC BÁC Ạ. :7^::7^::7^:
Kính mong giúp đỡ: Lê Văn Nam - Nam Định 01649721668

Thực ra đàn Dúi của bạn chưa có vấn đề nghiêm trọng, chẳng qua Dúi của bạn mua về nó không phải Dúi thuần nên có những biểu hiện phát bệnh thôi, bạn đừng hoang mang.
Chuồng Dúi có nhiều muỗi nên phun thuốc diệt muỗi ( nên mua loại tốt để phun thì mới có tác dụng lâu dài), thuốc sẽ không gây ảnh hưởng đên Dúi , chỉ diệt côn trùng không có xương sống mà thôi, nhưng cũng đừng phun đẫm quá làm ướt Dúi và ướt chuồng.
Con Dúi bị mụn ở bụng có thể do muỗi cắn hoặc trên cơ thể nó có ve, rận...ký sinh nên những vết cắn của lũ ký sinh gây ra nhiễm trùng.
Con Dúi bị sưng ở chân là do bạn mới bắt về, trên đường vận chuyển gây thương tích cho nó hoặc là con Dúi đó được bẫy từ rừng mang về bán cho bạn. Tôi nghĩ rằng những con Dúi này bạn mua trôi nổi không có nguồn gốc nên người cung cấp giống không thể hỗ trợ cho bạn về kinh nghiệm cũng như kỹ thuật. Hai con Dúi trên bạn ra hiệu thuốc Tây mua dung dịch rửa vết thương Povidone Iodine 10% về bôi cho nó, là nó sẽ khỏi thôi.
Chúc dàn dúi của bạn mau bình phục, hãy đến những nơi tin cậy để được cung cấp con giống tốt nhất và được hỗ trợ kịp thời về kinh nghiệm và kỹ thuật.

Bạn ở Hải Hậu là gần quê vợ tớ rồi.Tớ cũng nuôi dúi tuy không lâu nhưng tớ thấy con dúi dễ nuôi.Như bác ThanhNHon nói đúng.Dúi mua về nuôi thì lên chọn dúi thuần.Nếu chưa có kinh nghiệm cứ bắt nhưng con còn bé về nuôi là chắc ăn.Và có thể nói muỗi là thiên địch của dúi.Việc phòng tránh muỗi thì không có lắm ví dụ như chuồng nuôi thì các của sổ bạn căng lưới chống muỗi(tận dũng những cái màn không dùng nưa).Tường và chuồng nuôi bạn phun thuốc muỗi(thuốc tẩm màn loại của Anh quốc Sản xuất).Phun cả vào các ô chuồng.1 tháng bạn phun 2 lần sẽ đỡ muỗi nhiều lắm đó.Còn chân của nó thì bạn có thể dùng oxi già để rửa rồi dùng thuốc tím bôi lên.rồi dọn chuồng nuôi xạch sẽ.Mọi thứ sẽ ổn thôi.Dúi thích sự yên tĩnh.bạn lên nhẹ nhàng tránh tiếng động mạnh.

qnqjsx

sáng nay em ra chuồng cho dúi ăn, thấy có 1 con nằm bẹp dí, thân nhiệt thấp. Nghi nó bị cúm, vì mấy hôm nay mưa lớn suốt, mà không biết cách nào trị, cũng sợ mấy con kia bị truyền bệnh theo, tiêu cả bầy dúi. Đây là lần đầu tiên em nuôi dúi, em ở tỉnh Khánh Hòa. Ạnh, chị nào biết loại thuốc nào trị được bệnh cho nó không ạ? em chân thành cảm anh chị.

Mưa lớn ko ảnh hưởng gì đến nó đâu. bạn kiểm tra xem dúi bạn có chịu ăn ko? Dúi ít khi bị tiêu chảy lắm, nhưng bạn cũng nên thường xuyên lấy mía thừa ra nhé. Mía bị chua sẽ dễ làm Dúi đau bụng.

bác cho e hỏi có con bị nhiều vẩy màu trắng ở chân sau với mắt nó không lồi ra như con khác là như the

Các bác ơi...dúi nhà e nó hay khịt khịt,mà mủi thì chảy nước có màu vàng đặc...ăn uống vẫn bình thường..e mới nuôi nhờ các bác tư vấn giup e với...e cảm ơn nhiu

Bài viết có nội dung tương tự
  • cấp cứu gà em với
    • Thread starter vietpzo999
    • Ngày gửi
  • nhà em nuôi chó giữ nhà
    • Thread starter thuson
    • Ngày gửi
  • Dúi bị bệnh, mong các bác giúp
    • Thread starter KidA7
    • Ngày gửi
  • giúp em chữa bệnh cho dúi
    • Thread starter haixuan