phát hiện lí thú về mọt thóc :))

• Thread starter minhtan
  • Ngày gửi
chào các bác, chả là nhà em có nuôi dăm con trĩ, cho ăn t/ă chính là thóc, em để thóc trong thùng, cũng nhỏ thôi thùng cao 40cm dài= rộng = 1m. Mấy bữa nay mưa to và kho của em bị dột, ảnh hưởng làm xuất hiện mọt, hôm kia mở thùng ra em để ý có con nhện bé bé, đến sáng nay lấy thóc cho trĩ ăn phát hiện con nhện to ra tương đối và số mọt thóc giảm đi rất đáng kể,em thấy hay hay nên đưa lên để cùng nghiên cứu liệu có thể áp dụng không nhỉ :)

mình nghĩ khi thấy xuất hiện mọt bắt nhện thả vào thùng thóc để ức chế con mọt phát triển, giữ được thóc lâu hơn, hoặc cho cả cám, gạo nữa

Còn nhà mình thì bị mọt cám gạo đây , theo cách tham khào là lột tỏi bỏ vào và lấy rừng sắc lát mỏng bỏ vào mà có hết đâu , định lấy cục long nảo treo lủng lẳng xem thế nào , Bác nào có cách trị mọt gạo hiệu quả chỉ với nào

bác thả con nhện hùm vào xem nó ra làm sao

hics mọt thóc thì bắt con nhện nhảy bỏ vào, con nhện thường nhảy nhảy bắt mấy con rồi đó, mà ai đâu mà rảnh như thế các pác ơi, mọt thì đem thóc ra phơi lại 1 nắng là ok rồi, k thì hông khói 1 phát là chẳng còn cái trứng nói chi con mọt.

hics mọt thóc thì bắt con nhện nhảy bỏ vào, con nhện thường nhảy nhảy bắt mấy con rồi đó, mà ai đâu mà rảnh như thế các pác ơi, mọt thì đem thóc ra phơi lại 1 nắng là ok rồi, k thì hông khói 1 phát là chẳng còn cái trứng nói chi con mọt.

Nhiều khi số lượng lớn hoặc trời đất trái gió trở trời phơi có xong đâu , còn xong khối thì xong thế nào mình chưa hiều

thuốc và cách trừ mọt h nhiều lắm. còn nhện là hàng hiếm thời buổi này tìm đc con nhện mòn mắt

theo mình thì...hehe. bán thóc lấy t.. hết thóc lấy t lại mua .hjhj

Mọt thóc là dấu hiệu của giàu có.
Càng giàu thì mọt thóc càng nhiều.
Ngày xưa tôi ở Việt Nam, ở miền Bắc nghèo đói,
bói cũng không ra một con mọt thóc, mọt gạo,
mọt ngô, mọt sắn, trong khi mọt ở kho nhà nước
thì vô kể. Cán bộ Phòng Lương Thực, và Phòng Nông
Nghiệp phải đi phun thuốc định kỳ cho các kho.
*
Như vậy, có mọt thì bạn giàu có, đừng lo chi hết.
Nếu dọn sạch kho, phun thuốc, rồi phơi khô thóc
gạo trước khi cho vào kho, thì hết mọt, nhưng có
thể bị nghèo.
*

Mọt thóc là dấu hiệu của giàu có.
Càng giàu thì mọt thóc càng nhiều.
Ngày xưa tôi ở Việt Nam, ở miền Bắc nghèo đói,
bói cũng không ra một con mọt thóc, mọt gạo,
mọt ngô, mọt sắn, trong khi mọt ở kho nhà nước
thì vô kể. Cán bộ Phòng Lương Thực, và Phòng Nông
Nghiệp phải đi phun thuốc định kỳ cho các kho.
*
Như vậy, có mọt thì bạn giàu có, đừng lo chi hết.
Nếu dọn sạch kho, phun thuốc, rồi phơi khô thóc
gạo trước khi cho vào kho, thì hết mọt, nhưng có
thể bị nghèo.
*
Thật là hâm mộ bác quá đi..

Back